1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Để tăng vốn sống và hiểu biết trước tuổi thì nên làm gì hả mọi người?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi matien01, 09/06/2009.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. matien01

matien01 Thành viên mới

Để tăng vốn sống và hiểu biết trước tuổi thì nên làm gì hả mọi người?

Cứ sau 1 thời gian giai đoạn lâu lâu chúng ta lại tích lũy thêm được những vốn sống ,hiểu biết mới về cuộc sống quanh ta nhờ chính những va vấp mà ta được trải nghiệm .Vậy bây giờ làm sao không phải trải qua những va vấp đấy mà ta vẫn học được những vốn sống và hiểu biết đó hả các bác để đỡ mất thời gian và tiền bạc cũng như tinh thần ,liệu có thể học chúng ở đâu trường lớp nào ngoài trường đời không.Các bác có những vốn sống và hiểu biết gì mà các bác đã từng va vấp và trải nghiêm mà các bác cảm thấy làm người thì nên biết thì chia sẻ với em với
  2. giang_a11

giang_a11 Thành viên mới

Tớ thì hok rõ lắm nhưng kinh nghiệm là nên nghe nhiều!
  3. bigucom

bigucom Thành viên mới

Phải đi ra và không THÈM nhìn lại phía sau mình có gì.
  4. 050580

050580 Thành viên mới

Cứ ôm máy tính online nhiều vào
  5. iceman1980

iceman1980 Thành viên mới

6. blackdiamond507

blackdiamond507 Thành viên quen thuộc

Kô muốn mất gì mà chỉ muốn nhận đưọc thôi á, bạn này hỏi khó thế . Vậy thì nghe nhiều, đọc nhiều và cứ...ru rú ở nhà thôi bạn ạ, ra ngoài đường là mất....một cơ số thứ đấy :D
  7. guma

guma Thành viên mới

muốn già trước tuổi làm gì. Trẻ lâu ko sướng hơn à
  8. promese

promese Thành viên mới

Câu hỏi hay. Nhưng mình góp ý là bạn chỉ cần tăng vốn sống, hiểu biết là đủ. Không cần trước tuổi làm chi cho nó già.
    Có một số " liệu trình" như sau:
    _Tăng cường giao lưu, kết tình bằng hữu với những người tốt, hiểu biết. Mình sẽ tham khảo được ối kinh nghiệm của họ, và tự tổng kết thành vốn sống cho mình.
    _Hoà nhập với cuộc sống, đừng " rất ơ thờ". Nếu bạn thích đi là thêm để vùa hiểu biết, vừa có tiền, hãy đi. Thích học thêm giao tiếp, nghệ thuật, tiếng Anh, thể thao..hãy học. Thích du lịch, hãy cố gắng thu xếp thoả mãn sở thích xê dịch. Sống trẻ trung, hoài bão để không phải nuối tiếc.
    _Sách báo , internet, các kênh thông tin mang lại rất nhiều kiến thức. Việc tiếp thu có chọn lọc hay không lại tuỳ vào bạn.
    _Mở rộng vòng giao tiếp, đừng quá tập trung vào một nhóm bạ n bè cùng thói quen, sở thích, chí hướng..để rồi bỏ lỡ cơ hội tiếp xúc vơí những thành phần khác. Ví dụ nhé, bạn thoải mái với những người bạn VN của mình vì cùng ngôn ngữ, văn hoá, tư duy. Tuy nhiên đôi khi kết thân với bạn bè các nước khác cũng có cái hay. Bạn sẽ biết thêm về phong cách sống, cách nghĩ..của họ. Điều này sẽ làm bạn xoá bỏ những định kiến về họ như ăn chơi, thực dụng, lạnh lùng..chẳng hạn. Nhiều và nhiều dịp tiếp xúc với những con người, giới tính, văn hoá, điều kiện..khác nhau, sẽ cho bạn cái nhìn đa chiều về cuộc sống. Bạn không còn đứng trên góc độ đơn điệu để phân tích sự việc một cách phiến diện nữa.
    _Lắng nghe bản thân. Dành thời gian cho gia đình, bạn bè, người quen là việc đáng và phải làm, nên làm. Nhưng đôi khi lui vào một góc hoặc lang thang 1 mình, cafe một mình, chiêm nghiệm về cuộc sống và bản thân cũng rất tốt. Nó giúp bạn hiểu rõ con người mình hơn. Ghi vào giấy những việc cần làm, muốn làm và đánh dấu những thứ đã làm được. Tổng kết những gì bạn không làm được hoặc làm sai.
  9. ngungu07

ngungu07 Thành viên mới

cứ đi nhiều , đọc nhiều ....chơi nhiều , làm nhiều...
    _ nói chung là cần gì hiểu biết sớm cái gì đến tự khắc đến.
    càng ngu lâu càng tốt ...

10. vitchetduoi2987

vitchetduoi2987 Thành viên rất tích cực

Cãi nhau và tranh luận nhiều vào,nếu bạn thấy bạn đuối lí thì sẽ phải tìm hiểu.Thế thôi