1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đi làm Aupair - một giải pháp khó chu toàn

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi futur, 25/08/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. futur

futur Thành viên mới

Đi làm Aupair - một giải pháp khó chu toàn

Mình đang có ý định sang Pháp nhưng tài chính thì chỉ được cung cấp 1 phần. Vì thế đây là vấn đề khá nan giải trong năm đầu tiên sang học tiếng. Mình mới tham khảo được cách đi làm Aupair. Ở châu âu thì chuyện đó quá bình thường, thế nhưng thông tin mình thu thập được thì không đủ để mình yên tâm.
    Đây là một trong những chương trình như thế:

Tham gia chương trình sinh viên sẽ được học 1 khoá học tiếng Pháp trong suốt thời gian ở tại Pháp, sống cùng gia đình người bản xứ, hoàn toàn nắm bắt cơ hội hoà nhập, am hiểu văn minh, văn hoá Pháp. Tại đây sinh viên có thể học tiếng Pháp nâng cao, ăn, ở, sinh hoạt và nghỉ cuối tuần cùng gia đình người Pháp miễn phí.
    Thời gian làm việc tối đa 30h/ tuần với mức lương 300, - 400,/tháng, điều mà mình nhận được sẽ là rất lớn. Thời gian linh hoạt: Từ 3 tháng đến 1 năm. Như vậy chỉ cần 3 tháng nghỉ hè bạn đã có thể hoàn tất chương trình này. Sinh viên có thể tham gia đợt tháng 2, 3/2006

Đối tượng tuyển sinh:

+ Là nữ, tuổi từ 18 đến 28
    + TNPT
    + Có mục đich thực sự mong muốn học tập, tìm hiểu ngôn ngữ, văn hoác Pháp
    + Không vi phạm pháp luật , có phẩm chất đạo đức tốt, tinh thần trách nhiệm.
    + Học tiếng Pháp ít nhất 1 năm, vượt qua kỳ phỏng vấn của Đại diện tuyển sinh tại Việt Nam
    + Yêu trẻ em, hoà đồng, dễ gần.

Các bước khi tham gia chương trình
    1. Người tham gia chương trình đến tìm hiểu, đăng ký, nộp hồ sơ tại cơ quan đại diện của tổ chức ở Việt Nam (230 Kim Mã)
    2. Sau khi kiểm tra thông tin và hồ sơ, Cơ quan đại diện sẽ giới thiệu giai đình phù hợp nhất, để người tham gia có quyền tự do lựa chọn gia đình nuôi, bố mẹ nuôi.
    3. Người tham gia chương trình có quyền nói chuyện, trao đổi thư tín, thông tin với bố mẹ nuôi trước khi đi đến quyết định chính thức chọn gia đình.
    4. Sau khi quyết định, Tổ chức giới thiệu Aupair sẽ gửi toàn bộ hồ sơ liên quan đến việc làm VISA cho người tham gia chương trình.
    5. Việc còn lại là làm thủ tục xin VISA tại ĐSQ PHÁP

Lợi ích của chương trình:
    1. Học tập: Bạn được phép tham gia học ngôn ngữ hoặc khoá học về văn hoá, du lịch tại trường
    2. Ăn uống: Cùng gia đình và miễn phí
    3. Ở: Bạn được ở phòng riêng, thường là có TIVI và nhà tắm, trường hợp không có bạn được phép dùng chung với gia đình.
    4. Phương tiện đi lại: Gia đình sẽ mua cho bạn vé xe Bus hoặc tàu điện ngầm
    5. Bảo hiểm: Bố mẹ nuôi có trách nhiệm chi trả bảo hiểm Aupair cho bạn, bao gồm: Bảo hiểm trách nhiệm dân sự, tai nạn,ốm đau,mang thai và sinh nở.
    6. Tiền tiêu vặt: Hàng tháng nhận được khoảng 260-300,
    7. Các chi phí thuộc về bạn:

Vé máy bay khứ hồi hoặc 1 chiều (600 USD hoặc 1200USD)
    Lệ phí VISA: 49,5,

Phí kiểm tra hồ sơ trình độ tiếng Pháp, cấp chứng nhận đủ điều kiện tham gia chương trình: 50,

Mình rất mong bạn nào có thông tin hoặc kinh nhiệm làm rồi thì hãy chỉ cho mình với. Cảm ơn nhiều

2. TTR

TTR Thành viên mới

Thực ra thì fille aupair ở Pháp cũng gần như oshin ở nhà mình ý, tuy nhiên đất nước họ phát triển nên ko đến nỗi bị đối xử như oshin.
    Làm fille aupair cũng tuỳ, có người vào được gia đình rất tốt thì vẫn có thời gian học bài, chơi bời, còn không có gia đình sẽ đỗi xử với bạn như người ở.
    Trước đây khi mình còn học tiếng, ở lớp có rất nhiều fille aupair chủ yếu đến tử Ba Lan và Nga, cô giáo đã để ra hẳn 1 buổi ngồi thảo luận về vấn đề này, lúc đó ở lớp có 6 fille aupair thì chỉ có 1 người thoải mái, còn những người khác thì rất ức chế, có người bị đối xử chẳng khác gì oshin, làm đủ mọi việc, ngoài cả những việc đã ký trong hợp đồng.
    Mình thấy trong cái quảng cáo của chương trình ghi là "bố mẹ nuôi" nghe hơi buồn cười, thực ra họ là chủ thì đúng hơn.
    Nếu xác định sang Pháp học tiếng Pháp thôi thì có thể đi theo chương trình này, còn định sang để học ĐH thì nên tìm cách khác bạn ạ.
    Một vài lời với bạn thế thôi, chúc may mắn.
  3. futur

futur Thành viên mới

Cảm ơn bạn rất nhiều. Mình cũng đã có một số thông tin về aufair không hay lắm. Như bạn nói đấy, khả năng may mắn rơi được vào gia đình tử tế là không nhiều. Còn chưa nói đến những trường hợp bị đối xử chẳng ra gì hoặc bị ông chủ lạm dụng... , hay trông phải 1 đứa trẻ bị thần kinh... Trường hợp đó cũng ít thôi chứ không phải không có. Nhưng sự rủi ro cũng không ít. Thêm nữa là thời gian học tiếng thì rất ít. Có khoảng 10h/tuần thôi ( bình thường du học sinh là 20h/tuần).
    Ngoài ra như chương trình này quảng cáo thì có quá nhiều ưu đãi nên cũng hơi sợ. Thêm nữa là nếu có vấn đề gì về phía gia chủ thì bản thân mình cũng khó có thể kiện cáo hay làm gì.
    Đúng là nếu chơi trò này tức là đang đánh liều với cuộc sống 1 năm bên đất khách quê người rồi.
  4. futur

futur Thành viên mới

Mình đang tìm trung tâm có tư vấn về aupair, nhưng tìm mãi cũng chỉ có 1 chỗ ở Kim Mã. Nếu bạn nào biết thêm chỗ nào khác thì bảo mình với nhé.

5. rainbowbridge

rainbowbridge Thành viên mới

mình cũng như bạn, đang tìm kiếm khoá học ngoại ngữ ngắn hạn ở nước ngoài, nhưng cũng đang phân vân về aupair và cần đc góp ý
    tìm kiếm trên mạng thì mình tìm thấy cty Global Vietnam Aupair, website: http://www.globalvietnamaupair.com
    nhưng không biết ra sao...