1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đi DU học ở nước nào có tỉ lệ Nói tiếng Anh cao nhất (Châu ÂU)

Chủ đề trong 'Du học' bởi vanhoivanbinh, 24/01/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nbthang_bk

nbthang_bk Thành viên mới

Không nói là người Sing nói tiếng Anh như người bản xứ. Nhưng người Sing giao tiếp tiếng Anh có thể nói tốt. Còn rõ ràng thì các trường đại học ở Mỹ nếu người tốt nghiệp đại học ở Sing thì họ không đòi chứng minh bằng tiếng Anh. Và theo mình nếu có thể nói tiếng Anh như người Sing thì cũng là quá tốt rồi.
  2. NanaYeuDau

NanaYeuDau Thành viên rất tích cực

Mình đã ở châu Âu 1 thời gian, nhận xét chung thì thế này:
    - Anh (cụ thể là London): tiếng Anh perfect , nhưng quá đắt đỏ, nên nếu các bạn ko có học bổng, hoặc ko đủ tài chính thì tốt nhất ko nên đi
    - Bắc Âu (cụ thể là TĐ, bao gồm cả Đan Mạch, Phần Lan, Hà Lan, chưa đi Nauy nên ko biết), tiếng Anh tốt, ai cũng nói được tiếng Anh cả, từ em bé đến ngươì già. Trong trường học thì yên tâm, tiếng Anh cuả giáo viên perfect cả, có thể bạn sẽ học một số textbôok bằng tiếng Anh do người bản xứ viết, tốt. TV cũng original tiếng Anh nên tha hồ mà luyện, laị toàn được nghe tiếng Mỹ chuẩn nưã.
    - Đức: Một số thành phố ở Tây Đức (Koeln, Dussendorf , Bonn...) thì khá international, nên tiếng Anh ko thành vấn đề, và cơ bản là ở đấy có nhiều ngươì nước ngoài nên tiếng Anh cũng ko quá tệ. Nhưng các thành phố khác, nhất là phía Đông thì tiếng Anh kém. Hơn nưã, Đức họ muốn bảo vệ ngôn ngữ cuả họ nên họ hạn chế dùng tiếng Anh. TV thì trăm phần trăm tiếng Đức, film Mỹ cũng ***g tiếng Đức (noí thế để các bạn đừng chê Vn mình ***g tiếng). Trong trường đại học thì sinh viên đương nhiên phải biết tiếng Anh vì sẽ phải học một số môn bằng tiếng Anh, nhưng ko có nghiã là ai cũng noí tiếng Anh tốt. Và muốn sống ở Đức tốt thì nên biết tiếng Đức.
    - Pháp: chưa đi, ko biết
    - TBN: Hiếm người biết tiếng Anh, nhưng đến các thành phố lớn như Maldrid, Barcelona nhiêù khách du lịch thì cũng có một số ngươì noí được tiếng Anh.
    -Ý: chưa đi Ý, nhưng hiện đang làm cùng một câụ trước là sinh viên Polytechnique Milan luôn. Tiếng Anh tốt, chăm chỉ, cần cù, ít noí (hơi khác thường tí). Theo câụ này thì phiá bắc cuả Ý thì tương đôí giống các nước Tây Âu và thường tiếng Anh đc dâỵ từ phổ thông, nhưng vấn đề là ít sử dụng nên noí ko tốt.
    - Thuỵ Sỹ: nước này hơi đặc biệt chút, là nó có tơí 4 ngôn ngữ chính thức nhưng ko có caí naò là tiếng Anh cả (Đức, Pháp, Ý và Roman), nên ở đây họ cũng được học tiếng Anh nhưng bình thường chẳng mấy khi dùng nên phổ biến nhất là bạn noí tiếng Anh họ vẫn hiêủ nhưng sẽ trả lơì bằng tiếng cuả họ (Đức, Pháp, Ý). Noí chung ko expect là sẽ được noí tiếng Anh nhiêù ở TS đâu. Tất nhiên là đi học khóa tiếng Anh thì sẽ học tiếng Anh, nhưng còn cuộc sống bình thường thì kinh khủng. Vùng Đức thì giống Đức, vùng Pháp giống P, Ý giống Ý, môĩ nơi một kiêủ. Cuộc sống thì đắt đỏ, đông vui nhưng con ngươì thì lạnh lùng hơn các nước Bắc Âu nhiêù. Tuy nhiên, nước này laị rất nôỉ tiếng vơí một số ngành như hoá, dược, cơ khí chính xác, ngân hàng, khách sạn , kiến trúc và học bổng thì cũng ko phải là quá khó. Các bạn có thể tìm hiêủ thêm ở sứ quán TS.
    Chúc bạn may mắn.
    (Mình chưa đi Sing nên chả biết so sánh Sing vơí các nước châu Âu thế naò cả)
  3. Tropical_Jungle

Tropical_Jungle Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Thông tin này là không chính xác, dù mình đồng ý là tiếng Anh của người Singapore là khá tốt nhưng Singapore cơ bản không được công nhận là 1 nước nói tiếng Anh chính thống, cũng tương tự như Ấn độ hay Philippines, dù trong các trường học, họ học tiếng anh từ mẫu giáo trở đi, sách vở mọi thứ tiếng anh cả, nhưng sang Mỹ vẫn phải thi TOEFL như thường, và việc tốt nghiệp ở Singapore thì sang Mỹ không cần thi tiếng anh nữa là không chính xác, dù là có thi thì họ cũng đỗ vì tiếng anh tốt, nhưng không có nghĩa là nghiễm nhiên được công nhận mà không phải thi.
  4. byzantinum

byzantinum Thành viên mới

Các bác ơi, hình như Thuỵ Điển năm nay không cấp học bổng master cho Civil Engineer phải không ạ ? :(( E search mà ko thấy. Hix,các bác có biết ở Châu Âu ngành e nó phát triển ở nước nào ko?Nước ấy nó nói TA như thế nào :(.
  5. nbthang_bk

nbthang_bk Thành viên mới

Cái này có lẽ tùy trường bên Mỹ. Mỗi trường khác nhau. Các trường mình apply thì nó miễn cho bọn Sing.
    http://www.grad.uiuc.edu/admissions/apply/exemptcountries.htm
  6. haichit

haichit Thành viên mới

error
    Được haichit sửa chữa / chuyển vào 14:39 ngày 18/05/2008
  7. whiteskull

whiteskull Thành viên tích cực

Thuỵ điển hay đấy bác ạ
    Hôm trc đi từ Hong Kong về VN, gặp 3 mẹ con người thuỵ điển, con bé út mới có 4 tuổi mà bập bẹ English rồi, con chị 8 tuổi nói như gió luôn, thỉnh thoảng bí quay sang nhờ mama thì đúng là English chuẩn. Nên đi TĐ
  8. vqhvietnam

vqhvietnam Thành viên mới

Theo những gì mình từng thấy:
    Singapore: Văn phòng thì tiếng Anh tốt, như kiểu trong film của Thành Long với LLK, LTL ấy. Ngoài chợ thì hơi vớ vẩn, chủ yếu tiếng bản ngữ, Mã Lai, Tàu, Ấn, Phil
    Ý: Tiếng Anh kiểu Ý, trong trường thì ok, ngoài đường thì kém Hà Nội.
    Đức: Tiếng Anh giọng Đức rất rõ, ít cơ hội dùng hơn cả Ý nếu là ở Đông Đức (nhưng ở đây chỉ cần tiếng Việt là đủ :D). Tây Đức thì khá hơn chút, nhưng ko nhiều.
    Pháp: Giọng có vẻ hay hơn Đức, Ý, nhưng cũng tình trạng muốn bảo vệ ngôn ngữ như người Đức.
    TBN: Mình đến thủ đô nên thấy cũng ok, nhưng bạn bè ở lâu đó thì thấy có vẻ cũng chỉ khá hơn Pháp 1 chút.
    Hà Lan: Ams thì rất ngon, tỉnh lẻ thì kém chút, nhưng người HL nhiệt tình lắm.
    Thụy Điển: Eng. ở Thủ đô thì đúng là tuyệt vời, không biết các nơi khác thì sao.
    vài nước Đông Âu: Ba lan, Séc, Nga: cỡ như Vietnam mình.
    Tóm lại, nếu vì tiếng Anh thì không nên đi mấy nước vừa kể trên :D
  9. cocktailtinhyeu

cocktailtinhyeu Thành viên mới

Mời các bác nghe TA Đức ạ http://www.youtube.com/watch?v=iZz0PlLY69g
  10. vqhvietnam

vqhvietnam Thành viên mới

@****tailtinhyeu: Thanks :D