1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Dể trở thành 1 tay guitar rock giỏi?

Chủ đề trong 'Nhạc cụ - Kỹ thuật' bởi sir_dacdung, 06/12/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lehiep

lehiep Thành viên quen thuộc

Đánh co thì chỉ cần thế là đủ... còn nếu máu solo thì vào trang này xem thử coi:
    www.wholenote.com
    To live is to die...and to die is to wake...
  2. xiabachao

xiabachao Thành viên quen thuộc

em muốn uýnh được như kiểu Cradle of Filth, aron maiden hay Canibal corpse cơ ! chứ kiểu tự đánh tự nghe hay là phèn phèn country thì nói làm gì. có cảnh giới nào cao hơn khônng ?
    Kẻ đến từ nỗi kinh hoàng của công dân Nga
    Noi_kinh_hoang_cua_cong_dan_Nga @yahoo.com
  3. ArtRock

ArtRock Thành viên mới

Mạn phép bác Hai lúa và các anh em, tôi cũng có ý kiến
    Nhạc Rock là nhạc của Guitar dây sắt với âm thanh Nooc-man và âm thanh Đích-tây-sừn (anh em thông cảm, tôi 0 biết tiếng Anh) và có 11 kỹ thuật để kết hợp với nhau tạo thành giai điệu và tiết tấu của một bản nhạc Rock bởi vậy nhạc Rock có rất nhiều phong cách, và không có phong cách nào gọi là đặc trưng của nhạc Rock cả. Bởi vậy nếu muốn thành một tay ghi ta giỏi, bạn chỉ cần chăm chỉ luyện tập 11 kỹ thuật chơi Ghitar và tự bạn kết hợp các kỹ thuật đó để tạo thành một phong cách chơi Ghitar riêng cho mình.
    Hiện nay trên TG đang có 3 phong cách chơi Ghitar chính
    1. Phong cách Rock của những thập niên 70 như phong cách của Jimmi "Nguyễn" và một số người cùng thời. Tức là chơi theo "Gam ngũ cung" và có sử dụng kỹ sảo của đàn Guitar dây sắt VD kỹ sảo chơi cần rung...
    2. Mang phong cách của nhạc cổ điển như phong cách chơi của Win-gi Mam-sờ-Tin...: Phần lớn là chơi bằng gam 7 âm và không sử dụng kỹ sảo của đàn Guitar dây sắt, chỉ chân phương chạy gam 7 âm, gam bán cung, gam rải... rất ít khi sử dụng kỹ thuật "níu, vít dây" (đó là đặc trưng của ghitar dây nilong và đó cũng là hạn chế của dây Nilong vì kết quả về âm thanh khi níu bằng dây nilong không cao). Tất nhiên khi đánh theo phong cách này thì kỹ thuật níu dây vẫn sử dụng nhưng không phải là kỹ thuâth chủ đạo như các phong cách khác...
    3. Phong cách Rock hiện đại VD như Jôn-Sa-tri-a-ni...: "phần lớn" là chơi theo gam 7 âm và có sử dụng các kỹ sảo của đàn Guitar dây sắt...
    Ở diến đàn này, tôi không có đủ điều kiện để nói chi tiết hơn mong rằng những điều tôi nói sẽ giúp các bạn được đôi điều ít ỏi.
    Vì vậy bạn có thể học giỏi Guitar cổ điển để lựa chọn phong cách tất nhiên nếu bạn học theo một chương trình nghiêm túc thì bạn sẽ được giới thiệu tất cả các cách chơi và từ đó bạn sẽ chú trọng vào phong cách riêng mà mình thích.
  4. xiabachao

nếu bác có thời gian để viết một bài dài hơn thì hay wá nhỉ ? e chờ đọc vậy
    Kẻ đến từ nỗi kinh hoàng của công dân Nga
    Noi_kinh_hoang_cua_cong_dan_Nga @yahoo.com
  5. ArtRock

ArtRock Thành viên mới

Tôi không thể viết được một bài dài hơn vì không có dãn chứng cụ thể bằng hành động nghĩa là tôi đánh lên đàn những gì tôi nói thì cũng khó giải thích vì tôi cũng không biết diễn đạt bằng văn như thế nào. Nếu bạn muốn thì mời bạn qua nhà tôi chơi theo SDT sau, chúng ta có thể nói chuyện trực tiếp. Bạn đừng ngại vì nhà tôi thì cũng như một cái CLB nhạc Rock mà thôi. Học sinh của tôi cũng ra vào liên tục ấy mà...Nếu bạn muốn thì hãy gọi điện thoại cho tôi: 0912185859 hoặc 047718587
  6. ArtRock

ArtRock Thành viên mới

Hoặc bạn có thể nêu chi tiết những vấn đề bạn đang thắc mắc lên trên này nếu nằm trong khả năng của tôi, tôi sẽ giải thích. Chứ cứ nói miên man thì chẳng bao giờ hết.
  7. xiabachao

bác nói đúng éo chịu được ! em đang tổng hợp một bộ lý thuyết tự mò ra được ! để hôm nào mạng nhanh em post lên nhờ bác sửa cho những ngu điểm trong đó ! thế đã nhé ! bi giờ đi học thuộc các xì ke đã ! hê hê
    Sáu dây năm ngón - Tây Ban Cầm
    Lục phủ ngũ tạng ở bên trong
    Bụng đói đánh đàn, bụng càng đói
    Tự hỏi "đàn có ăn được không"?
  8. ArtRock

ArtRock Thành viên mới

Bạn không nên tạp như thế, kết quả sẽ không cao, nên chia nho ra tập, tập nhiều lần với thời gian ngắn có kết quả cao hơn là một lần với thời gian dài bạn nên tập nhiều lần với khoảng thời gian là 30 - 45'' một lần rồi thành lúc nào cũng tập, mỗi lúc 15-20'' phút, khiểu tập này như học ngoại ngữ hay học tin học, đều là "mưa lâu thấm đất" thì kết quả mới cao. Nếu bạn tập liên tục 4 - 5 tiếng như thế thì chỉ làm bạn mệt mỏi và khoảng cách về thời gian giữa các lần tập quá xa sẽ làm giảm đi kết quả của những lần tập trước chứ không làm tăng thêm theo hướng tốt.
  9. ArtRock

ArtRock Thành viên mới

Trời ơi, lý thuyết thì mua sách mà đọc, có gì thì hỏi chứ tự mò ra lý thuyết làm gì vừa mất thời gian mà chẳng để làm gì cả. Bạn có phải Bach đâu mà viết ra làm gì? Bao giờ nghiên cứu hết cái cũ đã, những cái mà mấy ông kia viết ra ấy rồi từ đó mà sáng tạo cái mới sau chứ ai lại tự moà mẫm để ghi ra những cái mà người ta đã tổng quát rồi như thế? Mà "học thuộc các xì ke" là cái gì thế?
    Phải ăn đã thì mới đánh đàn được, nhất là đánh nhạc Rock thì phải ăn tợn hơn nữa
  10. sir_dacdung

sir_dacdung Thành viên mới

thế em vừa tập cổ điển ,vừa tập rock (tương đối chăm) thì hiệu quả có cao ko nhỉ ? bởi em nghỉ cổ điển làm tay chân rất linh hoạt rất tốt cho đánh rock.
    Money's bull....****