1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đề thi vào đh của Hàn Quốc năm 2003!!!

Chủ đề trong 'Hàn Quốc' bởi Computerdeptrai, 04/08/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Computerdeptrai

Computerdeptrai Thành viên mới

Đề thi vào đh của Hàn Quốc năm 2003!!!

Hàn Quốc trong các cuộc khảo sát trình độ khoa học tư nhiên đặc biệt là toán học của học sinh phổ thông luôn đứng đầu thế giới.Do đó em đoán chắc đề thi vào đh ở HQ khó lắm.Nếu bác nào có đề thi vào đh ở HQ năm 2003 (ban A) thì post lên được ko ạ!!!Cám ơn các bác nhiều!!!
  2. Helios

Helios Thành viên quen thuộc

Bạn thân mến . Đợt tuyển sinh chính thức năm 2003 của Hàn quốc chưa đến ngày . Nếu muốn có bạn đợi một thời gian nữa , vào cuối năm (tôi cũng ko biết chính xác) và nhờ một người bạn HQ nào đó năm nay thi hoặc có người nhà thi . Nếu đề thi vào trường Đại học quốc gia Seoul thì càng tốt vì điều kiện tuyển sinh của trường khắt khe hơn các trường khác . Ngoài những yêu cầu về kiến thức tuỳ theo môn tự nhiên hay xã hội thì những kiến thức cơ bản học từ các cấp dưới được họ đánh giá rất cao .
    Chúc bạn tìm được đề thi mà bạn muốn tìm

I''m not crazy . I''m just not you
  3. Computerdeptrai

Computerdeptrai Thành viên mới

thế bác Helios có đề thi năm ngoái của ĐHQG Seoul ko ạ?Nếu có thì cho em xin với(nếu có dịch thì càng tốt ạ)!!!cám ơn bác nhiều!!!
  4. Tuttankhamun

Tuttankhamun Thành viên mới

Hehe, làm gì có đề thi vào DHQG Seoul. Bọn Hàn nó chỉ có 1 đợt thi chung cho cả lũ thôi, xong rồi gọt từ trên xuống. Điểm cao thì vào trường tốt, điểm thấp thì biết điều mà đăng ký vào trường tàng tàng thôi.
    Be alive!..
  5. thepeoplewholovelanguages

thepeoplewholovelanguages Thành viên mới

he he!Đề của Hàn không khó đâu đối với ácc học sinh hàn thì học còn dễ hơn Ăn cháo!Tại với nền giáo dục của nước ta thì đề Hàn còn xa lạ chứ bọn học sinh bên hàn thấy đề thi đó quá dễ !
    I LOVE BoA!
  6. clride

clride Thành viên mới

tháng 12 mới thi ĐH thì phải quên mất rồi. Chỉ có 1 đề chung thôi rồi gọt từ trên xuống đúng lời bác giề nòi đấy nhưng mà không dễ như ăn cháo đâu bác ạ.
     Clride _ Why not everyday?
  7. hanman

hanman Thành viên quen thuộc

1. Ở Hàn quốc không có kì thi riêng vào đại học như Việt nam mà là vừa tốt nghiệp trung học vừa làm cơ sở để đăng ký vào học đại học.
    Hằng năm có 2 kì thi như vậy, 1 vào quãng tháng 11-12 để cho năm học mới vào tháng 3 sang năm, 1 kỳ thi lại cho những ai trượt kỳ trước vào quãng tháng 5-6 để chuẩn bị cho học kỳ tháng 9. Kỳ thi không phân ban (theo như tôi biết) mà là đồng đều như nhau cho mọi đối tượng, gồm có các môn văn học (văn hoá?), khoa học và ngoại ngữ (thường là Anh văn). Thi trong 1 ngày.
    Khi thi xong, các thí sinh có giấy báo điểm, và tuỳ vào điểm số đạt được mà đem giấy báo đó đi đăng ký vào trường nào coi là phù hợp nhất, muốn đăng ký bao nhiêu trường cũng được vì phải đóng lệ phí. Khi đăng ký như vậy thì phải lường trước là với điểm số có được, liệu có đủ để được chấp nhận vào học hay không.
    Các trường nhận học sinh theo số điểm từ trên xuống. Các trường nổi tiếng hoặc công lập thường lấy với số điểm rất cao vì có nhiều sinh viên xin học, khi ra trường các sinh viên của các trường đó được đánh giá cao và dễ xin việc. Do vậy số điểm vào trường cũng là 1 chỉ tiêu để đánh giá là trường tốt hay không.
    2. Đề thi của Hàn ra theo dạng trắc nghiệm, nên không thể post lên cho bạn được, mặc dù không khó kiếm lắm.
    3. Đề gồm nhiều câu hỏi, từ dễ đến khó, thông thường là 40 câu. Nói chung là tương đối dễ so với đề thi đại học Việt nam trước đây, chứ còn đề 2 năm nay thì không biết để so sánh
    Nhưng điều đó xem ra không quan trọng vì là thi chung, rồi đem đến trường nào thích để nộp, ai cao điểm nhất thì lọt. Vả lại 1 năm có 2 kỳ thi và mỗi thí sinh có thể nộp đơn xin vào nhiều trường khác nhau 1 lúc nên không có áp lực nặng nề khi thi cử.
  8. Helios

Hôm nay là ngày thi đầu tiên trong kỳ thi đại học năm nay. Sáng nay thi phần Ngôn ngữ . Buổi chiều đến phần thi tự do tuỳ theo ban xã hội - nhân văn hay tự nhiên.
    Tất cả các thí sinh thi theo cùng 1 đề với môn chung, sau đó tuỳ theo khối thi mà sẽ có các môn thi khác nhau. Nói chung, đề thi đại học ở HQ đòi hỏi thí sinh có kiến thức chung , tổng hợp .
    Riêng đối với trường ĐHQG Seoul (ko biết các trường khác có thế ko? ) thì sau khi thí sinh đủ điểm vào trường rồi còn phải thi một lần nữa. Thi viết .^ và thi vấn đáp . Thế nên đủ điểm đăng ký vào trường cũng chưa phải là tất cả . Đề thi riêng của trường Seoul mà tôi nói là ở chỗ này đấy .
    Vừa rồi tôi có tham quan ở một trường cấp 3 ở HQ và được ngồi vào bàn tự học của một học sinh lớp 12 đang ôn thi. Chà chà, chương trình dạy và học ở HQ khác VN nhiều lắm. Học sinh VN có thể giỏi Toán hay các môn tự nhiên khác nhưng về phần kiến thức xã hội thì...quả là học sinh HQ được học từ rất sớm. Từ lớp 8 đã được học thế nào là toàn cầu hoá và những ảnh hưởng của nó đối với các nước. Cải cách giáo dục ở HQ đáng ngạc nhiên đến độ những SV đại học mới rời nhà trường cấp 2,3 có mấy năm thôi cũng ko khỏi bỡ ngỡ. Phương thức dạy và học không khác nào không khí trong các giảng đường đại học là mấy. Cũng paper, cũng presentation

I''m not crazy . I''m just not you
  9. wall

wall Thành viên rất tích cực

Tiện thể nói về việc học ở đây, về nhân văn ý, hôm rày có nói chiện với 1 ông seonsengnim cấp 2,3 HQ, ông ý hỏi mình về tướng Võ Nguyên Giáp, ông ý bảo trước kia tướng Giáp mình có tên là Nguyễn Văn Giáp cơ, hì, tớ trố mắt ngạc nhiên, hì hì.
    Thì đổi từ Văn thành Võ, vậy đấy, thế mà tớ chả bít giè cả, mà bọn Hàn lại bít, thực hư thế nào nhỉ????
    Có công mái sắt, có ngày nên...xà beng gỉ...
  10. Helios

Em cũng ko biết tên thật của tướng Võ Nguyên Giáp là gì (là Võ Nguyên Giáp thì phải ) nhưng có nghe bố kể ngày xưa đại tướng VNG là thầy giáo dạy Văn ở trường Bưởi, trong khi bác Phạm Văn Đồng lại là học sinh trường quân sự Hoàng Phố (?) nhưng khi thành một trong "tứ trụ triều đình" thì bác Hồ lại nhận ra khả năng về mưu lược quân sự, điều binh khiển tướng ở bác VNG và ngược lại , khả năng ngoại giao, điều đình trên bàn giấy...ở bác PVĐ. Bác Hồ cũng hay gọi thân mật bác VNG là chú Văn, và bác PVĐ là chú Tô .
    ( Ai không tin , có đi box khác thổ lộ bất bình thì nhớ nhắn em đến xem với, ko đến lúc em phát hiện ra là em lại cáu đới )

I''''m not crazy . I''''m just not you

Được Helios sửa chữa / chuyển vào 23:33 ngày 29/01/2004