1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đi dọc chiều dài đất nước...

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi denell_tran, 28/05/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. denell_tran

denell_tran Thành viên mới

Đi dọc chiều dài đất nước...

Xin chào các bạn!
    Tôi đang sống và làm việc ở Sài Gòn, nhưng sắp trở về HN. Tôi không muốn đi máy bay mà dự định đi bằng các phương tiện đường bộ để kết hợp du lịch xem bà con ta trên suốt chiều dài đất nước sinh sống ra sao??? Đất nước ta đẹp mức nào... Tôi dự định đi trong khoảng 2 tuần đến 20 ngày. Chỉ tiếc là chưa biết sẽ phải đi với hành trình ra sao, dừng chân ở những đâu, dừng bao lâu cho phù hơp.
    Tôi định đi Phan Thiết, Ninh thuận, Khánh Hoà(nha Trang) rồi ngược lên Đăk lăk thăm ông anh BIên Phòng, sau đó trở về Bình Định, Khánh Hoà, qua Huế,có lẽ phải lên thăm Bạch Mã rồi mới đi Quảng Trị, Quảng Bình (thăm bồ cũ) rồi về thẳng HN (không qua Hà Tình, Nghệ An, Thanh Hoá vì quen quá rồi). Mới chỉ dự kiến như vậy thôi, chứ tôi chưa biết ở có những địa danh nào đáng để đi nữa, và cũng chưa biết nơi nào có cái gì : ăn, chơi, nghỉ, chụp ảnh.... Với phương châm ăn vỉa hè nhưng phải ngủ khách sạn nên tôi rất cần biết địa phương nào có những món ăn dân giã đặc biệt gì, và khách sạn nhà nghỉ ở từng nơi để có được một chuyến đi thoải mái nhất. Bạn nào có thông tin hiểu biết về từng vùng miền xin háy giúp đỡ chúng tôi chút ít thông tin. Bạn nào có hứng thú cùng tham gia cũng xin mời, hiện chúng tôi gồm 2 người (Boys). Mô tả sơ qua về cách thức đi :
    - Di chuyển cự ly dài bằng tầu đêm (tiết kiệm thời gian)
    - Di chuyện cự ly ngắn bằng : 1.Taxi 2.xe bus 3.xe thuê tệ lắm thì đi xe ôm.(nếu có cơ hội thì đi bằng thuyền, tầu...)
    - Hình thức sẽ hơi giống du lịch tây ba lô.
    - Thời gian : 2 tuần đến 20 ngày (bắt đầu từ đầu tháng7)
    - ăn :các món đặc sản và dân giã.
    - Ngủ khách sạn
    - Chơi : làm sao để có thể dừng lại ở bất cứ đâu đẹp để chụp ảnh bằng máy chuyên nghiệp, bơi lội ở bất cứ chỗ nào thích, leo trèo.....
    Mong các bạn tham gia ủng hộ nhé.. Thank!!!!!
  2. denell_tran

http://www9.ttvnol.com/forum/f_233/921330.ttvn

Đọc topic này xong mình quyết định sẽ thêm Quy Nhơn vào lịch trình. Nghe tả mà thèm mấy món trên quá.............
  3. denell_tran

http://www9.ttvnol.com/forum/f_233/921330.ttvn

Đọc topic này xong mình quyết định sẽ thêm Quy Nhơn vào lịch trình. Nghe tả mà thèm mấy món trên quá.............
  4. tancungdamme

tancungdamme Thành viên mới Đang bị khóa

Tôi nghĩ bạn nên đi theo cung đường:SG_Phan Thiêt_ngược lên Đà Lạt(hotel Duy Phương_đường Bà Triệu giá phòng ok,ko đắt lắm<150k/ngày)_Sau đó dọc theo con đường mới mở về Nha Trang_Rồi lên Đăklac_Gia Lai(hãy đến hồ Tơrưng_còn gọi là Biển Hô_hồi e đến có chụp 1 tấm đẹp vãi hồn nhưng con bạn iem nó xin mất)_Kontum(cách Gia Lai 50km.Hãy đến nhà thờ gỗ_1 kiến trúc độc đáo khá lâu đời tại thị xã Kon Tum,toàn bộ nhà thờ làm bằng gỗ Bác àh,đến đây Bác hãy lên daktô.Vào đây xin ở nhờ.Bác hỏi đèo Máng Rơi(đc gọi là cổng trời,mà đã đứng trên cổng trời thì còn jì bằng nữa nào)chỗ nào,người ta sẽ chỉ cho Bác,trong nay dường như cảnh vật đứng im,thời gian ngừng trôi_thanh bình,hãy xin ở nhờ nhà 1 đồng bào dân tộc,Bác cứ xin ko sao cả,họ sẽ mời Bác rượu cần.....có khi vào đây rồi Bác ko muốn về lại xuôi nữa ấy...Rồi Bác hãy về lại Bình Định(Quy Nhơn thuộc Bình Định bác àh).........rồi Bác cứ thế nhé.Tôi có góp ý nhỏ với bác thế này.Nếu tiền đối với Bác ko thành vấn đề thì hãy sắm cho mình 1 con cào cào DT175 tầm 15_20 chai.Bác vi vu thì sướng,mướn nghỉ đâu thì nghỉ vì trên đường đi có vô khối cảnh đẹp,hoang dại và thơ mộngBác đi thế này màh đi oto hay đi tàu thì phí lắm,trên đường đi ko lẽ Bác bào người ta dừng xe cho Bác chụp ảnh.Mà đến nơi Bác mới chụp thì tước đi của Bác 1 cái jì đó khó nói màh Bác đã đánh rơi trong cuộc hành trình của Bác.Tôi muốn Bác chạy Cào Cào vì xe này rất khoẻ,chạy nhanh va leo núi tốt,giá chiếc này ko đắt.Còn ko thì Bác đi xe máy cũng đc,nhưng đừng đi xe tàu.Bác mua Cào Cào và dùng để đi xong chuyến này rồi Bác cũng chẳng muốn bán nó đâu
  5. tancungdamme

tancungdamme Thành viên mới Đang bị khóa

Tôi nghĩ bạn nên đi theo cung đường:SG_Phan Thiêt_ngược lên Đà Lạt(hotel Duy Phương_đường Bà Triệu giá phòng ok,ko đắt lắm<150k/ngày)_Sau đó dọc theo con đường mới mở về Nha Trang_Rồi lên Đăklac_Gia Lai(hãy đến hồ Tơrưng_còn gọi là Biển Hô_hồi e đến có chụp 1 tấm đẹp vãi hồn nhưng con bạn iem nó xin mất)_Kontum(cách Gia Lai 50km.Hãy đến nhà thờ gỗ_1 kiến trúc độc đáo khá lâu đời tại thị xã Kon Tum,toàn bộ nhà thờ làm bằng gỗ Bác àh,đến đây Bác hãy lên daktô.Vào đây xin ở nhờ.Bác hỏi đèo Máng Rơi(đc gọi là cổng trời,mà đã đứng trên cổng trời thì còn jì bằng nữa nào)chỗ nào,người ta sẽ chỉ cho Bác,trong nay dường như cảnh vật đứng im,thời gian ngừng trôi_thanh bình,hãy xin ở nhờ nhà 1 đồng bào dân tộc,Bác cứ xin ko sao cả,họ sẽ mời Bác rượu cần.....có khi vào đây rồi Bác ko muốn về lại xuôi nữa ấy...Rồi Bác hãy về lại Bình Định(Quy Nhơn thuộc Bình Định bác àh).........rồi Bác cứ thế nhé.Tôi có góp ý nhỏ với bác thế này.Nếu tiền đối với Bác ko thành vấn đề thì hãy sắm cho mình 1 con cào cào DT175 tầm 15_20 chai.Bác vi vu thì sướng,mướn nghỉ đâu thì nghỉ vì trên đường đi có vô khối cảnh đẹp,hoang dại và thơ mộngBác đi thế này màh đi oto hay đi tàu thì phí lắm,trên đường đi ko lẽ Bác bào người ta dừng xe cho Bác chụp ảnh.Mà đến nơi Bác mới chụp thì tước đi của Bác 1 cái jì đó khó nói màh Bác đã đánh rơi trong cuộc hành trình của Bác.Tôi muốn Bác chạy Cào Cào vì xe này rất khoẻ,chạy nhanh va leo núi tốt,giá chiếc này ko đắt.Còn ko thì Bác đi xe máy cũng đc,nhưng đừng đi xe tàu.Bác mua Cào Cào và dùng để đi xong chuyến này rồi Bác cũng chẳng muốn bán nó đâu
  6. denell_tran

Cám ơn bạn Tancungdame, thông tin của bạn là rất bổ ích. Khi nào về đến HN nôi sẽ post đúng những cái bạn đã nói lên cho mọi người cùng xem.
    Tôi cũng nghĩ đi xe máy là tiện nhất nhưng mà thật sự là cũng ngại ngại... (Đồng bọn đi cùng hơi công tử). Tôi cũng đang rủ thêm máy thằng bạn bên nhiếp ảnh vào trong này mang theo xe máy rồi đi ra luôn.. chưa biết thế nào. Những chặng dài tôi nghĩ vẫn nên đi tầu hoả vì thứ nhất là tiết kiệm đc thời gian, thứ hai rút ngắn cái trò lang thang của mình lại. Chứ tính tôi mà thấy chỗ nào đẹp thì hay nấn ná làm đủ trò, chán mới đi, chắc mất 1năm mới về đến HN. Mà quả thực tôi cũng chưa biết nhiều về các điểm du lịch dọc đường... Cũng biết là ngẫu hứng thì hay nhưng mà thời lượng chương trình có hạn...Tiền cũng có hạn thôi... phải sửa lại cái bài đầu, ko mọi ng hiểu nhầm mình mất.
    Tôi cũng đang chuẩn bị dần đồ chơi mang theo, bạn nào có cao kiến xin đóng góp nhé..
    Thank all
  7. denell_tran

Cám ơn bạn Tancungdame, thông tin của bạn là rất bổ ích. Khi nào về đến HN nôi sẽ post đúng những cái bạn đã nói lên cho mọi người cùng xem.
    Tôi cũng nghĩ đi xe máy là tiện nhất nhưng mà thật sự là cũng ngại ngại... (Đồng bọn đi cùng hơi công tử). Tôi cũng đang rủ thêm máy thằng bạn bên nhiếp ảnh vào trong này mang theo xe máy rồi đi ra luôn.. chưa biết thế nào. Những chặng dài tôi nghĩ vẫn nên đi tầu hoả vì thứ nhất là tiết kiệm đc thời gian, thứ hai rút ngắn cái trò lang thang của mình lại. Chứ tính tôi mà thấy chỗ nào đẹp thì hay nấn ná làm đủ trò, chán mới đi, chắc mất 1năm mới về đến HN. Mà quả thực tôi cũng chưa biết nhiều về các điểm du lịch dọc đường... Cũng biết là ngẫu hứng thì hay nhưng mà thời lượng chương trình có hạn...Tiền cũng có hạn thôi... phải sửa lại cái bài đầu, ko mọi ng hiểu nhầm mình mất.
    Tôi cũng đang chuẩn bị dần đồ chơi mang theo, bạn nào có cao kiến xin đóng góp nhé..
    Thank all
  8. liebe_anni

liebe_anni Thành viên mới

thu post vài cái ảnh dọc đất nước mình
  9. liebe_anni

thu post vài cái ảnh dọc đất nước mình
  10. liebe_anni

minh co 1 anh ban nguoi Ba Lan, la nhiep anh gia, sang VN du lich. Khi tro ve co gui nhung tam hinh nay cho minh goi la cam on
    Thay dep qua nen post len day cho ba con cung thuong thuc
    Anh VN qua goc nhin cua nguoi nuoc ngoai
    Da Lat
    Ha Noi