1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đề nghị các bác cắt nghĩa giúp em câu này.

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi ibra2912, 02/12/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ibra2912

ibra2912 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Màu xanh từ chàm mà ra nhưng lại xanh hơn chàm
    Nước đá từ nước mà ra nhưng lại lạnh hơn nước.

Mời các bác.
  2. briandg

briandg Thành viên tích cực

Tương đương với "Hậu sinh khả úy" :-bd
  3. minh386

minh386 Thành viên rất tích cực

hậu sinh khả uý nghĩa là gì thế? em chẳng hiểu cả 3 câu này :">. ( 2 câu của chủ top, và câu giải thích của anh)
  4. atlas02

atlas02 Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

hậu sinh khả úy: là nguyên mẫu câu nói của Khổng Tử nói với thần đồng Hạng Thác khi ông thua trí cậu bé này trong một lần đánh đố: dịch nghĩa là người sinh sau quả là đáng sợ
    thực ra nó có nghĩa là: những người thuộc thế hệ sau mà tài năng hơn thế hệ trước. như màu xanh lá cây xuất phát từ màu lam nhưng lại thắm hơn màu lam
  5. minh386

minh386 Thành viên rất tích cực

thanks bác. Em luôn gặp vấn đề về từ hán việt, thậm chí còn ko rõ cái tên bác nêu ở bên trên nữa.
  6. bluetea

bluetea Thành viên rất tích cực

Bạn này dùng từ "đề nghị" làm chán chả buồn nói nữa.
  7. localcool

localcool Thành viên quen thuộc

Chắc bạn ấy là công chức, quen nói theo kiểu văn bản hành chính ;))
    Cũng không sao. Chỉ có điều đừng vô tư quá, tối về lên giường với vợ cũng buột mồm theo thói quen: Đề nghị em vui lòng nằm dịch qua 1 bên :))
  8. ibra2912

[:D] Ôi bác Blue, là vì bác không biết tôi, hơn 1 năm vật vờ chốn này, tôi xem TTVN là chỗ thân tình, vì vậy chữ nghĩa tôi không câu nệ nữa, từ "đề nghị" bác thấy chán cũng là 1 cách nói hài hước của tôi đấy.
    Nếu bác có phật ý thì mong bỏ quá cho và chém giúp tôi 2 câu trên.

@ Các bác dùng câu "hậu sinh sinh khả úy" trúng ý em rồi, nhưng em nghĩ nó còn có ý nghĩa triết học sâu xa nào đó nữa, nhưng óc ngắn nghĩ không tới. Mong các bác nói thêm cho em rõ.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Em không phải là công chức, và cũng chưa có vợ, nhưng chắc chắn sau này em sẽ không dùng từ đề nghị với vợ, mà thay vào đó là từ yêu cầu. Tỉ dụ như :"yêu cầu đồng chí vợ leo lên giường và thực hiện nghĩa vụ của một người vợ theo điều X khoản Y của Luật Hôn nhân gia đình" :))
  9. atlas02

atlas02 Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

bác này càng lúc càng thích bắt bẻ người khác những chuyện đâu đâu

-----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------

bác ibra: thực ra với câu này thì nghĩa hậu sinh khả úy là chuẩn. Nhưng nếu nói đúng hơn thì phải là : con hơn cha là nhà có phúc. Hoặc người học trò giỏi người thầy đã dạy mình. ở câu đầu tiên người dịch là chàm là dịch sai. Nguyên mẫu của câu trên chính là: "Thanh xuất ư lam nhi thắng ư lam, băng xuất ư thuỷ nhi hàn ư thuỷ" màu lam là màu xanh da trời, khi pha trộn màu thì màu xanh da trời trộn với màu vàng sẽ ra màu xanh lá cây và màu xanh lá cây sẽ xanh và thắm hơn màu xanh da trời.
    ý nghĩa của hai câu trên là: cái sau sinh ra từ cái trước nhưng tốt hơn, giỏi hơn cái trước cái này thể hiện ý nghĩa của sự phát triển, luôn biết kế thừa và phát huy sáng tạo từ cái trước để tạo ra cái tốt đẹp và hoàn hảo hơn
  10. ibra2912

Giờ thì hiểu rõ hơn rồi, cảm ơn bác atlas nhiều. Hôm trước ngồi trên bàn nhậu ông anh vợ đọc lên rồi bảo em cắt nghĩa, nếu nghe thuận tai ổng kêu thêm 1 sọt Ken nữa, cuối cùng ấp a ấp úng chẳng đâu ra đâu ổng gọi ra 1 xị rượu đế bảo uống đi cho thông não.:(