1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đau đớn

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi catdance, 07/01/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoingo

hoingo Thành viên mới

Chào bạn. Mình là một người con trai và cũng đang chuẩn bị lập gia đình. Mình đã đọc câu chuyện của bạn và thành thật chia buồn cùng bạn vì hoàn cảnh hiện nay. Mình có một vài dòng chia sẻ với bạn. Nếu có gì không phù hợp thì mong bạn bỏ qua.
    Mình rất đồng ý với quan điểm của mọi người (mà nhất là các bạn nữ) là không bao giờ được đánh phụ nữ trong bất kỳ tình huống nào và bằng bất kỳ thứ gì, dù đó chỉ là một cành hoa. Nhưng bạn biết không, chúng ta đâu có chỉ lúc nào cũng sống bằng lý trí, đúng không bạn. Mà quan điểm trên chỉ phù hợp khi lý trí sáng suốt thôi. Chúng ta nhiều khi có những hành động bị tình cảm chi phối và điều khiển hoàn toàn (mà mình nghĩ phải có những hành động do tình cảm điều khiển thì mới có tình yêu đẹp đấy bạn ạ). Như mình cũng vậy, nhiều lúc có hành động do tình cảm chi phối mà khi bình tĩnh lại mình cũng không thể hiểu nổi tại sao mình lại làm như thế nữa ấy chứ. Mà con trai bọn mình lại hay giải toả tâm lý bằng hành động.
    Mình nói như vậy ko có ý khuyên bạn bỏ qua hành động của bạn trai bạn đâu. Theo mình, bây giờ bạn có thể nói chuyện với bạn trai tạm xa nhau một thời gian (nếu bạn đang tính lập gia đình với anh ta thì càng cần phải làm vậy). Bạn hãy nói chuyện này với anh ta một cách thẳng thắn. Sau đó bạn nên có quá trình tìm hiểu qua bạn bè và họ hàng của anh ta xem tính nóng nảy và cục cằn, hay đánh người khác như vậy có phải là bản chất của anh ta hay ko? Việc tìm hiểu qua người thân và bạn bè theo tớ là sẽ rất chính xác. Việc này bạn nên khéo léo một chút. Nếu như đó là bản chất của anh ta thì theo mình bạn nên chấm dứt với anh ta đi (việc chia tay chắc cũng sẽ rất khó khăn). Còn như nó không phải là bản chất thì bạn nên tự hỏi lại chính mình xem có thể chịu đựng được những tình huống nóng nảy, đánh người của anh ta ko (Vì theo mình nghĩ thì có lẽ bạn cũng hơi nóng cho nên sau này chắc sẽ còn xảy ra xô sát và có thể anh ta lại sẽ đánh bạn nữa đấy, vì chuyện này đã có lần 1 thì sẽ có lần 2). Nếu bạn tự trả lời là mình có thể tránh được những tình huống đó hoặc có đủ sức chịu bị đánh hoặc đánh lại được anh ta thì hãy nên tiếp tục.
    Có một vài lời chia sẻ với bạn. Chúc bạn tìm được người bạn đời như ý và có cuộc sống hạnh phúc.
  2. Whiteheaded_grass

Whiteheaded_grass Thành viên mới

Mình không biết nói gì cả, nhưng nếu là mình , MÌNH SẼ THA THỨ ĐỂ RA ĐI ĐƯỢC THANH THẢN , NHẸ LÒNG.
    Hoặc có thể cân nhắc, hãy đem lên bàn cân tốt-xấu , rồi chọn lựa.
    Có thể chấp nhận không ? nếu đó là người chồng ( tương lai ) gương mẫu , hết mực yêu thương và chu toàn bổn phận với bạn cũng như con bạn trong tương lai nhưng đổi lại ...... lâu lâu " thượng cẳng tay , hạ cẳng chân ".
    Còn tôi thì đã từng thấy có người vợ , chịu đựng chồng say xỉn , đi trễ về muộn, nhậu về là đánh vợ, la lối con cái , nhưng sớm mai thức dậy lại trở về là người chồng tuyệt vời như thể hôm qua ko phải là anh ấy .
    Vài lời chia sẻ mong bạn sớm có lựa chọn phù hợp với mình .
    Mến !
  3. saigon_zoo

saigon_zoo Thành viên mới

.....
  4. vocucbang

vocucbang Thành viên mới

Mình thấy bạn nên suy nghĩ lại vì :
    - Bạn thử xem lại cách đối xử, lời nói của bạn với bạn trai. Nếu bạn trai của bạn thực sự yêu bạn thì sự việc trên xảy ra khi bạn đã làm bạn trai của bạn tức giận cực điểm. Con trai nói không thể lại với con gái được, nhất là lúc đang nóng giận, do đó phản xạ tự nhiên là binh để con gái dừng lại. Vì càng nói thì càng làm tổn thương nghiêm trọng tình cảm của nhau
    - Trong cuộc sống có những tình huống khó khăn mà con trai phải gánh như tiền, công việc, gia đình nội ngoại, ... đặc biệt là tiền, khi đó đầu óc rất căng thẳng và đôi khi không làm chủ được bản thân. Nếu bạn không những không cùng nhau giải quyết mà làm mọi chuyện rối lên thì đàn ông cũng không thể cãi nhau mãi với người yêu được nên cách giải toả tốt nhất là binh để dừng lại chuyện này.
    - Theo mình nghĩ thì đàn ông thông thường mạnh bạo, và có lòng tự trọng, tự tôn cao, nên đôi lúc sẽ có những phản ứng cực đoan. Kể cả những ông trông rất hiền, cù lì, cần mẫn nhưng khi giận đến cực điểm thì cũng rất khủng khiếp đó. Nói thì nói vậy nhưng mỗi người có một suy nghĩ khác nhau, tất cả những gì mình nói trên chỉ là để tham khảo. Bạn là người trong cuộc nên bạn biết là bạn yêu anh ta đến mức nào, phẩm chất anh ta thế nào và tự đưa ra quyết định được.
    - Cuối cùng mình muốn nói các cụ có câu tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa đó, nên bạn cần suy nghĩ chín chắn. Nếu việc đánh đập là thường xuyên thì nên bỏ, nhưng nếu chỉ trong những tình huống cấp bách hay cực kỳ căng thẳng thì bạn nên nghĩ lại. Vì yêu nhau 3 năm rồi, thời gian cũng không phải ít, còn kiếm người khác chắc gì đã tốt hơn người cũ. Ngoài ra thường thì đàn ông sau khi lấy vợ có con thì tình thuần và hiền đi rất nhiều.
    Chúc bạn may mắn và ra quyết định đúng!
  5. crazyeyes

crazyeyes Thành viên mới

Mình đoán bạn này chắc là con trai. Bạn ơi, bạn đang sống ở thế kỉ 21, việc tiền nong trong gia đình bây giờ ko phải chỉ là việc của đàn ông nữa đâu bạn ạ. Bạn thử hỏi trong cái diễn đàn này nói riêng và trong cuộc sống hiện nay nói chung có được bao nhiêu % nữ ở nhà làm nội trợ để mặc công việc kiếm tiền cho đàn ông??? Hơn thế nữa, chồng và vợ cùng kiếm tiền về, nhưng chi tiêu như thế nào cho hợp lí thì người vợ lại là người phải điên đầu tính toán chứ ko phải là người chồng đâu bạn ạ. Vì thế có thể nói rằng ngày nay gánh nặng về tiền bạc chị em còn chịu nhiều hơn là mấy gã mày râu các bạn đấy.
    Còn về công việc và gia đình nội ngoại thì thiết nghĩ cái này các bà vợ cũng vẫn là người phải chịu nhiều áp lực hơn các ông chồng. Áp lực công việc cũng nặng nề, về đến nhà lại phải lo công việc nhà cửa con cái cơm nước, hầu hạ bố mẹ chồng và chồng (trên một mức độ nào đó, ví dụ như nấu cơm cho chồng ăn). Các ông chồng dù sao cũng vẫn là sống ở nhà mình, với bố mẹ mình nên về cái khoản áp lực sống nhà lạ là ko có. Vậy thì chả hiểu các ông con trai còn kêu ca cái nỗi gì về áp lực này kia nhỉ??? Để rồi tự lấy cái lí do ko chính đáng này để đem ra nổi nóng thượng cẳng chân hạ cẳng tay với bạn gái, với vợ mình???? Nói thật là ra ngoài đường cãi nhau với một thằng đàn ông khác, cãi ko thắng người ta mà đưa nắm đấm ra thì liệu có được yên thân như đấm bạn gái, vợ mình, một người ko có khả năng tự vệ ko? Hay là lại chẳng bị nó đấm cho nát mặt ko nhìn thấy đường về ấy chứ. Chán thật, con trai VN ngày nay mà vẫn nghĩ vậy à???
    Thôi xem xét lại suy nghĩ của mình đi trước khi mở lời khuyên người khác bạn ạ. Chán!!!
  6. nguoi_con_o_lai

nguoi_con_o_lai Thành viên mới Đang bị khóa

hehe, em chả có ý đánh hội đồng chung với bác eyes , nhưng mà nếu người yêu mình gọi mày xưng tao và thượng cẳng chân, hạ cẳng tay như thế là ko chấp nhận được . Em cũng là người rất nóng tính, nói chung khá là "láo" , nhưng mỗi khi người yêu em giận thì cái mặt hầm hầm lên, bỏ đi 1 mạch kèm theo câu "Thế thì tuỳ cô!" chứ chưa bao h dang tay đánh em bao h chứ đừng nói là gọi mày xưng tao như thế .
    Còn chuyện áp lực thì là tự đàn ông làm khổ mình thôi chứ ko phải do tác động ngoại cảnh như chị em phụ nữ .Tự cho mình phải làm tốt hơn, làm nhìu tiền ,lấy được quyền lực hơn cái thằng cha căng chú kiết nào đó .... Trong khi phụ nữ luôn bị đặt vào cái thế "phải ..." này nọ . Trên các tờ báo chỉ nhan nhản hô hào các bà phải làm thế này thế nọ để giữ chồng, chứ có mấy ông được khuyên làm thế nào để giữ vợ đâu ?? Các ông được ví như những đứa trẻ to xác và phụ nữ là người "trông trẻ" ,phải chăm sóc chiều chuộng ....Việc các ông cần bận tâm là cúp bóng đá thế giới năm nay như thế nào, đã có bao nhiu đàn bà vào tay mình, và công việc của mình đã tới đâu, cái thằng trưởng phòng nó sắp từ chức để mình lên thay chưa blad blad blad ....Còn việc chăm lo cho chính cái nhà của mình, cho 2 bên nội ngoại, con cái ....đa số thường khoắn cho vợ .Thử hỏi các bà sao ko sớm già hơn các ông ...Khi các anh muốn mua cái gì, các anh sẵn sàng mua dù cho nó đáng giá 1/2 tháng lương, và nghĩ là nó đáng nên ko tiếc .Còn phụ nữ dù cho có mua nhìu đến đâu thì trong đầu vẫn luôn hoạt động hết công suất để canh chừng phần tiền điện, nước, tiền nhà, tiền xe, rồi tiền mua quà cáp cho 2 họ trong Tết này để ko dùng thâm thủng .Có khi mua về rồi lại thấy ...tiếc, phải mang đi trả lấy tiền về . Còn đàn ông thì ít người chịu mang trả hơn vì "sợ quê" .....
    Nếu ông anh là tuýp đàn ông cổ điển , chịu lao mình ra ngoài làm việc còn vợ thì cho đi mua sắm, tiêu xài ...thoải mái, chả cần lo nghĩ ,Thì cũng coi như là ông anh chịu áp lực nhìu nhìu đấy .Tuy nhiên em chỉ thấy các ông chồng thân mến đa số là đi làm về rồi nằm dài đọc báo, ngủ trưa, đồ đạc trong nhà hư mà vợ nhắc lên nhắc xuống vẫn chưa sửa thôi. Oải thế nên em luôn nhận được nhìu lời khuyên là :" Có khôn thì đừng lấy chồng sớm, khổ lắm em ạ ! Hầu chồng, hầu cả mẹ chồng mà có phải mình ko có việc trong cơ quan để làm đâu .Biết thế chị đã ko lấy chồng làm gì .Thời yêu đương được cưng chiều biết bao nhiu !" Ặc, mà bà ấy đã 28 rồi chứ có phải 18,19 đâu .Thảo nào càng ngày phụ nữ càng lấy chồng muộn
  7. OilTrader

OilTrader Thành viên mới

Đọc bài của bạn catdance thì tôi có ý kiến như thế này. Thứ nhất là tôi không ủng hộ đàn ông đánh phụ nữ cho dù phụ nữ làm sai đi nữa.
    Thứ hai tôi thấy bạn catdance và bạn trai của bạn hợp nhau đấy chứ. Cả hai bạn đều nóng tính như Trương Phi, ở với nhau là rất hợp. Nếu hai bạn lấy nhau thì xã hội chỉ có 1 trường hợp bạo hành còn nếu hai bạn thôi nhau và đi lấy hai người khác thì xã hội sẽ có hai trường hợp bạo hành. Bạn có đồng ý không?
    Việc bạn catdance trong lúc bị bạn trai bạt tai mà cầm cái kéo là một hành động không chấp nhận được. Bạn không thể biện minh là bạn muốn tự đâm mình (hay đâm bạn trai, ai biết?). Hành động này của bạn cho thấy được bản chất hung dữ, bạo lực của bạn.
  8. langtubachkhoa

langtubachkhoa Thành viên gắn bó với ttvnol.com

O, co be nay noi la
    Dan ong phai nhu the la dung roi con gi
    Neu bay gio cac co lay phai 1 *********ng cha co chi tien thu gi, kem coi, thi hoi cac co co tuc dien hay k?
    Noi nhu co be, vay anh cung bao, phu nu tu lam kho minh, nghi di lam di, hoac la di lam nhung vua phai thoi, tap trung lo cho gia dinh, co phai hay k
    Nhan day cung hoi cac co gai, neu bi roi vao hoan canh phai lua chon giua gia dinh chong con, va su nghiep thi cac co chon cai nao? (O day gia thiet la gia dinh song hanh phuc nhe)
  9. chip_quay

chip_quay Thành viên rất tích cực

Đàn ông lúc nào cũng suy nghĩ kiểu: nếu phụ nữ bắt buộc lựa chọn giữa gđ và sự nghiệp thì họ phải chọn gđ (nghỉ đi làm để ở nhà làm việc gđ). Xh đào tạo cả nam lẫn nữ để cùng làm những việc như nhau, khả năng cũng ko bên nào kém bên nào thì sao phụ nữ phải chịu thiệt thòi thế nhỉ? Sao các bác nam ko nghỉ làm ở nhà coi nhà? Đừng nói các bác ko biết làm mà là các bác lúc nào cũng "ngại", "sĩ diện". Em chả bao giờ xem nhẹ gia đình nhưng cứ hoặc 1 hoặc 2 thì em xin, chia tay thì hơn. Em học là để làm việc chứ ko học để rồi ngồi nhà lấy sách xếp máy bay cho con chơi!
    Anh gì đó bảo con trai tính tình nóng nảy, ừ thì đúng nhưng nóng mà đánh người thì ko phải là tính cách của mọi ng đàn ông. Anh đang bao biện cho thói vũ phu bằng cách đó thì đúng hơn. Người như thế thì đến 99% ko sửa đổi được.
  10. nguoi_con_o_lai

nguoi_con_o_lai Thành viên mới Đang bị khóa

Tức nhưng chắc ko tức bằng lấy phải ông chồng chỉ đam mê quyền lực mà khoắn hết mọi chuyện nhà cho vợ ! Nói như anh thì tại sao đàn ông ko thể "đam mê vừa phải thôi" ? Cứ phải là phụ nữ bỏ việc để về làm osin cho cả nhà ạ ?? Lấy chồng lấy vợ là cùng chung vai gánh vác gia đình, giúp nhau giải quyết các vấn đề chứ ko phải chỉ có 1 người đứng ra lo cho gia đình, người kia thì mặc kệ ,nghĩ là "phận đàn ông chỉ có search quyền lực ,bảo đảm kinh tế là đủ" . Em ko phủ nhận làm thân trai phải đi chinh chiến nơi thương trường, là chỗ dựa chính trong gia đình .Tuy nhiên nếu có thể cương nhu, điều động mọi việc đúng mực, làm cho vợ con thấy hài lòng cũng là phần tất yếu đấy chứ ? Quyền lực thì ai chả muốn, có phải chỉ có đàn ông đâu ? Huống hồ có rất nhiều tên đàn ông tuy bất tài vô dụng nhưng lại cứ ham mê quyền lực , nó ở trên trời rơi xuống chắc ?
    Phụ nữ tự làm khó hay dễ mình thì anh ko biết được ! Họ thấy mình có khả năng và làm được nhiều việc hơn những gã đàn ông, và như em nói "Ko phải chỉ có đàn ông muốn quyền lực" mà phụ nữ cũng có khát khao được tiếp xúc với xã hội muôn hình vạn trạng hơn là ru rú trong xó bếp, chờ chồng nuôi con ! Thời buổi này anh càng ko thể bắt họ chọn 1 hay 2 được, mà anh còn phải biết uyển chuyển, cương nhu đúng lúc nữa .Nếu nắm được cái key đó rồi thì cả nhà đều vui, ko thì có 1 người ấm ức và cảm thấy bị coi thường, lép vế vì bây h phụ nữ ko như khi xưa là "an phận thủ thường" hay nói chung :Nhu nhược! .Mỗi thời đại mỗi khác, và người thông minh cần phải học cách thích nghi với các yếu tố của thời đại mình đang sống mới thành công trong gia đình và ngoài xã hội được . Điều cuối cùng muốn nhắn nhủ với ông anh :Viết có dấu cho người ta dễ đọc một chút !!!