1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đi chợ

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi pittypat, 09/08/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. pittypat

pittypat Thành viên rất tích cực

Đi chợ

Có những thứ tưởng như đúng mà lại hoá sai. Tớ lập topic này để mong được chia sẻ và học hỏi từ các bạn trong việc đi chợ và chọn hàng sao cho có thể mua được các nguyên liệu chế biến một cách tốt nhất có thể.

Tớ đi chợ cũng đã lâu, nhưng thực sự không có kinh nghiệm mấy trong việc chọn đồ. Có một món tớ cảm thấy khó chọn nhất là tôm, đặc biệt là tôm khô.

Tôm tươi ở các chợ Hà Nội - tôm còn sống nhảy "tanh tách" không nhiều , chủ yếu tớ thấy là tôm ướp lạnh. Vậy để chọn được tôm tươi và ngon thì dựa vào những tiêu chí nào? Còn đối với tôm khô, vì là mặt hàng khô nên nhận định ngon hay không còn khó hơn. Có cách nào để mua được cân tôm khô ngon, nấu canh ngọt, thơm không?

Cám ơn các bạn.

...who knows where the road will lead us...
  2. _gabeo_

_gabeo_ Thành viên mới

Tôm Khô mà để nấu canh thì bạn sờ loại nào mà nhỏ con thôi nó ráo tay không bị ẩm ,ở Hn tớ chưa bao giờ mua tôm khô nhưng khi vào Sg tớ lại hay bị đi mua tôm để đem ra HN biếu thì trong này càng bé mà ko ẩm (họ gọi tôm Phan Rang hay gì ..tớ quên mất rồi )nấu canh ngọt lắm ,mấy loại tôm to thì không được ngọt thường về rim ngon hơn nấu
    di lanh quanh trong sân ...
  3. pittypat

pittypat Thành viên rất tích cực

Ca''m ơn bạn gabeo nhá! Ngày mai tớ phảii đi mua thử mới được!
    Thế còn tôm tươi và mực tươi thì sao?
    ...who knows where the road will lead us...
  4. phaohoa

phaohoa Thành viên mới

Chào các bạn, tớ biết cách chọn tôm khô nhờ đi theo bà ra chợ nhiều, viết lên đây để mọi người trao đổi nhé.
    Tôm khô, tất nhiên càng to càng tốt, nhưng ngoài to ra còn phải đảm bảo là tôm "nhạt ngọt" . Nhớ là nhạt ngọt, hoặc bạn có thể chỉ cần hỏi người ta là có đằng tôm nào nhạt ngọt không thôi là người ta hiểu bạn cần mua loại gì rồi, đó là tôm nước lợ. Khi người ta đưa tôm ra bạn nên nếm thử 1 con xem nó có thực là nhạt và ngọt không? Cuối cùng, vốc 1 nắm tôm lên tay xem có khô hắn không? và đưa lên mũi ngửi xem nó có thơm không ?
    Mặc cả, tất nhiên, giá tôm khô bây giờ vào khoảng 350k đến 400k/ kg loại cực ngon.
    Chợ Đồng Xuân đi sâu vào trong có 1 hàng tôm khô ngon tuyệt. Tốt nhất là nên đứng đợi để người ta bóc vỏ ngay ra trước mặt bạn nhé.
    Nhớ nhé: to, nhạt ngọt, khô, thơm, rẻ....
  5. thienbinh_libria83

thienbinh_libria83 Thành viên mới

Lôi cái topic này lên cho bà con chia sẻ kinh nghiệm ..trao đổi tay ..rèn luyện kĩ năng để chuẩn bị cho lần chiến đâu sắp tới của thần dân ATC ..........

I runaway myself to loving you !!!

Chu Minh Ha
  6. foreverlove83

foreverlove83 Thành viên mới

Kinh ngiệm đi chợ của mình là vào siêu thị
    Toc em dai nen tung bay theo gio
    Lam tim anh giong bao da bao lan