1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đầu tư âm thanh cho nhạc cổ điển thế nào nhỉ .

Chủ đề trong 'Nhạc cổ điển' bởi havatage, 24/11/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. havatage

havatage Thành viên rất tích cực

Đầu tư âm thanh cho nhạc cổ điển thế nào nhỉ .

Những người nghe nhạc cổ điển lâu năm chắc chắn họ ko bao h nghe nhạc trên 1 hệ thống âm thanh bình thường có phải ko các bác . Em nghĩ nếu mà nhạc cổ điển mà nghe trên vi tính hay những dàn máy audio bình thường thì thà đừng nghe còn hơn . Em định đầu tư vào vụ này để nghe cho sướng , thực ra là em nghe nhạc rock nhưng cũng nghiện nghe guitar cổ điển , hoà tấu ..vân vân. Bác nào biết thì chỉ cho em vài đường , các bác nói đến tiền nghìn cũng được vì đằng nào cũng là tham khảo các bác nghe nhạc kinh nghiệm . Âm ly , Loa , các thứ thế nào có gì chỉ cho em với nhé . Em cám ơn các bácc .
  2. baolink2002

baolink2002 Thành viên mới

Bạn vào box Điện - Điện tử và Viễn Thông ,trong đó có nhiều bài viết rất sâu về vấn đề bạn hỏi.
    Baolink.
  3. Tao_lao

Tao_lao Thành viên rất tích cực

Cảm ơn bác Baolink cho cái đường link.
    Thiệt tình vô đó thấy người ta bàn kỹ và sâu về loa thiệt, thấy dân VN mình nhiều người nghe nhạc dữ quá, nhưng tui nghe nhiều mà hổng có hiểu bao nhiêu.
    Nghe bạn Havatage nói nghe nhạc cổ điển thì phải nghe dàn loa xịn, nghe trên máy tính hay dàn audio (ngay cả headphone) bình thường thì thà đừng nghe còn hơn. Thiệt tình là tui cũng chưa bao giờ được nghe dàn âm thanh xịn nên hổng biết là nghe bằng máy tính, dàn audio bình thường hay headphone thì khác với cái xịn sao há. Nhờ bà con giảng giải thêm, nếu mà đã quá thì cũng ráng đua đòi, thắt lưng buộc bụng ráng sắm một cái coi sao.
    Không biết bà con có ai xài loa máy tính nghe nhạc cổ điển mà thấy được được (nghe giao hưởng lớn hổng có bị rè, bass êm êm, trebe hổng quá bị chát, phân ra tàm tạm mấy loại nhạc cụ từ thấp đến cao...) hông há, nếu có thì chia sẻ kinh nghiệm được hông? Cảm ơn rất là nhiều.
  4. liva_admirer

liva_admirer Thành viên mới

Bạn nói đúng, những người sành nghe nhạc họ không nghe trên 1 hệ thống âm thanh bình thường, mà họ đi nghe nhạc sống bạn à.
    Nhưng không phải lúc nào cũng có thời gian và khả năng đi nghe nhạc sống thường xuyên, nên đôi khi họ tạm bằng lòng nghe trên những bộ dàn máy audio bình thường. Bạn hơi khắt khe khi nói rằng thà đừng nghe nhạc trên những bộ dàn ấy, nếu như vậy thì làm khó cho những người yêu nhạc trên thế giới quá!. Chẳng khác nào nói không có tiền mua dàn máy nghe nhạc xịn hoặc không có điều kiện đi nghe nhạc sống thì đừng nghe gì hết ???. Hàng triệu người vẫn nghe nhạc cổ điển và các lọai nhạc khác qua các đài phát thanh, đài FM... đấy thôi. Và khi đi làm ở công sở nghe những giai điệu yêu thích qua máy vi tính thì cũng không đến nỗi bị hư tai đâu.
    Nói về cái sự nghe thì vô chừng..., theo gu của bạn thì nên mua một dàn cao cấp, mà dân sành nhạc gọi là Hi-end ấy, nhưng với tiền nghìn thì có khi chỉ mua được sợi dây trong cái dàn ấy thôi.
  5. Tachuterotic

Tachuterotic Thành viên quen thuộc

Theo tớ thì nghe hay hay không thì cũng tại tâm nữa. Thực sự tớ đến nhà bạn nghe Symphony bằng những bộ amply đèn hàng nghìn $, loa Tanoy Platinum, đúng là chất lượng âm thanh tuyệt định. Chẳng nhẽ về nhà tớ vứt đi bộ Bose_Caly của mình à. Chuyện mình có khả năng Hi-End thì hẵng cố, và thực sự mình cũng phải luôn cảm thấy vui với cái mình đang có thôi.
  6. Pastorale

Pastorale Thành viên mới

Quan trọng là người nghe có hiểu và cảm nhận được những cảm xúc mà các nhạc sỹ đưa vào bản nhạc của họ hay ko thôi. Nếu nghe mà ko hiểu thì có ngồi ở Royal Philharmonie dãy ghế A cũng bằng thừa. Nói chung là nếu có tiền thì sắm hàng xịn chơi cũng được, mà ko có tiền thì nghe headphone cũng chẳng sao. Đánh giá trình độ người nghe nhạc bằng cách nhìn vào giàn loa của họ là một hành động rất dở hơi.
    Có một cách nghe headphone cũng rất thú vị. Đó là lấy tay ấn mạnh vào headphone, cho nó áp vào tai càng sát càng tốt. Khi headphone áp chặt vào tai, âm thanh sẽ ko bị phân tán, vì vậy nghe hay hơn thấy rõ. Có điều là cách này làm tai đau gần chết, chỉ nên nghe khoảng 15'' rồi nghỉ.
  7. martenzi

martenzi Thành viên quen thuộc

bạn kiếm cái này nghe em ,khỏi phải ép chặt lỗ tai nữa ! đảm bảo kín bưng !
    nghe hay lắm ! nhưng mà ....149 usd !
    tớ thì hay phải nghe headphone lắm ,ko phải lúc nào cũng vác cái dàn theo được !