1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Dạy "chuyện ấy" - chút thoáng băn khoăn

Chủ đề trong 'Giáo dục Giới tính' bởi hoibihay, 14/06/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoibihay

hoibihay Thành viên mới

Dạy "chuyện ấy" - chút thoáng băn khoăn

Những năm gần đây, giáo dục giới tính và sức khoẻ sinh sản cho thanh thiếu niên đã thu hút được sự quan tâm, chú ý của nhiều đoàn thể, cá nhân, chương trình hợp tác trong và ngoài nước và ngay cả Chính phủ. Tuy nhiên, thực tế cho thấy việc giáo dục mảng kiến thức tương đối mới này chưa thật hiệu quả.

"Có một lần chúng em được tiếp xúc với một đoàn giáo dục giới tính và sức khoẻ sinh sản đâu quãng hồi lớp 10. - Lợi (nữ sinh lớp 12, PTTH Phan Đình Phùng) nhớ lại - Bữa đó cô chủ nhiệm cho tất cả tụi con trai tập trung sang lớp khác, tốp áo dài chúng em rất hồi hộp. Ai cũng chắc mẩm hôm nay sẽ được nghe một chương trình nói chuyện đặc sắc và lý thú ra trò. Cuối cùng, những gì diễn ra khiến chúng em rất thất vọng. Các chuyên viên chỉ "đăng đàn" để giới thiệu công dụng và hình ảnh "công nương Diana"... Những cái đó đâu đến mức phải mất hai tiết học và bao sự chuẩn bị rầm rộ. Các "vấn đề" cập nhật nhất ngày ấy như phân biệt tình bạn - tình yêu, làm thế nào để đưa ra lời từ chối tế nhị... đều bị bỏ qua. Phải chăng người thực hiện chương trình "thâm niên" quá nên không hiểu nổi tâm lý bọn trẻ?"

Hiện trạng giáo dục giới tính và sức khoẻ cho thanh thiếu niên, bao gồm cả học sinh - sinh viên và thanh niên nông thôn không tiếp tục học lên sau khi tốt nghiệp phổ thông, vẫn chưa thay đổi là mấy. Các chuyên viên cao cấp của Dự án Hợp tác Kỹ thuật Việt Nam - CHLB Đức GTZ, Chương trình Tăng cường Sức khoẻ Gia đình cho biết nhìn chung, thực tế giảng dạy mảng kiến thức này ở nước ta còn tồn tại 3 yếu điểm. Trước hết là lực lượng giáo viên không được đào tạo chuyên môn nên không tránh khỏi tình trạng yếu về nghiệp vụ. Trong trường phổ thông, nội dung giáo dục giới tính và sức khoẻ sinh sản chủ yếu ***g ghép trong hai bộ môn, sinh học và giáo dục công dân, nên chỉ phần nào cung cấp cho học sinh lượng kiến thức rất cơ bản, nếu không muốn nói là hời hợt, bề mặt về giải phẫu cơ thể người và sự cần thiết phải xây dựng những mối quan hệ lành mạnh. Từ đây dẫn đến yếu điểm thứ hai, tức là tình trạng biết "đại để", không hệ thống, không đồng bộ, dễ kích thích và đẩy các em tới tình huống tự mình khám phá những gì còn chưa rõ. Về điểm này, nhiều người khẳng định: "Không biết hoặc biết không đầy đủ còn nguy hiểm hơn là biết tất cả." Cuối cùng là tình trạng dạy chay, toàn lý thuyết, thiếu mô hình và thực hành, khiến các buổi học buồn tẻ, không hấp dẫn. Tâm lý e ngại còn khiến các thầy cô thường né tránh hoặc bỏ qua các phần kiến thức "nhạy cảm". Các chuyên gia dự án GTZ cho biết hiện họ có nhiều băng hình hay, chủ yếu dưới dạng hoạt hình, để phục vụ cho công tác giảng dạy của riêng bộ môn "khó nhằn" này.

Thực tế trên đã được chứng minh trong một đề tài mới đây của ông Đoàn Kim Thắng - Viện Xã hội học. Phỏng vấn gần 650 thanh thiếu niên trên địa bàn Thái Bình và Quảng Ninh, kết quả cho thấy mức độ hiểu biết về giới tính và sức khoẻ sinh sản của các em khá ít ỏi và không đều nhau. Cô Nguyễn Thị Hoà - Chuyên gia dự án PDI - cho biết đây là tình trạng chung. Lấy ví dụ những bệnh lây qua đường ********, ngay sinh viên ở các trường đại học lớn cũng không nắm được triệu chứng, cơ chế sinh bệnh và cách phòng tránh; giỏi lắm mới dừng ở mức nêu được tên một vài bệnh phổ biến.

Trước thực tế giáo dục giới tính và sức khoẻ sinh sản của ta còn nhiều bất cập, trong khi đó nhu cầu tìm hiểu lĩnh vực này lại không ngừng tăng lên trong thanh thiếu niên, việc đổi mới và đẩy mạnh công tác giảng dạy ngày càng trở nên cấp bách. Nó đòi hỏi sự cố gắng không phải chỉ riêng một ngành như giáo dục, y tế hay truyền thông; cũng không phải chỉ một tổ chức xã hội như Đoàn thanh niên, Hội Phụ nữ; hay gia đình và riêng mỗi cá nhân mà yêu cầu cần có sự cộng tác của toàn xã hội. Một tín hiệu đáng mừng là gần đây, TW Đoàn phối hợp với các tổ chức phi chính phủ khác đã biên soạn được nhiều tài liệu giáo dục sức khoẻ và kỹ năng sống lành mạnh cho thanh niên. Hy vọng những tài liệu thiết thực, bổ ích và chuyên sâu ấy sớm được cập nhật trên phạm vi toàn quốc, góp phần củng cố và làm mạnh thêm sức mạnh tuổi trẻ.

Rút dao chém xuống nước,nước bắn đầy mặt.
  2. caybut

caybut Thành viên mới

chuyện cũ lắm bác à, hồi trước bác hai chân cũng có pốt bài hay lắm về giáo dục giới tính, nhưng bị chụp mũ là chống phá cách mạng, các bác phản đối thế này có khác chi là phản đối chính sách của nhà nước
  3. red_sexy

red_sexy Thành viên mới Đang bị khóa

Cuối cùng là tình trạng dạy chay, toàn lý thuyết, thiếu mô hình và thực hành, khiến các buổi học buồn tẻ, không hấp dẫn
    highihih....thế bác định xem mô hình gì và bác định thực hành thế nào ạ?Đành rằng nước mình còn đang mới khám fá thế giới GDGT nhưng cái gì cũng cần có rthời gian đã chứ.
  4. co_be_kinh_canhp

co_be_kinh_canhp Thành viên quen thuộc

Híc , em đã đọc nhiều bài viết của bác , quả thật em rất là khâm phục bác , bác có lối sống và cách nghĩ cực kỳ hiện đại , hehhe , em cũng công nhận là VN mình chán quá , học lý thuyết thì sơ sài , chả có mấy thứ mà giới trẻ chúng ta hiện nay đang mún tìm hiểu , ấy vậy mà cứ hễ đứa nào " tự đi tìm hiểu " một mình là bị lên án nọ kia , khổ ko để đâu hết bác nhảy , cái thời gian mà bác nhắc đến ấy mà , heheh nếu để đến lúc đó chúng ta ... già hết rồi , rụng răng hết cả rùi .. học hành làm sao được nữa cơ chứ , híc , em là em muốn chúng ta tự thân vận động , tự tìm hiểu tự ..mày mò .. dựa trên bản sắc dân tộc cơ !!!!

Một chiếc lá vàng rơi đâu phải mùa thu đến
    Một cái nhìn âu yếm đâu phải đã là yêu !!??
  5. Biet_Tuot

Biet_Tuot Thành viên mới

Giáo Dục Giới Tính là chuyện hết sức quan trọng. Nó ko fải là "vẽ đường cho hươu chạy" như 1 số fụ huynh vẫn lo ngại mà nó là nền tảng cho sự hiểu biết đúng đắn về ********. Dạy cho chúng nó biết để chúng nó có "chạy" thì cũng ko bị vấp ngã, còn hơn là ko dạy để chúng nó tự "chạy" rồi gây ra "hậu quả" đáng tiếc. Vn hiện nay đang đứng trong danh sách có tỷ lệ nạo phá thai vị thành niên cao nhất trên Thế Giới đấy, bà con ạ Vậy nên cần Giáo Dục Giới Tính là chính xác wá rùi Nhớ hồi em còn ở "tuổi mới lớn", đọc trong báo Mực Tím có phần nói về Giáo Dục Giới Tính của các bác sĩ (như BS Trần Bồng Sơn chẳng hạn) rất dí dỏm và bổ ích, ko biết bây giờ có còn ko?
    P/S:hôm nào các bác Họp Thực Hành đấy? Em mà ở VN thì nhất định ko bỏ wa vụ này. Biết_Tuốt mà...hehehe
    Anh chứ còn ai vào đây nữa...
  6. NhoEm0702

NhoEm0702 Thành viên mới

Về chuyện Việt Nam kém về việc giáo dục giới tính cũng ko thể trách được.Vn đâu đã đi kip bằng các nước phát triển khác.Thực hành <----thử nghĩ xem có tồn tại được ko<---nếu tồn tại được thì ai thử đề xuất xem.....như thế nào thì được gọi là thực hành
    tự thân vận động là tốt nhưng mày mò trên bản sẵc dân tộc thì hơi khó đấy em ạ.
    Anh vẫn trông ngóng Em hoài ...Anh vẫn chờ mong Em mãi...!!! (TrungRock)
  7. thosan

thosan Thành viên mới

em thấy trên nhiều tờ báo cũng có mục GDGT,nhiều người,nhất là những cô gái thường hỏi : "em bị thế này,em bị thế kia,cái này của em to,cái kia của em nhỏ" và kết thúc là "bây giờ em phải làm thế nào"
    Box GDGT ở đây mà có mục đó thì hay nhẩy,tha hồ cho các anh hùng hào kiệt về hỏi
    còn vụ thực hành của các bác em thấy tuyệt đấy,nhưng không biết có chị em nào tham gia không
  8. GiaCatPhuc

GiaCatPhuc Thành viên mới

Hic hic, nếu mà có mục đấy thì em xin nói luôn " Cái của em to lắm, không biết làm thế nào để ........... được nhỉ? Mong mọi người giúp đỡ hic hic ".
    Đùa thế thôi, việc GDGT là cần thiết nhưng mà dạy hay không cũng là một điều khó. Vì đây là một vấn đề tế nhị mà chưa thể đề cập một cách thoả mái được ở VN.
    Theo tôi là tự học hay nhất " sách có sách GDGT, ..." Có điều xem và đúc rút được thế nào thì còn tuỳ vào cái brain của mọi người
    Chữ ký không hợp lệ!
    Được ndungtuan sửa chữa / chuyển vào 13:29 ngày 18/06/2003
  9. tanit

tanit Thành viên rất tích cực

Đồng ý với bác BietTuot,
    Mình mà dạy GDGT từ sớm thì chẳng khác nào vẽ đường cho hươu chạy. Nhưng thà để cho hươu chạy sớm mà đúng đường, còn hơn là chạy mà chẳng biết chạy tới đâu.
    Còn ở VN, mới hé răng, đã bị chửi bị la, bị lẩn tránh, bị giấu diếm.

Bác GiaCatPhuc hay nhỉ.
    Bác mà dạy bằng cái giáo trình đó thì bệnh viện ko còn chổ chứa.
    Theo em, mình phải cho nó biết đầu biết đuôi, biết trên biết dưới.Biết bảo vệ, biết tránh. Hiểu rõ cái của nó, và cái của người khác. Để cho nó thành thạo.
    Còn mới nhập môn, đã chơi những thử đó. May ra, chỉ là film mới ko sợ bệnh, ko sợ dính, ko sợ nở.
    Giống như bên nước ngoài đó, chúng nó được học GDGT từ sớm. Và sau khi tốt nghiệp, hình như chúng nó cũng có 1 buổi party chia tay và khám phá.
    Ai như ở mình, hỏi em bé sinh ra ở đâu : sinh em bé ra ở nách
    bó tay.

Lễ phép ngoan hiền với ông bà, cha mẹ.
    Yêu thương đùm bọc anh em
    Giúp đỡ, che chở bạn bè.
  10. Dodunghiep

Dodunghiep Thành viên rất tích cực

Dạy chuyện này vẫn la một cái gì đó luôn làm cho giáo viên của chúng ta cực kì ngượng ngùng khi đứng trước các học sinh của mình, nếu có một sự hỏi gì đó thì luôn tìm cách lảng tránh những câu hỏi đó của học sinh.
    It is better to have loved and lost than never to have lost at all