1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đâu là đáy của sự tuyệt vọng và đau khổ?

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi tunglinh09, 16/11/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Thuongthuong09

Thuongthuong09 Thành viên mới

2. Thuongthuong09

Không biết bạn có còn hay online? Mình đang trong trạng thái như bạn 4 năm trước, gõ từ khóa "tận cùng của sự tuyệt vọng và đau khổ" trên google và bắt gặp tâm sự của bạn. Vậy là gặp một người cùng cảnh ngộ, mà cũng có thể mình còn tệ hơn bạn đấy. Giá có thể chia sẻ với bạn để biết bạn đã vượt qua cái đáy đó như thế nào? Còn mình một tháng đã qua rồi vẫn đang vật vã, dò dẫm để đi qua đây bạn à.
  3. Tv_ngay_nang_len

Tv_ngay_nang_len Thành viên rất tích cực

Không biết chia sẻ với bạn thế nào, mong bạn sẽ tìm những việc khác làm để vượt qua nó @Thuongthuong09

Mình đã đi qua rất nhiều ngày tuyệt vọng, mỗi ngày đó, mình cũng từng rất tăm tối và đau khổ.

Cuối cùng thì ra là 3/4 người trên thế giới còn đáng thương và khổ hơn ta vì ta một ngày còn có cơm ăn ba bữa.

Cuối cùng thì nghiệm ra rằng, đau khổ vì mình tham lam quá, ích kỷ quá. Hạnh phúc và vui vẻ không tồn tại mãi, những điều tốt đẹp cũng không ở lại mãi mãi nếu như ta chỉ biết vùng vẫy trong cái vùng trời cái tôi của mình. Ai cũng mong mình giàu có nhưng mấy ai có được giàu có, ai cũng mong có được tình yêu viên mãn mà mấy ai đạt được, ai cũng mong cả đời yêu như tình đầu nhưng liệu giây phút đó có tồn tại mãi mãi... thế nên có được nó thì trân trọng, còn khi nó ra đi hoặc không vẹn nguyên cũng chấp nhận, đau khổ vì là tham lam quá, ích kỷ quá cố giữ mãi hạnh phúc cho riêng mình dầu biết điều đó là không thể.

Đó đâu hẳn là đau khổ của mình, chỉ vì mình không được như sở nguyện mà đau khổ. Mà mọi sự đâu có thể như sở nguyện nên mình sẽ mãi trầm luân trong đau khổ.

Mình đã nghiệm được thế, nên không còn cảm giác vậy nữa. Hihi
    Thuongthuong09 thích bài này.
  4. Thuongthuong09

Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Có thể đó cũng là một cách nhìn nhận cuộc sống và những thăng trầm của nó. Nhìn nhận và tâm niệm như thế sẽ làm mình vơi bớt nỗi đau. Nhìn rộng ra xung quanh để biết mình chưa phải là bất hạnh nhất... Vậy mà lòng vẫn đau quá bạn à, chắc vì vết thương đó mới quá, đang toang hoác và rỉ máu mà mình không làm gì để nó bớt đau được. Chắc phải nhờ thời gian, nhờ những cách khác mà một trong những cách đó là sự nhìn nhận vấn đề như của bạn. Giá có thể nói chuyện thêm với bạn nhỉ. Một lần nữa cảm ơn bạn.
  5. Thuongthuong09

Đã gần 3h sáng, chơ vơ một mình với nỗi buồn đau tê tái, mất ngủ mới thấy sao đêm dài... Tất cả rồi sẽ ra sao? Mình không biết nữa. Chỉ thấy mệt mỏi đến kiệt cùng.
  6. YourMother

YourMother Thành viên mới

Đáy của tuyệt vọng là vô cảm
    Còn đáy của đau khổ là đau khổ mới
    Lần cập nhật cuối: 07/12/2014
  7. blackangel87

blackangel87 Thành viên quen thuộc

Tuyệt vọng chỉ thằng yếu đuối mới có, tôi ko có, chịu đựng mới trưởng thành được, luôn có ý nghĩ "nhiều người khổ hơn mình nhiều"
  8. hugn10

hugn10 Thành viên rất tích cực

Tên chủ đề này rất thực.
    Khi ta không còn chia sẻ được j với ai đó là đáy.
    Từ ngày biết làm người, tôi luôn chọn ở đáy cuộc sống; từ đó nhìn lên trên, cuộc sống được mô tả bằng 2 từ "tráo trở".
    Chẳng có thằng ăn mày nào mà lương thiện; "ăn mày là ta, đói cơm rách áo hoá ra ăn mày".
    Bạn zo-mazo nói chí phải về cái gọi là vô cảm và đau khổ mới.
    Khi con ng ta có tất cả sẽ hoá vô cảm dẫn đến đau khổ mới là không biết mình muốn j.