1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Dạy tiếng Việt qua video

Chủ đề trong 'Tiếng Việt' bởi buiquangthucanh, 30/08/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. buiquangthucanh

buiquangthucanh Thành viên mới

Chào các b[FONT=&quot]ạ[/FONT]n>:D
    Mình tên Anh, hiện nay mình đang học cao h[FONT=&quot]ọ[/FONT]c Ngôn ng[FONT=&quot]ữ[/FONT] h[FONT=&quot]ọ[/FONT]c [FONT=&quot]ở[/FONT] ĐHKHXH&NV TP.HCM.
    D[FONT=&quot]ạ[/FONT]o v[FONT=&quot]ừ[/FONT]a r[FONT=&quot]ồ[/FONT]i mình có th[FONT=&quot]ử[/FONT] nghi[FONT=&quot]ệ[/FONT]m làm 1 video clip d[FONT=&quot]ạ[/FONT]y ti[FONT=&quot]ế[/FONT]ng Vi[FONT=&quot]ệ[/FONT]t cho ng[FONT=&quot]ườ[/FONT]i n[FONT=&quot]ướ[/FONT]c ngoài, vì mình v[FONT=&quot]ố[/FONT]n là ng[FONT=&quot]ườ[/FONT]i thích h[FONT=&quot]ọ[/FONT]c ngo[FONT=&quot]ạ[/FONT]i ng[FONT=&quot]ữ[/FONT] b[FONT=&quot]ằ[/FONT]ng cách xem video. Đây là video đầu tiên trong sê ri sẽ trình làng sau đó nên mình rất mong có ai góp ý để những video clip sau thêm chất lượng ^^

Trong clip này mình nói v[FONT=&quot]ề[/FONT] 5 t[FONT=&quot]ừ[/FONT]/ng[FONT=&quot]ữ[/FONT] lóng r[FONT=&quot]ấ[/FONT]t ph[FONT=&quot]ổ[/FONT] bi[FONT=&quot]ế[/FONT]n trong mi[FONT=&quot]ề[/FONT]n Nam. N[FONT=&quot]ế[/FONT]u các b[FONT=&quot]ạ[/FONT]n có th[FONT=&quot]ờ[/FONT]i gian (và h[FONT=&quot]ứ[/FONT]ng thú) thì ghé qua xem và góp ý cho mình nhé ^^
    Đường dẫn:

http://www.youtube.com/watch?v=z_B69PQnRR4
    [FONT=&quot]C[/FONT][FONT=&quot]ả[/FONT][FONT=&quot]m [/FONT][FONT=&quot]ơ[/FONT][FONT=&quot]n các b[/FONT][FONT=&quot]ạ[/FONT][FONT=&quot]n [/FONT][:D]
  2. Tran_Thang

Tran_Thang Thành viên gắn bó với ttvnol.com

1) Chẳng biết bạn "cao học" viết lách tiếng Việt như thế nào, hãy nhìn những gì tôi trích dẫn lại ở trên.

2) Bạn không sử dụng kỹ thuật cơ bản để trích dẫn hẳn clip đó, khỏi qua đường dẫn.

3) Trong clip trên, người dẫn khoa chân múa tay và lạm dụng tiếng Anh, tôi có cảm tưởng như bạn đang dạy tiếng Anh cho người Việt hơn.

4) Những câu cảm thán tiếng Việt trên ít sử dụng, hoặc người nước ngoài chỉ học cho vui thôi.
  3. buiquangthucanh

buiquangthucanh Thành viên mới

Trước hết cảm ơn anh vì đã xem và góp ý rất thẳng thắn cho em.
    Em cũng xin giải thích thêm với anh vài lời.
    1) Em không hiểu anh nói em học "cao học" mà viết lách như thế là nói về tiếng Việt của em hay là chuyện font chữ bị lỗi. Nhưng nếu là chuyện thứ 2 thì, hôm qua mạng nhà em bị trục trặc, nó cứ bị lỗi suốt, đến khi úp lên được thì nó ra như thế. Em xin lỗi nếu nó khiến anh thấy khó chịu.
    2) Đúng là em không biết "sử dụng kĩ thuật cơ bản để trích dẫn hẳn clip đó, khỏi qua đường dẫn".
    3) Về chuyện khoa chân múa tay, em đã được nhiều người góp ý. Thẳng thắn với anh thì đó là hạn chế của em, vì đây là lần đầu tiên em làm nên khá run, vì run nên khua khoắng loạn xạ. Em đang cố gắng điều chỉnh lỗi đó. Còn chuyện lạm dụng tiếng Anh thì em không đồng ý, vì em thật ra cũng chẳng giỏi tiếng Anh gì cho cam (đã bị bạn bè ném đá tơi bời) để mà "lạm dụng" hay "khoe khoang". Nhưng em nghĩ dùng tiếng Anh là cần thiết nếu nó là ngôn ngữ duy nhất em có thể giải thích với người nước ngoài, nhất là khi người nước ngoài đó không có khả năng nghe hiểu tiếng Việt. Đây là nhận xét đầu tiên em nhận được với nội dung "giống dạy tiếng Anh cho người Việt", hay vì là phần giải thích dài hơn rất nhiều so với những lúc nói tiếng Việt nên tạo cho anh cảm giác đó?
    4) Rất không đồng ý. Em không biết anh sống ở đâu, nhưng đã có hơn 300 bạn Việt Nam xem clip của em và không thấy có gì gọi là "ít sử dụng", "học cho vui" như anh nói (mà thật ra đúng là bài này em dạy cho vui đấy).
    Vài lời chia sẻ với anh.
    (Hi vọng dù chê em tơi tả nhưng anh vẫn ủng hộ những clip tiếp theo của em ke ke ^^)
  4. Tran_Thang

Tran_Thang Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hẳn bạn chưa tham khảo về ngôn ngữ dấu hiệu (ASL). Xin ví dụ về chữ "God" được biểu đạt như thế nào (chỉ là ý kiến để bạn tham khảo thêm thôi).

http://lifeprint.com/asl101/pages-signs/g/god.htm

Tham khảo thêm về ASL:

[YOUTUBE]niSimCHFamk[/YOUTUBE]
  5. tinhco90

tinhco90 Thành viên mới Đang bị khóa