1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

di Thái? mua gì?chơi gì?

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi Littlemeomeo, 14/09/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Littlemeomeo

Littlemeomeo Thành viên quen thuộc

di Thái? mua gì?chơi gì?

Tình hình là em sắp đi Thái, nhưng chưa biết sang đó phải mang theo bao nhiêu xiền, và có gì hay ho để khuân về hay không? các bác chỉ cho em với? mua gì? ăn gì? chơi gì? Em đi theo Tour, nhưng thế nào cũng "dạt tour" chơi lẻ phát, giúp em nhé! thanks mọi người trước (và sau)
  2. x80rifa

x80rifa Thành viên mới

Hê hê tiện cái topic của bạn cũng ké hỏi luôn là đi một tour 5 ngày ngoài tiền vé vừa đi vừa về .tiêu pha thì vô cùng lắm thì cần bào nhiêu trong túi vừa đủ , có kinh nghiệm thì cho xin ý kiến
    thanks
  3. lsquynh

lsquynh Thành viên quen thuộc

Khổ thân mấy bác lại sắp thành chicken cho chúng nó xơi rồi, vậy mà em phải đi ngủ để mai lên đường đi.......BKK đây mới tức chứ . Em lại có vợ roài nên ko thể cho bác số của vợ em ở BKK được. Chỉ nhắc bác 1 điều, đừng mua gì những chỗ guider dẫn đến (mua ở BigC MBK thì được, kiểu gì chúng chẳng dẫn bác vào đây ). Em hết time roài, đi ngủ thoai , thành thật xin lỗi các bác.
    Ghi chú: Các bác chịu khó đào xới box Dulich này lên là có đủ luôn câu trả lời cho mọi điều đấy, các bác đi trước đã post rất cẩn thận.
    Được lsquynh sửa chữa / chuyển vào 01:52 ngày 15/09/2005
  4. TheMay

TheMay Thành viên mới

Bạn nên xác định là đi Thái Lan thì chỉ để mua đồ. View không có gì cả, xấu hơn cả Việt nam, t rừ Phu ket. Mang nhiều tiền hay không là do nhu cầu mua sắm của mình. Nên liệt kê những thứ cần mua cho khỏi wên.
    TheMay đã bị một kinh nghiệm đau thương là cứ cung cúc đi theo lịch trình, sau khi nghe lời tụi Gai hứa ngon ngọt cho đi shopping cả nguyên một ngày cuối. Kết quả là chẳng mua được cái gì ra hồn hic. Vậy nên:
    1. Bạn mà gặp đồ nào ưng ý thì nên mua ngay, vì sẽ không có thời gian để quay lại
    2. Nên bỏ qua một số điểm tham quan, tự mình đi mua đồ thì mới có thời gian chọn đồ xịn.
    3. Đi taxi ở đó rất rẻ, chẳng cần biết đường, chỉ cần nói với người ta mình muốn ra chỗ này, chỗ kia. Khi về thì xìa cái card của khách sạn mình ở là người ta đưa về tận nơi. Đừng có vào BigC làm cái gì, mất công, nó cũng như cái BigC ở Việt Nam thôi mà, trừ phi bạn muốn mua hoa quả mang về làm quà. Xung quanh cho BigC ấy, có một loạt các trung tâm mua sắm lớn or mua đồ ở Robinson...( bạn hỏi thêm lễ tân của khách sạn, TheMay kô nhớ tên cái trungtâm ấy lém) mua ở đó đồ sẽ đảm bảo về chất lượng.Ở tất cả các khách sạn, nhà hàng nhân viên nói tiếng Việt hơi bị siêu, như người Việt luôn bạn tha hồ hỏi thêm thông tin.Lưu ý là tất cả các trung tâm thương mại lớn đều đóng cửa lúc 21h.
    4. Ở chợ Paratunam, nếu có thời gian chịu khó mò mẫm có rất nhiều đồ dây bằng đá, phalê tuyệt đẹp & rẻ.
    5. Nên mua dầu gội đầu, đóng thùng về dùng dần vì đồ rẻ hơn Việt nam & chất lượng tuyệt hảo. Đừng sợ quá cân, bạn chẳng dùng hết 25kg của mình đâu, nếu quá thì cả đoàn share được mà.
    Chúc có một chuyến đi thành công
    TheMay
    Được TheMay sửa chữa / chuyển vào 08:27 ngày 15/09/2005
  5. Tropical_Jungle

Tropical_Jungle Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Xem ***y Show, Show Nga đẹp, Show Thái tởm , Xem Show Alkazar, đẹp và hoành tráng, nếu đi ra đảo, nên lặn biển và chụp ảnh!
    Mua thì rất nhiều thứ, vàng bạc đá quí, đồ thời trang, đồ điện gia dụng...tất cả đều rất rẻ so với ở VN, tiềng mang theo thì không kể được, nhưng nên chuẩn bị tinh thần vì khả năng tiếp thị của dân thái là siêu hạng, tớ đã tự nhủ với lòng mình sẽ không mua sắm gì cả, thế mà sang cứ bị mời chào rồi nhắm mắt đưa chân, cuối cùng về tổng thiệt hại hết gần 1 nghìn! xót hết cả ruột. Mang tiền thì mang theo đô, sang đó đổi ra tiền Bath, vì dân thái không tiêu ngay tiền đô như ở mình, hầu hết nó chỉ nhận tiền bath thôi! Còn nếu mang theo thẻ tín dụng thì khỏi cần mang tiềng gì cả! Có thể dùng được ở hầu hết mọi nơi, máy rút tiền thì nhiều vô kể......
    Được tropical_jungle sửa chữa / chuyển vào 08:25 ngày 15/09/2005
  6. bluesky1

bluesky1 Thành viên quen thuộc

Cơ bản là như TheMay nói, bạn đi theo Tour cho khách Việt chắc chắn chỉ đi BKK và Pattaya. Để tham quan tôi thấy hầu hết trong lịch trình đều không đẹp, thua xa VN mình. Có thời gian bạn nên đi mua sắm, khu vực mua sắm rẻ và chất lượng nhất:
    - Pratunam, nằm cạnh toà nhà Amari Water gate, hặc bảo taixi đưa đến Pratunam market là OK. Tại đây, bên chợ có thể mua quần áo (đặc biệt áo phông rất rẻ, tôi mua áo phông nam chỉ từ 100-120 Bath nhưng bạn phải mua khoảng chục cái trở lên nó mới bán, trang sức kiểu hippi.,hoá mỹ phẩm..v...v Bên kia đường là siêu thị đồ IT Pantip plaza, nhiều vô kể và rẻ.Tại đây nếu mặc cả thấy hợp lý thì nên mua luôn vì không có thời gian quay lại đâu. Nếu có một ngày rảnh thì đi chợ cuối tuần Chatuchak ở phía Bắc bằng skytrain, nhưng chắc là không kịp đâu vì bạn đi tuor mà.
    - Ngoài ra vào siêu thị Robinson ở phía Nam BKK, quần áo, đồ điện tử và đồ thể thao rẻ, mua được. Đừng nghe tụi guide mua ở nhũng chỗ mà chúng nó nói là chuyên về cái này cái kia là bị thịt đấy (ví dụ siêu thị đồ da), đắt lòi.
    - Đi chơi tối, nếu bạn là nữ thì hơi thiệt thòi (híc) khuyên bạn nên đến chợ đêm mua vài thứ trang sức lặt vặt kết hợp uống bia, ngắm thiên hạ đi chơi..
  7. Littlemeomeo

Littlemeomeo Thành viên quen thuộc

híc, thế mà ai cũng bảo Thái là Thiên đường du lịch, nghe các bác nói xem ra nó cũng... thường thôi!
    Em thì khoái nhất vụ ăn uống. Không hiểu hàng ăn thái ban đêm hay ban ngày có nhiều đồ ngon không nhỉ? nghe nói là cay lắm hả các bác??? em hỏng ăn được cay, thế mới đau. Thôi đành shôpping!!! àh, có mặc cả được hông ý nhỉ? hay cứ thế mua!!! ban đêm ở Thái không nhộn nhịp hay sao mà con gái không nên đi? Em thấy toàn tách đoàn đi đêm khoái hơn ban ngày rất nhiều, không hiểu ở Thái thế nào? híc híc.
    À mà nên bỏ qua điểm tham quan nào???
    Thanks TheMay, Tropical_Jungle, bluesky1. mong thêm nhiều kinh nghiệm nữa...
  8. cupid84

cupid84 Thành viên mới

Đồ ăn truyền thống Thái có vị hơi lạ, nói chung hơi khó ăn và thường rất cay! Lẩu Thái e cứ hình dung là hoành tráng lắm, ai dè nước dùng là nước luộc hải sản ạ, nhạt kinh khủng!
    Ăn khách sạn thường ăn buffet, đã điều chỉnh khá nhiều nên ăn cũng được! Ăn ngoài thì vào mấy quán "bình dân" xì xụp, ăn cho bít thôi, he he.... cái này nhiều nhất ở Pattaya. Ăn vỉa hè có thịt xiên nướng các loại, rẻ vô cùng (10bath - 20bath) mà lại chống đói hiệu quả!
    Đi Shopping ở Thái mà theo tour thì vừa chán vừa không đủ thời gian! Mạnh ai nấy đi vậy! Ngoài Robinson (hay bán đồ lặt vặt) và MBK (bán nhiều đồ hiệu) - không mặc cả được nếu vào siêu thị hoặc hàng hiệu còn có Pratunam (chỉ bán buôn) và Night Plaza (chỗ này ít người đến vì nó chỉ chuyên thủ công mỹ nghệ Thái) - mặc cả thoải mái! Riêng Patpong nói thách lắm, có khi đắt gấp 5-6 lần mà đồ không đẹp đâu! Nhưng ở Thái chỉ có áo phông nam mua rẻ thôi chứ đồ nữ đẹp thì đắt chả kém Việt Nam (được cái độc và chất tốt )
    Buổi đêm ở Pattaya bạn đã được đi Alkaza Show (pêđê) do tour bao trọn gói! Ở đó cũng có *** show là Show Tây, show Thái và show đậm nhưng phải trả tiền 700 bath/ show. Lên Bangkok cũng có cái đó ở dọc phố Patpong, giá rẻ hơn chút nhưng lem nhem hơn, hi hi, có thêm show Lips chỉ dành cho chị e thôi!
    Chắc con gái đến BKK sợ nhất cái đấy!
    Tham quan theo tour thì đi bằng ô tô, bạn muốn tách đoàn phải báo guide, một số địa điểm nên bỏ qua là Trại sản xuất da giày, trại nuôi rắn, trung tâm đá quý (đắt dã man.....) Nhưng nếu bạn có thời gian thì thuê thuyền đi dọc dòng sông lịch sử Arruthaya ngắm hoàng cung trên sông và xem dân Thái sống ntn, giá 300 bath. Còn ở bãi biển Pattaya có nhiều dịch vụ như nhảy dù trên biển (300 bath), lặn biển (1700 bath)
    Đi taxi cực rẻ, 35 bath khi ngồi lên xe, 2 bath/km.
    À, 1 bath trung bình bằng 400VND, sang Thái đổi tiện hơn, nếu ngại thì bạn lên 27 Hà Trung mà đổi!
    Mà Thái là trung tâm mua sắm nên mang bao nh hết bấy nh! Như tôi đi về là cạn kiệt!
  9. Tropical_Jungle

Tropical_Jungle Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Không lo về đồ ăn! Đồ ăn Thái đúng là cay, nhưng khác Việt mình sang, công ty tổ chức Tour rồi các nhà hàng đã phối hợp với nhau khá ăn ý trong việc phục vụ các thượng đế từ Việt nam sang, nên đồ ăn phần lớn cũng nấu theo kiểu Việt, không cay và dễ ăn! Họ chỉ chèn thêm 1 hay hai món Thái cay nóng của họ vào, nhưng chén hết mấy thứ không cay cũng đã là quá đủ! Tớ thấy chẳng bao giờ chén hết cái mâm cơm cả! Trẻ con cũng ăn tốt mấy thứ này, nên cũng chẳng cần mang đồ ăn như mỳ gói hay lương khô đâu! Để sức mà mua sắm, mang đồ về!!
    Đây là mâm cơm, chỉ có mỗi nồi lẩu Thái ở giữa là cay thôi, còn lại cũng dễ ăn lắm.
    Xin lỗi, ảnh hơi mờ vì ánh sáng yếu mà tớ lại không có chỗ kê máy! thôi xem tạm vậy!
    Nếu đến Pattaya, nhớ ra chơi ở phố đi bộ! Nơi chỉ có cuộc sống về đêm! Ở đấy có tất cả, ăn uống, chơi bời, nói chung, cứ đến sẽ biết! Tớ nghĩ, không nên ngại chuyện an ninh, vì an ninh rất tốt, con người thân thiện! Nhưng nếu đi chơi ở phố đi bộ, ít nhất nên đi 2 người trở lên, không phải vì vấn đề an ninh, nhưng đi chơi ở đó, thường đi vào lúc đã khuya và trở về KS sau nửa đêm hay gần sáng! nên có bạn cùng đi cũng sẽ có cảm giác yên tâm hơn! Nếu là con gái cũng không phải ngại, cứ đi cho biết! cũng chẳng có gì là ghê gớm lắm đâu, chỉ hơi lạ với người Việt mình![​IMG]
    Được tropical_jungle sửa chữa / chuyển vào 08:43 ngày 16/09/2005
  10. bluesky1

bluesky1 Thành viên quen thuộc

Tóm lại nếu bạn đi Thái theo con đường "tua" thì nên bỏ: tham quan trại rắn, Trung tâm vàng bạc đá quí, các cơ sở bán thuốc, cao hổ...
    Đi chơi: Lặn biển, dù bay ở Pattaya- tạm được.
    Alcazza show- tạm được, dù sao đây cũng là đặc sản Thái lan
    Walking street, ở Pattaya, buổi tối đi bộ đừng mua sắm gì(nó nằm dọc bờ biển Pattaya, có thể xem *** show, nhưng nên xem Tiffany show thôi, còn lại thấy hơi "bẩn")- chỗ này được.
    Thăm Hoàng cung, chùa Vàng cũng nên đi cho biết.
    Mua sắm: Ở BKK, quần áo thì mua ở Pratunam market rẻ, mặc cả được, đồ IT mua ở Pantip plazza, đồ điện tử ở Big C là rẻ roài. Có chợ đêm ở gần Pratunam nhưng tôi quên tên roài, ra đó có thể mua sắm những thứ lặt vặt như: đồ trang sức trẻ trung hippi..v.v....Ngoài ra tôi có mua đồ thể thao, quần áo nữ và trẻ em ở Robinson thấy rất rẻ. Còn nếu bạn thoáng một tí thì thả ông xã nhà bạn một tối ở BKK đi body massage cho biết nhé.
    Như thế là bạn đủ mệt roài.