1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đây là mấy loại thuốc gì ạ !?

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi BiBoA, 22/08/2006.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. BiBoA

BiBoA Thành viên mới

Đây là mấy loại thuốc gì ạ !?

Em bị đau họng, nuốt nước bọt và cơm rất đau họng nên việc ăn uống rất khó khăn + rất lạnh và ngạt mũi . Mới đi mua thuốc nhưng thấy ông cửa hàng thuốc đang đánh tá lả nên chẳng yên tâm , ông này có phải bán thuốc ko !?
    1 , TERPIN - CODEN
    Terpin Hydrat .......100mg
    Codein .................. 3,9mg

2, ALPHACHYMOTRYPSIN

3, Lykamox 500

Ổng bảo em uống mỗi ngày 4 viên mỗi loại sau khi ăn !
    Ko biết có tin được ko, mà nếu bán thuốc đúng thì thuốc này có hiệu quả ko ạ , và uống ngay sau khi ăn hay chờ sau bao lâu thì uống . Cám ơn mọi người trước !
  2. dungthutrang

dungthutrang Thành viên mới

Ông này nghĩ em bị ho do viêm họng nên bán như thế là đúng, em không nên tự ý đi mua thuốc phải có bác sĩ khám xong cho đơn em đi mua,còn ông bán thuốc làm gì có chuyên môn về khám bệnh nên chỉ phán đoán bệnh em qua kinh nghiệm rồi bán cho em thôi,nếu em bị đau họng do virút thì thuốc em mua vừa rồi không chũa được,nếu em thấy tình trạng bệnh không thuyên giảm thì nên đi khám ở các cơ sở y tế tin cậy.
    1 , TERPIN - CODEN là loại thuốc giảm ho có tác dụng trung tâm,qua hệ thần kinh trung ương ,thuốc làm tăng ngưỡng của trung tâm ho ở não đối với phản xạ gây ho,hoặc qua hệ thần kinh ngoại biên làm giảm độ nhạy cảm của các thụ thể ở khí quản
    2, ALPHACHYMOTRYPSIN là thuốc chống phù nề(một loại enzim được chiết xuất từ dịch tuỵ bò)
    3, Lykamox 500 là Amoxyclin kháng sinh thuộc nhóm thuộc nhóm beta - lactam.
    Ổng bảo em uống mỗi ngày 4 viên mỗi loại sau khi ăn !
    Ko biết có tin được ko, mà nếu bán thuốc đúng thì thuốc này có hiệu quả ko ạ , và uống ngay sau khi ăn hay chờ sau bao lâu thì uống . Cám ơn mọi người trước !
    [/quote]
  3. BiBoA

BiBoA Thành viên mới

Hix , thế là sao nhỉ ! Em có ho đâu, em chỉ đau họng khi nuốt nước bọt và ăn uống thôi +thêm rất lạnh và ngạt mũi ( Em bị viêm xoang từ năm lớp 3 ạ , thỉnh thoảng đến mùa đông cái mũi của em lại cứ khì khì , nó thành như kiểu 1 phản xạ , mùa xuân , hạ , thu thì ko hề sao ạ )
    Em nghĩ chắc chỉ bị cảm cúm thông thường như mọi khi thôi ! Vì em khỏe lắm , từ khi 15 t đến giờ cho dù em có ốm thì vẫn ăn uống tắm rửa bt, chỉ có điều người cảm thấy mệt và hơi khó chịu thoai ạ !
  4. BiBoA

BiBoA Thành viên mới

Em luôn tự tin về hệ miễn dịch của mình mà , đi khám làm gì cho mệt ! Có thuốc nào chữa được cái bệnh quái này ko ạ , ko hiểu sao em luôn cảm thấy khát nước nhưng uống vào lại chẳng được bao nhiêu . Bình thường mỗi ngày em uống khoảng 2 lít nước , nhưng giờ toát nhiều mồ hôi như thế mà 1 ngày ko hết được cái chai 1,5 lít , chỉ được khoảng gần 1 lít thôi ạ !
    Em thấy người bình thường , chỉ có điều hơi mệt cộng cái họng chết toi cứ nuốt là lại đau , cái mũi thì cứ khịt khịt ! Chán
  5. cauthubongda

cauthubongda Thành viên mới

tư tin như thế thì chết lúc nào ko bít,trên bia mộ sẽ có hàng chữ:chết vì thiếu hiểu biết
  6. BiBoA

BiBoA Thành viên mới

Hix! Sau khi uống thuốc em thấy người khá lên rất nhiều , chắc khỏe rồi , ko cảm thấy lạnh nữa , nhưng mà tội cái họng em vẫn cứ đau khi ăn cơm thế mới chán .
  7. R_Kincaid

R_Kincaid Thành viên mới

nhà minh toan fan doan benh bua bai