1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đi Pkeiku - Kontum

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi contyco, 12/02/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. contyco

contyco Thành viên mới

Đi Pkeiku - Kontum

Chào các bạn
    Tết này gia đình tui tính du xuân từ SG ra Quy Nhơn rồi theo đường 19 lên Pleiku - Kontum và ở lại 02 ngày , các bạn chỉ giúp tui những thắng cảnh ở Pleiku và Kontum . Không biết có ai đến Măng Đen chưa , nơi đó như thế nào nhỉ ? có nên đi đến đó không ? ( vì đường đi hơi xa ) . Cám ơn thật nhiều .
  2. em_o_dau_baby

em_o_dau_baby Thành viên mới

May quá, tớ có dịp lên Pleiku rồi nên cũng biết tí ti.
    Nói chung là nên đi bác ạ, đường đi từ Qui nhơn lên Pleiku rất đẹp, fải qua đèo AN KHÊ, tòan những khúc cua tay áo, từ phía trên có thể nhìn thấy xe đi từ dưới chân đèo lên, đẹp mê hồn, nhưng mà ngồi xe đò 45, 50 chỗ chắc cũng phát khiếp vì sợ
    Qua đèo AN KHÊ 1 đọan, sẽ tới đèo thứ 2, hic, tớ đi có 1 lần nên chả nhớ tên nữa: đường đi quanh co ôm theo đèo, tuy ko có những khúc cua như đèo AN KHÊ, nhưng cũng nguy hiểm lắm, thấy ông bạn làm lái xe dân Pleiku nói tai nạn ở đèo này nhiều hơn ở đèo AN KHÊ nhiều.
    Qua cái đèo thứ 2 này, đi 1 lúc , hic, lại ko nhớ là mất bao lâu nữa, là tới thành phố Pleiku. Thành phố của những con đường lên dốc rồi lại lao tụt xuống, chạy lòng vòng 15p là hết thành phố. Tớ khóai nhất là uống cafe ở đây, đúng đất cafe có khác, ngon thế
    Hic, tiếc là nghe nói ở Pleiku còn có 3 cái thác đẹp lắm, nhưng hôm ở đấy ông anh bận quá nên ko đi được, chẳng biết nó nằm ở chỗ nào, bạn chịu khó hỏi dân địa phương vậy nhé, dân Pleiku cũng dễ chịu lắm.
    Hiểu biết về Pleiku của tớ chỉ có vậy, vẫn còn hạn hẹp lắm, hi vọng sẽ được trở lại Pleiku vào 1 ngày gần nhất. Nhưng thật lòng thì khuyên bạn nên đi, chắc 2 ngày là đủ biết hết. Sau khi rời Pleiku, bạn đi theo đường 14, qua Ban Mê Thuột, Đắc Lắc, Đắc Nông, Bình Phước....quẹo theo đường 13 là vào tới Bình Dương, yên tâm về SG nhé, Đường 14 này cũng đẹp, cứ chạy quanh co theo lưng đèo, 2 bên đường là rừng cao su, hì....tớ dân Hà Nội, đi qua đường này thấy khóai ghê, nhưng chú ý mấy bố lái xe dân Phố Núi, Đắc lắc nhé, mấy ông đấy chạy khiếp lắm. Đêm hôm ở SG, nghe 1 cậu sinh viên kể lại cậu ý đi từ Ban Mê Thuột vào SG mà chỉ mất có 4 tiếng rưỡi, từ 9h30 tối tới 2h đêm đã có mặt ở SG (hic....quãng đường gần 400km), khiếp chưa ????
    Thui, tớ có ý kiến thế, dài dòng ra fết nhỉ, tuy ko nhiều nhưng có thể sẽ là ý kiến tham khảo của bạn.
  3. contyco

contyco Thành viên mới

Bác em_o_dau_baby , cám ơn bac ghê đi , kỳ này tui sẽ cố đi qua Kontum để tìm hiểu thêm về vùng đất này , không biêt tại sao trên diễn đàn ít có bài viết về Pleiku-Kontum bác nhỉ.
  4. em_o_dau_baby

Cám ơn làm gì, mình chỉ biết có chút thôi, hi vọng sẽ có dịp vào lại trong đấy, tìm hiểu kỹ hơn, biết được nhiều hơn, chứ lần vừa rồi ở ít ngày quá, ko đi được đâu
  5. Hanh_Travel

Hanh_Travel Thành viên mới

Qua đèo An Khê, đến đèo mà em_o_dau_baby nói, có phải là đèo Mang Yang không? Từ Mang Yang đi về Pleiku, khu vực này người Ba Na sinh sống cũng nhiều, vào thăm các buôn cũng vui lắm đó. Ở Pleiku thì mình không biết nhiều nơi thăm thú, ngoại trừ các buôn. Còn nếu bạn đến Kontum thì nhiều: kiến trúc thì có nhà thờ gỗ KonTum nè, đại chủng viện nữa nè. Vào thăm buôn K''Tu cũng rất vui. Nếu đi xe máy hoặc xe hơi 4 - 7 chỗ thì có thể vào thẳng trong buôn. Còn không thì đi bộ vượt đèo để vào cũng thú vị lắm (đi bộ mất khoảng 2 tiếng) Buôn K''Tu cũng của người Ba Na. Vào buôn thì nghỉ lại ở buôn luôn. Buổi tối rủ các em Ba Na múa Xoan thì vui phải biết lun......... Đến KonTum rồi thì chịu khó đi thêm vài chục cây số nữa để lên Đăk Tô - nơi khởi nguồn cảm hứng cho bài hát "Năm anh em trên 1 chiếc xe tăng" đó. Rồi ráng đi thêm chút nữa đến Plei Kần, Ngọc Hồi. Chỗ này là điểm mốc của đường 14 - nối vào đường HCM (đường Trường Sơn). Từ đây thì nếu có thời gian, chạy ra cửa khẩu Bờ Y ngủ để sáng dậy sớm nghe "gà Đông Dương" gáy.... Nơi này thú vị khỏi phải bàn - điểm giao nhau của 3 nước Đông Dương mà há!
    Nếu thích nhàn hạ thì làm 1 chuyến xuôi theo dòng sông Đăk La cũng thú vị lắm đó.
    Đi chơi vui khoẻ nhé!
  6. hoangbquang

hoangbquang Thành viên mới

Hé ! Hé ! muốn biết về cái đèo này, xem ở đây này (Sâu hàng tý nhá)
    http://www9.ttvnol.com/forum/f_233/867669/trang-7.ttvn
    Còn muốn biết về Tây Nguyên (Gia Lai - Đăk Lăk), xem ở đây nhá
    http://www9.ttvnol.com/forum/f_233/843077/trang-10.ttvn
    Chúc bạn tìm thấy niềm vui giữa Tây Nguyên mênh mang đất trời, bạt ngàn cao su, bạt ngàn cafe....
  7. contyco

contyco Thành viên mới

Bác Hanh_Travel và bác Mod "Lãng tử rong chơi "có đến Măng Đen chưa ạ , nghe nói nơi này được gọi là Đà lạt thứ hai , nằm cách Kontum khoảng hơn 60km trên đường 24 , tui muốn biết thêm thông tin về nơi này và đường đi có khó khăn gì không ? Đây là lần đầu tui lái xe lên miền đất này , thành thật cám ơn những nhắc nhở của các bác về đèo An Khê và Măng Giang với những khúc cua tay áo , tui sẽ cẩn thận .
  8. em_o_dau_baby

Hic, gặp bác mô đờ có khác, hiểu biết kinh, bái phục bái phục, thanks bác vì những thông tin trên. Lần vừa rồi lọ mọ đi chơi, qua đè An khê lúc chiều tà, may là còn có chút ánh sáng dưới trời mưa lất phất nên còn được ròm cái cảnh lòng vòng trên đèo, chứ tới đèo măng giang thì tối mịt , chỉ thấy xe hết nghiêng phải rồi lại nghiêng trái, đã thế cái ô tô ở cơ quan ông anh đèn tối thui, anh ku lái xe lái cũng khiếp, may nhờ có cái thần kinh......xác định sẽ ko chết nên....he he .....cóc sợ.