1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đi siêu âm thai 4D ở đâu tốt nhi ? Cùng vào sẻ chia kinh nghiệm bầu bí nha. - Tầng 1

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi nhungvel, 26/12/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nhungvel

nhungvel Thành viên mới

Đi siêu âm thai 4D ở đâu tốt nhi ? Cùng vào sẻ chia kinh nghiệm bầu bí nha. - Tầng 1

Chào cả nhà box HPGĐ, Tớ có thai hơn 2 tháng, đi khám BS bảo đc 3 tháng thì đi siêu âm 4D rồi mang kết quả đến cho BS xem, Tớ đang băn khoăn chưa biết đi siêu âm 4D ở đâu tốt cả. Mọi người chỉ júp mình với ?

Từ khi có thai, tớ siêu âm 2 lần tất cả rồi, lần đầu là đc 5 tuần, lần thứ 2 là đc 8 tuần ( để nghe tim thai và âm vang thai ).
    Mà tim thai em bé mình đập 172 lần/1 phút thì có tốt k mọi người nhỉ, mình xem lại jấy khám của chị chồng tim thai đập toàn < 162lần /1 phút.

Mình vẫn khám ở phòng Khám Tâm hương ( Cô Phúc Việt Nhật ). Đi siêu âm nhiều có hại không cả nhà nhỉ?
    Những ai đã có kinh nghiệm về khoản bầu bí này sẻ chia kinh nghiêm cùng mình với, hic. Nhiều lúc chẳng biết mình đã ăn đủ dưỡng chất cần thiết cho em bé chưa, nhiều lúc chả biết thức ăn này có hại hay k, thức ăn kia bỗ dưỡng thế nào ...

Có người bảo uống sữa đậu nành đc, người bảo k, Có bảo chí lại nói Ngô có hại cho thai nhi ( trong khi mình đã chén ngô suốt 2 tháng đầu tiên, lúc nào cũng thèm ăn Ngô ).

Được mẹ chồng và mẹ đẻ chăm sóc chu đáo, thế mà lúc nào cũng lo em bé của mình sẽ bị ảnh hưởng vì mình không kiêng cái này, kiêng cái kia.

Những ai đang mang bầu và các chị đã có kinh nghiệm trong chuyện bầu bí này vào đây sẻ chia kinh nghiệm và cùng trao đổi nha.

Thanks cả nhà!
  2. motthoang_hn02

motthoang_hn02 Thành viên mới

Chị ơi đi khám thai thì còn được chứ siêu âm liên tục là không tốt cho em bé đâu nhé
    Nếu siêu âm thì nên theo định kỳ, thường là 3 tháng 1 lần, còn siêu âm màu (4 chiều ) thì 3 tháng là được rùi
    Tiêm phòng
    Khi các bà mẹ mang thai sẽ phải tiêm 2 mũi vacxin phòng Uốn ván :
    Mũi 1 : Tiêm vào khoảng 3 tháng giữa thai kỳ (khoảng tháng 5 - 6- 7 )
    Mũi 2 : Tiêm sau mũi 1 một tháng (nếu ai tiêm muộn thì cố gắng tiêm trước khi sinh 1 tháng là tốt nhất ạ )
    Tiêm viêm gan B thì sau khi chị sinh, tiêm trực tiếp vào bé lun !
    Nếu có đợt thì chị ra phòng y tế của phường (xã ) gần nhà tiêm có 3 ngàn 1 mỗi thui
    Ăn uống
    Nên ăn đủ các loại thuộc tốp : Thịt - cá - trứng sữa !
    Mỗi ngày nên uống 1 ly sữa dành cho bà bầu (tùy theo mang bầu mấy tháng mà dùng loại sữa cho phù hợp ) ---> nếu ko thì mua sữa lít ( sữa đậu nành í ) cũng được
    Không nên ăn cà rốt quá nhiều, vì sau này em bé sẽ vàng da tay (vì iem xin lỗi, cà rốt thuộc nhóm vitamin A, nó ko bị tiêu hóa (cụ thể là đi ra ngoài bằng đường nước tiểu ) như các loại vitamin C có trong hoa quả cam, quýt...........
    Nếu giai đoạn nghén, ko ăn được cơm hoặc ăn ít thì ăn tăng hoa quả lên.Cứ đói là ăn chị ạ, vì ko ăn sẽ buồn nôn & rất mệt !
    Tạm thời bầu bí của chị còn đương ra hoa, em chỉ khuyên xế xôi .Bao rờ ra quả hoặc quả to thì em lại hướng dẫn cách hái
  3. thongtinlaptop

thongtinlaptop Thành viên mới Đang bị khóa

Em bây h mới nghe 4D đấy, đúng là càng ngày càng hại điện...
  4. nhungvel

nhungvel Thành viên mới

To motthoang_hn02: Minh đi khám cả 2 lần, BS đều đo huyết áp, tim phổi xong là siêu âm luôn, tính ra thì 3 tháng đầu tiên tháng nào mình cũng phải đi siêu âm ( theo chỉ dẫn của BS). Chắc là chỉ siêu âm nốt đợt này xem bé trai hay bé gái là tạm thời nghỉ đợi đến 6, 7 tháng mới đi tiếp nhỉ?
  5. chieu_quan

chieu_quan Thành viên mới

Có quy định rồi, mới 3 -4 tháng thì không cho siêu âm giới tính đâu.
  6. jang_na_ra

jang_na_ra Thành viên mới

Mình toàn SA ở 125 Thái Thịnh, cả 2D và 4D, chất lượng máy móc ở đó khá tốt, nhìn hình SA em bé rất rõ và họ ghi đầy đủ các chỉ số của bé. Trong lúc SA thì người nhà có thể vào xem cùng và còn đc tặng 1 đĩa VCD ghi hình bé nữa. Nhưng mà ở đó đông lắm nên bạn cố đi sớm nhé!
    Còn khoản SA nhiều hay ít thì mình cứ khám định kỳ 1 tháng/lần cả SA luôn, nhưng SA 4D thì chỉ 3 lần vào tuần 12, 22, 32 thôi nhé, để phát hiện dị tật (nếu có).
    Chúc mẹ khoẻ con khoẻ!
  7. nhungvel

nhungvel Thành viên mới

Cám ơn jang_na-ra, mình cũng nghe nói nhiều về chất lượng khám và siêu âm ở 125 Thái Thịnh tốt, nhà mình cũng gần đó, đợi khi đc 3 tháng mình sẽ đến đó khám
    Chúc gia đình bạn luôn HP
  8. motthoang_hn02

motthoang_hn02 Thành viên mới

BS hay là tiền chỉ dẫn?
    Nói túm lại là không siêu âm nhiều, chị lên hiệu sách mua cái quyển : Cẩm nang dành cho bà mẹ mang thai & nuôi con !
    Trong đấy có hướng dẫn đầy đủ từ A đến rét . Thỉnh thoảng ở các phường cũng tổ chức những lớp tập huấn cho bà mẹ mang thai & cho con bú.(nếu có đợt đi tiêm thì người ta mới phát giấy mời đến cái lớp ấy ạ )
  9. nguyen_andy

nguyen_andy Thành viên mới

Em nên đến 89B dốc phụ sản ở đó siêu âm citi 4 chiều đấy.
    Ở Đó là Anh Vỹ hay hùng gì đó siêu âm. Anh thấy họ làm rất tốt giá cho citi là 150.000 được chụp 1 ảnh cho bé. Còn giá siêu âm 4 chiều bình thường là 120.000 VNĐ cũng được chụp 1 kiểu ảnh cho bé.
    Anh thấy họ siêu âm rất chi tiết thậm chí anh không phải bác sỹ nhưng khi vào nhìn màn hình vitính của người ta lúc người ta siêu âm vợ anh.Anh cũng thấy được từng bộ phận thằng cu nhà anh. Từng bộ phận 1 rất chi tiết. Như não , Tim (nhipj dap), từng cái móng tay nói chung là rất chi tiết. Thậm chí lúc cháu nó mới được 5 tháng đã nhìn thấy C của nó rất rõ. Xương đùi, Xương cột sống.
    Nếu em cần tư vấn họ sẽ tư vấn cho em. Trả thêm phí cho họ, Em nên mua sách về bà bầu bán đầy trên Tràng tiền hoặc nguyễn xí ấy đọc để có thêm kiến thức.
    Khi siêu âm em sẽ biết được con em có đủ cân hay không. chiều cao như thế nào. Còn nói siêu âm là hại cho thai nhi thì chưa thấy có nghiên cứu khoa học nào chứng minh việc này cả. Anh cứ 2,5 tháng lại siêu âm cho bé nhà anh 1 lần.
    Sữa thì phải uống nhiều vào (Nhà anh uống sữa ABBOT). Chúc em mẹ tròn con vuông
  10. nhungvel

nhungvel Thành viên mới

Cám ơn tất cả mọi ngưởi, mỉnh cũng tham thảo rất nhiều sách báo, ở nhà cũng có sách cho bà mẹ và thai nhi...đọc nhiều, nhưng lúc nào cũng thấy là chưa đủ, hihi.
    Cám ơn anh nguyen_andy đã tận tình chỉ dẫn. Em sẽ hỏi thêm và tham khảo chỗ đó xem thế nào ạ