1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đèn xenon cho .. Xe máy !

Chủ đề trong 'Ô tô - Xe máy' bởi Zack, 01/01/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Zack

Zack Thành viên mới

Đèn xenon cho .. Xe máy !

Em thấy Sh đèn rất sáng <Đèn thay rồi >, phải nói là cực sáng , vì sáng hơn đèn ô tô mà , công suất chắc là lớn , nhưng có ai biêt cách dùng cho xe thường ko ? ViVa rồi Wave gì đó ?
  2. Baodq

Baodq Thành viên quen thuộc

Xe mình bóng chuẩn 35W, thay 45W lâu rồi, chắc bóng đểu nên cũng chả hơn gì. Hôm trước mình đi sửa xe, tiện thể hỏi ông thợ đúng câu như bác này hỏi, ý là có loại bóng nào sáng mà vẫn 35-45W gì đó ko? Ông ấy lấy cho 1 cái bóng dài ngoằng bảo là của Spacy, SH hay cái gì gì na ná như vậy và bảo là bóng sợi đốt thường thôi. Mình liếc qua thấy ghi 110W nên chịu vì nghĩ là nếu nó công suất lớn thì chẳng mấy chốc mà bình ắc quy đi đời, đẩy xe thì khổ lắm mà lại nóng quá có khi lại cháy cái pha thì toi.
  3. Zack

Zack Thành viên mới

Thì em thấy nó sáng như đèn Ô tô xenon , mà xem em đèn kém lắm , ko hiểu sao VIVA đèn rất tối ! Mà quá công suất 30% chắc ko sao , chứ 110W thì hơi kinh !
  4. vi_an_ninh_to_quoc2

vi_an_ninh_to_quoc2 Thành viên mới

làm gì có xenon cho xe máy ... sau bác ko đòi hỏi xe máy có túi khí đi có phải dễ kiếm hơn không ?
  5. ducvkkt

ducvkkt Thành viên mới

Đèn xenon cho xe máy có quá đi chứ mỗi tội đắt thôi 300-400 USD, tra trên mạng thiếu gì. Xenon xịn không toả nhiệt và cho ánh sáng xanh. Còn mấy cài bán ngoài cho toàn đồ rỏm thôi nào là phủ màu xanh, bơm khí xenon..... lắp vào nóng quá là chảy chao luôn đó. Nghiến răng nhịn ăn 1 tháng làm cái bóng xenon xịn mà chơi không thì sài tạm cái bơm xenon ấy khoảng 70ng. Cũng chả biết thế nào nữa nhiều loại nhiều giá lắm.
  6. Baodq

Cái bóng Spacy mà tớ được ông thợ đưa cho xem chỉ là bóng sợi đốt bình thường, ánh sáng của nó có nguyên lý như bóng đèn rạng đông 3000 đ để thắp sáng đó (Sợi vônphram bị đốt nóng phát quang). Có điều nó sáng hơn bóng 10.000đ của bác Zack là vì nó có công suất 110W và có thể là nó xịn hơn nên đốt nóng ở nhiệt độ cao hơn vì thế độ phát sáng cao hơn (Ngày xưa điện yếu thì ánh sáng đèn 25W đủ công suất đọc sách còn tốt hơn bóng 75W mà điện bị sụt thế).
    Xe mình là Su GN cũng dùng ắc quy 12V9A như Spacy mà đèn tối hơn khá nhiều có thể là do bóng công suất kém hơn (35-45W), bóng đểu hơn (30.000đ) và chụp kém hơn.
    Bóng đèn neon thắp sáng ở nhà như mình biết thì nó có 2 cực đốt nóng để phát ra dòng điện tử chạy từ bên này sang bên kia và trên đường đi nó đập vào các phân tử khí trơ làm phát quang. Do đó mỗi loại khí trơ có 1 màu khác nhau. Do nguyên lý khác bóng sợi đốt nên đèn neon sáng hơn nếu cùng công suất tiêu thụ và ngược lại sẽ tốn ít điện hơn nếu cùng công suất phát quang. Theo như mình hiểu thì bóng xenon cho ôtô cũng vậy thôi.
    Vì vậy nếu có bóng kiểu neon mà chỉ tiêu thụ 35W cho xe máy, ánh sáng ko quá chói và bán khoảng 100 thì mình mới mua hehe. Còn ko thì lại chung thủy với đồ cũ thấy cũng ổn mà.
  7. Boom_boom

Boom_boom Thành viên mới

Bác này nói đúng 1 phần thôi. Bây giờ các bác làm thế này nhé:
    Thay luôn bình Ac quy cũ -> Acquy khô loại xịn (chỉ áp dụng cho xe có bình acqui không ngon lém còn bình Acquy khô đã có rồi thig thôi)
    Mua 1 con bóng loại xịn và khoảng 45W thôi (ko nên mua loại công suất cao hơn vì sẽ làm hại Aquy và nóng như bác baodq đã nói)
    Sau đó thì các bác đấu thẳng đèn vào Acquy không đấu qua sạc nữa thì đèn của các bác sẽ sáng hơn rất nhiều (như spacy luôn) mà lại bền bóng hơn
    Chú ý là Các bác nên đấu lại điện để cho nguồn ra đèn cũ sẽ chuyển thành nguồn sạc thêm cho Acquy - đấu lại điện phải cẩn thận và phải để cho các chuyên gia làm nhé trừ khi bác đã hiểu rõ con xe của mình và có kiến thức tốt về điện.
  8. Baodq

To Boom_boom
    Thì xe mình đã làm như những gì bạn nói rồi đấy: 1. Đấu thẳng vào ắc quy: Su GN mặc định là đèn dùng ắc quy luôn, ko qua sạc. Tối nhà mất điện ko cần nổ máy vẫn soi sáng vô tư; 2. Ắcquy tốt, ko có loại khô nhưng hơi bị tốt vì nếu ko tốt thì ko đề dc và chỉ có nước gò lưng đẩy xe, ắc quy cũng 12V 9A luôn; 3. Bóng 45W luôn (nhưng ko xịn, chỉ 30-40.000đ) kết quả là xách dép cho Spacy. Thế nhưng đi sửa xe có ông có con CM125 thông số điện đóm như xe mình thì phải nhưng bóng Nhật xịn (cũng chỉ 35-45W gì đó) thấy sáng hơn cũng ko nhiều lắm so với của mình.
    Nói chung bóng Spacy sáng hơn thật nhưng nguyên nhân chính là nó xơi điện nhiều, còn công nghệ vẫn chỉ là bóng sợi đốt thường thôi.
    Tiện thể các bác cho hỏi có phải ắc quy GS dùng tốt hơn Globe ko? và có loại nào tốt hơn GS ko?
  9. prettyguy

prettyguy Thành viên mới

hêh, mấy em Wave với Viva làm sao mà đú được đèn xenon. Muốn đú được đèn đó phải thửa bộ điện riêng. Mà mấy con xe đấy độ đèn xenon làm gì, thôi cứ như bác gì đó, kiếm con bóng nhật xịn và cái ắc quy ngon là sáng long lanh rồi, chơi thế cho lành he he !!!
  10. Boom_boom

Boom_boom Thành viên mới

Cũng phải nói rằng gương đèn của các xe số thường thì không trong bằng gương đèn của mấy thằng xe ga, với lại hộp gương đèn của thằng xe ga thiết kế cũng khác, điểm hội tụ cao hơn. Kiểu bóng nó dùng chỉ hợp với loại hộc đèn đó nên các bác có lấy con bóng đó mà lắp vào xe mình thì cũng không cải thiện là mấy đâu.
    Nói chung các bác chú ý thêm về cái hộc đèn nếu thấy gương mờ và bám nhiều bụi thì lau qua nó 1 chút, nhưng phải cẩn thận vì gương này tráng mỏng lém, nếu lau mạnh tay hoặc dùng giẻ không được mềm lém thì nó sẽ xước, hoặc thậm chí là bong ra đó