1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

đi HongKong thì ăn gì - ở đâu, mua gì - ở đâu, đi thăm gì - ở đâu, và giá cả nói chung thế nào ạ???

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi toidayma, 22/11/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. toidayma

toidayma Thành viên mới

To bác Vuthang: Vậy thì hay qua'' rồi, bác cho em mượn cái map đi. Em cũng muốn gặp bác để hỏi kinh nghiệm trực tiếp cho dễ nhớ. Hehe, tiện thể hỏi han mấy điều. Vậy hôm nào bác rảnh cho em xin cái hẹn.
  2. morebeer

morebeer Thành viên mới

Buổi tối em gái thích đi shopping thì ở Mongkok có một cái night market, nếu biết chọn đồ cẩn thận em sẽ hài lòng với đồ thời trang và giày dép ở đây. Em phải chú ý đi vào dãy trong sát nhà dân, nếu em cứ đi ở giữa chợ thì chất lượng không tốt lắm mà giá lại đắt. Em có thể mua những đôi giày chất lượng cực tốt như Dr Martin and Timberland chỉ khoảng 400 HKD(khoảng 50USD), rất bền và thoải mái. Tuy nhiên nếu taste của em theo kiểu các cô chân dài thì cũng ối giày điệu. Mấy cô/chú ca sĩ nhí nhố nhà mình cũng hay đi mua đồ ở đây mà thôi.
    Muốn hàng bình dân, em có thể vào Giordano hoặc U2 cũng có nhiều đồ mặc bền đẹp. Hàng hiệu xịn bên này vừa nhiều kiểu dáng mới vừa rẻ vì chế độ ưu đãi thuế của nhà nước HK. Chị khuyên em nên mua cái transportation map, trong đấy sẽ chỉ rõ từ khách sạn em đi đâu bằng gì là tiện nhất. Em muốn đi bất cứ đâu cũng có public transportation, không cần taxi. Không có tàu điện thì đi bus, tram hoặc ferry. Lạc đường em hỏi công an mặc quân phục, họ lịch sự và helpful chứ không giống công an ở nhà mình.
    Em cũng nên đi Lantau island, có tượng Đại phật rất đẹp và uy nghi, nếu em là người sùng Đạo Phật.
    Về thức ăn, người HK tự hào về các món dimsum (các món như há cảo, xíu mại v.v mà người ta gọi chung là đi nhẩm trà). Muốn thưởng thức những món này nên có người biết gọi đồ đưa đi. Thường vào các sáng chủ nhật cả gia đình tụ tập đi ăn rất đông, rất khó có bàn. Nếu muốn tiết kiệm tiền ăn, em vào những nhà hàng tàu bình dân có tranh vẽ các món mì, món cơm, khoảng 10HKD em có thể có một bát mì có rau và thịt ngỗng quay.
    Em nhớ luôn mang theo hotel card để phòng lạc đường.
    Hope this helps.