1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đau đớn

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi catdance, 07/01/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. yeu_la_cuoi

yeu_la_cuoi Thành viên mới

Em đọc câu chuyện này muộn quá, không biết chị catdance giờ thế nào, nhưng em cũng chỉ có vài lời như thế này thôi.
    Chị ạ, yêu mà anh ấy còn bạo lực như thế thì đến khi cưới về rồi còn thế nào nữa, đánh chị 2 lần rồi liệu sau khi làm lành còn lần thứ 3 , thứ 4 ...chị có chắc sẽ ko xảy ra ko?
    Theo em chị nóng tính thật, nhưng em ko đồng ý với một số ý kiến cho rằng nên tha thứ, vẫn biết rằng đàn ông có tính gia trưởng nhưng cũng phải có giới hạn thôi chứ. Như anh nhà chị làm thế là quá lắm rồi, chửi...tát...còn gọi chị là ''mày''...qua thiếu tôn trọng chị; bây giờ còn thế liệu lúc là vợ rồi anh ấy còn thiếu tôn trọng chị đến mức nào?
    Em còn đi học nên thực sự chưa gặp trường hợp nào như vậy cả, nhưng có điều này theo em thấy, trong 1 gia đình thường bố nóng tính gia trưởng thì mẹ sẽ hiền và dịu dàng, hay ngược lại. Chẳng hạn nhà em thì em thấy mẹ em khá nóng tính và gia trưởng, nhưng bố em thì lúc nóng nảy nhất vẫn có thể ôn tồn nói chuyện được; tất nhiên cũng có lúc bố em nóng tính chứ ; nhưng từ lúc em sinh ra và đủ tri giác để hiểu những thứ xảy ra xung quanh mình thì em chưa thấy bố đánh mẹ em bao giờ cả, cà mẹ em cũng khá tôn trọng bố em trong việc quyết định những việc lớn.
    Theo em cái gì nó cũng có sự bù trừ, ko thể cả hai anh chị cùng nóng tính được, rồi đây còn phải sống cả đời chứ có thể 1, 2 ngày được sao?
    Chúc chị cat bình tĩnh giải quyết sự việc này nha.
  2. catdance

catdance Thành viên mới

Đã nửa tháng trôi qua, ngày nào mình cũng vào topic này để đọc ý kiến của mọi người, mình biết nó vẫn cần thiết mặc dù những gì xảy ra giữa anh và mình đều khác so với suy nghĩ và quyết tâm của mình. Trong thời gian vừa qua mình luôn đi tìm câu hỏi, tại sao anh lại làm như thế, đâu là nguyên nhân, là lý do chính? Và mình đặt ra 2 giả thuyết: một - đấy là bản tính của anh, con người anh là như vậy, bây giờ nó mới bộc lộ ra. Hai ?" có thể tình cảm đã dần vơi đi, khi không còn yêu thương mặn nồng, người ta cũng dễ đối xử tệ với nhau lắm chứ. Và mình cứ suy nghĩ, lần mò, hoài nghi, không hỏi thẳng, không đối đáp, mình muốn tự mình phải tìm ra được câu trả lời xác đáng nhất.
    Sau khi mình đã quyết định chia tay, có một việc mà mình không tính trước được và đến bây giờ vẫn xoay theo nó. Trước đấy, mình và anh có đăng ký tham gia 1 trò chơi truyền hình. Cách ngày thi 2 hôm thì xảy ra chuyện đó. Mình đã nói với anh mình cancel nhưng cũng không được vì thời gian gấp, bên kia họ cũng không tìm người thay thế được. Anh thuyết phục mình đi thi, rồi mọi chuyện sẽ nói sau. Đi thi với tâm trạng nặng nề nhưng bọn mình lại giành chiến thắng, thậm chí là giải đặc biệt. Khi vượt qua chặng cuối và biết kết quả, anh đã ôm chầm lấy mình và nói với MC, với tất cả mọi người: hôm nay là ngày đầy may mắn, tôi muốn dành món quà đặc biệt này cho bạn tôi?
    Quả thực mình rất bất ngờ? và xúc động nữa, điều mà mình nghĩ, chắc sẽ không bao giờ nó còn tồn tại trong tình cảm của mình giành cho anh. Và sau đó mọi thứ như sống lại? Mình và anh đã nói chuyện rất nhiều và chắc các bạn cũng đoán được nội dung của nó, anh xin lỗi và thuyết phục mình quay lại, anh sẽ cùng mình làm hết sức cho cuộc sống tốt hơn. Anh kể, sau khi có chuyện, anh đã nói chuyện với bác sĩ tâm lý, tìm lời khuyên vì tại sao hai người rất yêu nhau mà vẫn có chuyện như thế. Bác sĩ cũng đã khuyên anh rất nhiều, thậm chí còn cười đùa và nói đây là thời kỳ quá độ giữa yêu và hôn nhân, khủng hoảng chút thôi, thôi tốt nhất là cưới nhau nhanh đi, rồi đâu lại vào đấy thôi?
    Mình nghĩ, lời khuyên như thế có nghĩa là bác sĩ đã gạt giả thuyết anh là người vũ phu đi. Và thực lòng mình nghĩ, sau rất nhiều tìm hiểu, anh hoàn toàn không phải là người như thế. Mặc dù những chuyện anh đã làm với mình thì mình nghĩ, nó là do nguyên nhân khác. Gần 3 năm yêu nhau không phải là một thời gian ngắn, mình không xa lạ với gia đình, họ hàng và bạn bè của anh nên mình tin vào đánh giá đó của mình. Một câu hỏi đã có lời giải đáp.
    Mình đã dần trở lại bình thường, mặc dù tâm lý vẫn chưa phải là ổn định và hoàn toàn thoải mái. Trong thời gian vừa rồi, bằng tình cảm,những việc làm và cả những lời phân tích của anh, mình hiểu ra rằng, ngay bản thân mình cần phải làm, phải thay đổi thì mới có kểt quả, một mình anh cũng không thể làm được tất cả. Tiên trách kỷ, hậu trách nhân, mình cũng muốn nói với các bạn, đừng làm điều gì để khiến người khác phạm sai lầm bởi chính hành động của mình, bởi đến lúc đó sẽ rất khó xử, tha thứ là một điều khó khăn mà dứt bỏ thì cũng sẽ mãi ân hận, vì dù sao, mình đã là người có lỗi.
    Được mrvitdoi sửa chữa / chuyển vào 22:15 ngày 24/01/2006
  3. lika

lika Thành viên mới

Câu chuyện của catdance kết thúc thật có hậu, theo dõi chuyện của bạn mình thật sự muốn chúc mừng bạn. Chúc 2 bạn hạnh phúc và không bao giờ có những chuyện đáng tiếc như vậy nữa hen.
  4. bestpearl

bestpearl Thành viên mới

Giận quá mất khôn! Rất chia buồn với hòan cảnh của bạn!
  5. OilTrader

OilTrader Thành viên mới

Great!
    Chắc là số trời rồi. Chúc cho hai bạn hạnh phúc.
  6. vocucbang

vocucbang Thành viên mới

Mình đoán bạn này chắc là con trai. Bạn ơi, bạn đang sống ở thế kỉ 21, việc tiền nong trong gia đình bây giờ ko phải chỉ là việc của đàn ông nữa đâu bạn ạ. Bạn thử hỏi trong cái diễn đàn này nói riêng và trong cuộc sống hiện nay nói chung có được bao nhiêu % nữ ở nhà làm nội trợ để mặc công việc kiếm tiền cho đàn ông??? Hơn thế nữa, chồng và vợ cùng kiếm tiền về, nhưng chi tiêu như thế nào cho hợp lí thì người vợ lại là người phải điên đầu tính toán chứ ko phải là người chồng đâu bạn ạ. Vì thế có thể nói rằng ngày nay gánh nặng về tiền bạc chị em còn chịu nhiều hơn là mấy gã mày râu các bạn đấy.
    Còn về công việc và gia đình nội ngoại thì thiết nghĩ cái này các bà vợ cũng vẫn là người phải chịu nhiều áp lực hơn các ông chồng. Áp lực công việc cũng nặng nề, về đến nhà lại phải lo công việc nhà cửa con cái cơm nước, hầu hạ bố mẹ chồng và chồng (trên một mức độ nào đó, ví dụ như nấu cơm cho chồng ăn). Các ông chồng dù sao cũng vẫn là sống ở nhà mình, với bố mẹ mình nên về cái khoản áp lực sống nhà lạ là ko có. Vậy thì chả hiểu các ông con trai còn kêu ca cái nỗi gì về áp lực này kia nhỉ??? Để rồi tự lấy cái lí do ko chính đáng này để đem ra nổi nóng thượng cẳng chân hạ cẳng tay với bạn gái, với vợ mình???? Nói thật là ra ngoài đường cãi nhau với một thằng đàn ông khác, cãi ko thắng người ta mà đưa nắm đấm ra thì liệu có được yên thân như đấm bạn gái, vợ mình, một người ko có khả năng tự vệ ko? Hay là lại chẳng bị nó đấm cho nát mặt ko nhìn thấy đường về ấy chứ. Chán thật, con trai VN ngày nay mà vẫn nghĩ vậy à???
    Thôi xem xét lại suy nghĩ của mình đi trước khi mở lời khuyên người khác bạn ạ. Chán!!!
    [/quote]
    1. Tôi không có ý bênh vực con trai mà sự thật là bạn chưa đọc kỹ bài viết của bạn catdance. Tôi nói về vấn đề tiền vì bạn catdance nói lần xung đột thứ 2 là vì tài chính, bạn đọc kỹ lại nhé rồi hẵng phán xét người khác viết gì.
    Nói chung mình thấy 2 người thương nhau mà có xung đột thì chỉ có 2 vấn đề chính là tài chính và một vấn đề nữa. Giải quyết tận gốc là ngon lành thôi, có đánh nhau vỡ đầu chảy máu cũng giải quyết được. Còn đã không thương yêu nhau thì chỉ còn nước chia tay thôi, chả còn cách nào khác.
    2. Áp lực gia đình nội ngoại thì ai cũng có, nhưng con trai bản tính dương nên nóng nảy, đôi khi không chịu áp lực nhiều như con gái thật nhưng cũng biểu lộ ra ngoài bằng hành động, cái này tuỳ từng hoàn cảnh, mình không tranh cãi điểm này.
    3. Con trai ít khi cãi nhau ngoài đường với ai. Tuy nhiên nếu bị ai xúc phạm đến danh dự thì trừ bà già, trẻ con và phụ nữ có thai thì phang tất, chả sợ gì đâu, kể cả một chú trông có vẻ yếu đuối khi nổi xung lên cũng rất đáng sợ sẵn sàng mượn dao, kéo, gậy gộc, chai lọ ngay.
    4. Cuối cùng xin chúc mừng bạn catdance, tui đã suy nghĩ đúng. Bạn trai của bạn rất yêu bạn, có những lúc quá nóng giận thì bạn nên thông cảm cho anh ấy. Theo tôi thì sẽ không ai yêu bạn hơn anh ấy đâu, chúc 2 người hạnh phúc.
    Gửi tới nguoi_con_o_lai: Bạn có một người yêu rất tốt bụng và hiền lành, tuy nhiên đó là do những điều bạn nói chưa xúc phạm tới người yêu quá, còn nếu bạn xúc phạm quá giới hạn thì chắc chắn là bị bing đó. Cơm quá lửa thì khê thui, đấy là tất yếu rùi, còn giận hờn tí chút thì chả sao cả.
    Gửi tới tất cả anh em : Hình như con gái vẫn thích anh em nào thỉnh thoảng mạnh tay một chút thì phải. Thế nó mới sợ và yêu hơn đó. Anh em thử kiểm chứng nhé (nhưng vừa thui nhé ... hi .. hi..).

7. stupid_lazy_man

stupid_lazy_man Thành viên mới

Quyết định cuối cùng thì catdance đã nói với mọi người rồi. Tuy nhiên, catdance cũng nên in những bài viết mà mọi người trên diễn đàn này tỏ thái đó bất bình về vấn đề bạo lực. Trên mục này có rất nhiều người là nam giới, điều đó để bạn trai bạn thấy rằng không chỉ phụ nữ bất bình mà nam giới cũng không đòng tình với cách làm đó. Hai người nóng tính như vậy thì phải có một quy định trước với nhau đi. KHi nào người này nóng thì người kia phải bình tĩnh và ngược lại. Va tuyệt đối không bao giờ ở gần nhau khi thấy vấn đề trở nên căng thẳng mỗi người đi một nơi sau đó binh tĩnh giải quyết tiếp. Chuc bạn thanh công
  8. nguoi_con_o_lai

nguoi_con_o_lai Thành viên mới Đang bị khóa

hehe ,lần đầu tiên có người bảo nhà em hiền đấy ạ ....Nói cho cùng là cả 2 "chia giờ" mà nổi đoá .Thường thường là bọn em khi đứa nào giận thì đứa kia phải ...tránh xa , chờ núi lửa nguội bớt mới vào phân tích thiệt hơn ... Lão ko nhằm cái mặt em mà oánh, nhưng cánh cửa lại lãnh đủ ạ ....Mà bác đừng có khuyến khích người ta dùng vũ lực chứ , mấy cô tự ái cao hay là dạng tiểu thư khuê các thì chỉ cần bác vuốt nhẹ vào má đã giãy nảy lên rồi gán cho bao tội lỗi tày đình ấy chứ ....
    Bác tác giả topic : Nếu 2 người đã có chance cho nhau thì nên tận dụng nó để khiến mối quan hệ tốt hơn nhé .Dù sao thì mỗi người cũng cần phải học cách biết kềm chế hơn, nhất là khi giận quá cũng đừng có những hành động và lời nói xúc phạm đến đối phương ko thì từ 1 chuyện lại đẻ ra hàng tá chuyện ko tên tuổi phải giải quyết khác
  9. gentle123

gentle123 Thành viên mới

Chúc mừng catdance! Mình cũng không muốn hai bạn chia tay nhau chút nào. Vì mình thấy hai bạn rất yêu nhau đấy! Mà tình yêu là điều khó tìm nhất. Mọi thứ khác đều có thể tìm thấy khi đã có tình yêu. Nghĩa là nếu hai bạn yêu nhau thì chắc chắn hai bạn sẽ tìm được cách tránh cho những chuyện đáng buồn như thế không lặp lại.
    Nhớ nhé catdance, hạnh phúc gia đình là do người phụ nữ, mà người phụ nữ thì luôn dịu dàng và bình tĩnh.
    Chúc bạn luôn hạnh phúc.
    P.S: Mà hai bạn cưới nhau đi thôi, cuộc sống gia đình hay lắm đó!
  10. vietnam_passport

vietnam_passport Thành viên mới Đang bị khóa

Cậu kể chuyện nghe ghê thế,thú thực tôi cũng là một thằng đàn ông,cũng nóng giận như ai,nhưng thực sự thì không bao giờ trong đầu tôi nghĩ sẽ tát hay lôi một người con gái nào như chuyện của cậu kể,nhưng đọc chuyện của cậu tôi nghĩ,mọi việc cậu cũng hơi quá,vừa phải thôi,chúc mọi việc suôn sẻ hơn.