1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Dể trở thành 1 tay guitar rock giỏi?

Chủ đề trong 'Nhạc cụ - Kỹ thuật' bởi sir_dacdung, 06/12/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. xiabachao

xiabachao Thành viên quen thuộc

bác art có được tấm lònh như thế em cảm kích quá ! rất tiếc em đang ở Nga nên không hội ngộ với bác được ! đành tạm học hỏi bác qua in tờ nét vật !
    khi nào em về việt nam thế nào cũng dành một tuần ra Bắc ! lúc đó bác nhớ tiế pem đàng hòang nhé !
    Sáu dây năm ngón - Tây Ban Cầm
    Lục phủ ngũ tạng ở bên trong
    Bụng đói đánh đàn, bụng càng đói
    Tự hỏi "đàn có ăn được không"?
  2. toosonet

toosonet Thành viên rất tích cực

Trời lạnh thế không biết! Dù máu lắm nhưng tập trời này đúng là siêu ngại, hic hic!!!
    Then youll rise right before my eyes On wings that fill the sky Like a phoenix rising
  3. xiabachao

bác nói thế khác quái nào có ý làm em nản chí. Chả hiểu nới bác sống như thế nào chứ bên này dù lạnh hơn -32*C nhưng em vẫn chăm chỉ. mong được một ngày nào đó đứng đối diện với tất cả những người anh em cùng hát cùng đàn ca... ôi một thiên đường đang ở phía trước.
    thôi em off phát tập đàn đã ! chèo bác
  4. Sad_but_true

Sad_but_true Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Em phục bác quá, em cũng giống bác. Toàn tự mày mò. Em đang ở HN đây, nhưng nghèo quá, ko có tiền đi học đàn. Bác Hailua thì bác ấy cho số di động, híc gọi cho bác ấy quá bỏ tiền ra đi học đàn mất. Bác nghị lực phi thường thật. Vì tự học như này ko được quyết tâm lắm (em xét trong hoàn cảnh của em đấy). Ví dụ như là đi học thày giáo quẳng cho cái bài tập thì nó lại khác.
    Bác quẳng em chút quyết tâm đi.
    hehe, may là trên đây nhiều cao thủ đầu chảy mủ, chả dấu nghề tẹo nào cả. Thật sướng. Em đã học được nhiều từ các bác này.
    =====================
    Wanderer
  5. toosonet

toosonet Thành viên rất tích cực

Khổ quá, các bác gảy điện, dùng móng còn đỡ đỡ, em đang quay sang cổ điển, bản tay phải cứ đờ cả ra, khó ghê cơ!!! Phải warm-up đến cả tiếng [:D]
    Then youll rise right before my eyes On wings that fill the sky Like a phoenix rising
  6. HaiLua-Return

HaiLua-Return Thành viên rất tích cực

Nghèo thế à??? khổ thân... thế thì cứ qua nhà tớ mà học.. đe''o ai nỡ lấy tiền của cậu đâu... Điện thoại nhà: 8698620... nhưng nhớ là chỉ gọi trước 8h sáng và sau 11h tối. Còn tốt nhất là sáng chủ nhật qua mà chơi... cũng có nhiều anh em lúc đó đấy!
    Bibliophile
  7. IzzyX

IzzyX Thành viên mới

nhà? 'ài ca ơ? ph' nà?o ???
    She's got a smile that it seems to me Reminds me of childhood memories Where everything Was as fresh as the bright blue skyyy !
  8. Sad_but_true

Sad_but_true Thành viên gắn bó với ttvnol.com

hí hí, bác quẳng cái số điện thoại bàn có phải là em thấy sướng ko. Sáng CN em qua. Hehe, thế qua thì như nào hả bác?
    Ngồi nghe bác đánh đàn à. :) Thực ra em học được khá nhiều từ mấy bài của bác và máy đại ca khác rồi. Giờ ko hiểu nên luyện cái gì nữa.
    =====================
    Wanderer
  9. xiabachao

hê hê , bác Hai lúa cho quả thời gian gọi điện hay nhờ! Em sẽ ghi lại số này, khi nào về việt nam ghé Hà Nội nhất định gọi.
    Còn bây giờ em có cái đề tài này bác nào biết làm ơn chỉ tường tận một chút vì nó cũng ảnh hưởng đến hòa bình thế giới nhiều lắm.
    Chả qua là mấy ngày lễ tình báo 14/02, mấy con girls gởi e cạc đến ào ào, trong đó em nhặt được mấy bài thơ tiếng Anh hay phét, rất thích hợp cho thể loại rock country. Thế là một đêm gom được hơn 6 bài.
    Nói thêm một chút về thơ tình tiếng Anh. Em để ý thấy họ hay dùng "cấu trúc lặp đoạn phức hợp". Cái này nghe có vẻ ghê ghê nhưng thực ra trong bài hát nó chỉ được gọi bằng hai chữ ngắn ngủn : điệp khúc.
    Vấn đề là như thế này: trong cái vụ điệp khúc này, em muốn chơi theo kiểu nâng gam lên. Tức là trong lần điệp khúc đầu mình dùng vòng gam này. Đến lần điệp khúc thứ hai mình nâng vòng gam lên một hoặc vài cung gì đó. Ví dụ
    Điệp khúc:
    Gm C7 A# D7
    Có con cò nó nhảy co co ò ó o o

Thì lần thứ hai mình tăng lên
    Am D7 C E7
    Có con cò nó nhảy co co ò ó o o

Lần 3 tăng lên
    Bm E7 D F#7
    Và khi hát cũng phải tăng lên theo. Em làn thử vài bài với vài cách khác nhau như là tăng 1 cung, 1 cung rưỡi, 2 cung v.v... Nhưng mà ngu nó cứ...ngu ngu. Thế thực ra cái trò này có quy tắc nào không ? Có thể nào là do em dò gam ... sai, hoặc là hát 4` quá?
    Mong bác nào biết chi phát.
  10. NOgirlsNOdogs

NOgirlsNOdogs Thành viên mới

Hè hè, viết sai cái hoà âm đầu tiên rồi ku xibachao, phải viết là: Gm C7 Bb D7, chứ làm gì có cái A# ở đấy.
    Mấy cái vụ "nâng tông" này vô chừng lắm, tôi cũng chỉ làm mò mò sao nghe ko ngu, và đạt được ý đồ là được. Có điều trước đoạn đổi chủ âm, thông thường người ta hay có những bridge sử dụng 1 đoạn hoà âm để đánh lạc hướng về chủ âm rồi dùng vòng quãng năm để chuyển sang chủ âm mới. Tuy nhiên cũng có nhiều bài lên direct luôn mà vẫn phê.
    VD:
    Lên 1 cung: chẳng hạn Gm, Gm7, G#dim, Am, A#dim, Bm
    Nghe đoạn này thì sẽ bị đánh lạch hướng về chủ âm Gm ngay, trong khi hoà âm chuyển rất êm.
    Fade to black (Metallica) đoạn chuyển từ Bm sang Am:
    F7, E/G#, E, E7, Am
    In the army now, chuyển bằng một câu báo của Drumer
    .....
    Còn nhiều vd nữa, nhưng mệt rồi...dừng ở đây, hy vọng ku xibachao tìm được cách thích hợp.
    I am luckier than the luckiest...