1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đi du học Nhật Bản vừa học vừa làm có tốt không?

Chủ đề trong 'Du học' bởi mailanjvb, 28/03/2018.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mailanjvb

mailanjvb Thành viên mới

Theo thống kê, số lượng các bạn trẻ lựa chọn đi du học Nhật Bảnngày càng tăng. Bởi lẽ tại đây có chi phí rẻ, môi trường giáo dục tiên tiến và các bạn còn được làm thêm để giảm bớt chi phí. Hãy cùng tìm hiểu cuộc sống của các bạn du học sinh tại Nhật Bản như thế nào nhé.
    Khi quyết định đi du học Nhật bản, chắc chắn các bạn sẽ băn khoăn không biết cuộc sống mới của mình tại Nhật sẽ như thế nào? Quần áo, đồ ăn, nơi ở, học phí, tất cả hết khoảng bao nhiêu tiền?

1.Chi phí sinh hoạt và giá cả

Chi phí sinh hoạt tại Nhật khá đắt đỏ, bao gồm cả tiền nhà, tiền ăn ở và tiền đi lại. Thông thường các bạn du học sinh thường lựa chọn thuê nhà tại các vùng nông thôn, xa trung tâm để chi phí thuê nhà được giảm bớt. Đặc biệt, khi học tại các vùng miền khác nhau cũng sẽ ảnh hưởng đến mức chi phí. Tại Tokyo sẽ có mức chi phí đắt nhất. Các vùng xa hơn chi phí sẽ rẻ hơn.

>>> Điều kiện du học Nhật Bản như thế nào?

2.Việc làm thêm

Theo điều tra của JASSO có tới 76% du học sinh đi làm thêm. Công việc phổ biến nhất là các việc phụ trong nhà hàng, tiếp đến là bán hàng, gia sư, lễ tân khách sạn, nhặt bóng…Việc trả thù lao của các vùng khác nhau.

Ví dụ như: khi bạn làm phục vụ trong nhà hàng với mức lương từ 800-1200 yên/giờ, nếu ban làm 28 tiếng/ tuần thì thu nhập của bạn sẽ là 22.400 đến 33.600 yên. Sauk hi được Cục nhập cảnh địa phương gần nhất cho phép thì du học sinh mới được phép đi làm thêm theo các điều kiện sau đây:

-Không ảnh hưởng đến việc học

-Mục đích đi làm thêm là để trang trải học phí và các chi phí cần thiết khác, chứ không phải làm thêm để dành tiền gửi về cho gia đình.

-Du học sinh không được làm các công việc ảnh hưởng đến phong tục tập quán, tư cách và đạo đức.

Những điều cần lưu ý khi quyết định làm thêm của các bạn

Theo lịch học tại trường Nhật ngữ, các bạn sẽ học 3,5h/ngày vào buổi sáng hoặc buổi chiều nên ngoài thời gian học tại trường. Các bạn có thể đi làm thêm để trang trải cho cuộc sống du học của mình.

Nhưng trước khi các bạn quyết định chọn 1 công việc làm thêm cho mình, các bạn nên suy nghĩ về thời gian của mình có ảnh hưởng không? Ví dụ như bạn chọn 1 công việc làm vào đêm khuya mà lịch học lại là buổi sáng thì sẽ ảnh hưởng tới việc học tập hơn là việc làm buổi chiều.

>>> Công ty du học Nhật Bản uy tín tại Việt Nam
  2. toiyeuvn0808

toiyeuvn0808 Thành viên rất tích cực

Nhiều người đi du học nhật nhỉ