1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Di truyền ... genetics disease

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi Milou, 30/06/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Milou

Milou Thành viên rất tích cực

Các thông tin về động kinh, có liên quan đến di truyền
    http://www.vnexpress.net/Vietnam/Khoa-hoc/2002/03/3B9B9F14/
    http://www.thankinhhoc.com/dong_kinh.htm
    http://www.ykhoa.net/SKDS/THANKINH/68-11.html
    "Những nguyên nhân động kinh được biết hiện nay là chấn thương sọ não, bướu não, ngộ độc chì, các vấn đề trong phát triển não bộ trước lúc ra đời, một vài bệnh lý di truyền hay nhiễm trùng đều có thể gây ra động kinh. Tuy vậy, vẫn còn có đến 1/2 trường hợp không rõ nguyên do."
  2. 13

13 Thành viên mới

Di truyền ... genetics disease

Em muốn hỏi các bác một chuyện khá tế nhị ạ . Mong các bác hiểu biết thật sự và trả lời giúp em mọtt cách nghiêm túc ạ.
    Đó là trong trường hợp hai người co cùng cụ ( tức là bà nội người này là em ruột của ông nội người kia ) thì khi có sự kết hôn liệu có thể di chứng gì ở đứa con không ạ ? Mong các bác giúp em, càng cụ thể càng tốt . ( Về mặt luật pháp thì không có gì ạ )
    p/s : đây là chuyện tế nhị, em rất mong các bác giúp đỡ và cho lời khuyên cũng như ý kiến cá nhân càng tốt ạ , nhưng mong các bác đừng bình luận gì .
    Em cảm ơn nhìu nhìu :)
  3. Milou

Thường người ta kiêng 5 đời, tính ra trường hợp này thì hình như cũng 5 đời rồi thì phải: cụ, ông, bố, con, cháu.
  4. Gerbich

Gerbich Thành viên mới

Chào bạn ,
    Nếu tính theo công thức về genetic and probability thì nếu hai người này ( A + B = bà nội và ông nội là anh em ruột tạm gọi là gene Z ) thì đến đời ba mẹ of A or B di truyền 50% gene Z và đến đời A và B sẽ có 25 % .... kết quả con cái of A + B sẽ có khoảng 1/3 gene Z ... nếu gene Z có những bệnh di truyền thì cơ hội con cháu mắc bệnh khá cao đấy .
    Cho 1 thí dụ cho bạn dễ hiểu là người Á đông hay có 1 bệnh máu di truyền gọi là " Thalassemia " ... nếu gene Z có bệnh này thì con cái A + B điều có bệnh thalasemia trait ( không có triệu chứng , có thể không phát hiện ) nhưng cơ hội sẽ có 1 người con bị " thalassemia " không thuốc chữa ( vì đứa con này có 100 % gene Z , con cái of A + B càng đông thì cơ hội những đứa con mang gene Z 100% càng cao ) .... nếu biết rỏ dòng họ này không bệnh gì trầm trọng thì kết thân cũng không sao .
    Hope that helps!

Note= Yêu cầu đừng mở chủ đề mới , mọi thắc mắc bạn có thể post bài tại : "[topic]77488[/topic]"
    Thành thật cám ơn .
    Được ndungtuan sửa chữa / chuyển vào 23:42 ngày 15/10/2004
  5. ndungtuan

ndungtuan Thành viên rất tích cực

Bác Milou nhầm rồi. Mới có 3 đời thôi bác ạ. Luật pháp không cho kết hôn. về mặt di truyền cũng vậy, rất bất lợi, bác G đã giải thích rõ ở trên. Tuy nhiên, cũng cần bổ sung cho bác G., trên lý thuyết có hàng ngàn bệnh di truyền lặn khác nhau nên tỷ lệ người dị hợp tử Aa trong population rất đông và cũng khó lòng biết chuyện gì sẽ xảy ra nên khuyến cáo vẫn là không nên có sự kết hợp trong vòng 3 đời.
    PS: Hì hì, lâu lâu mới bắt giò được bác Milou 1 phát nên phải làm ngay kẻo người khác xí phần .
  6. Milou

4 Đời thì đúng hơn vì ông bà nội là anh em, con của cố (theo miền nam) cố, ông, cha, con, châu 5 đời cả thẩy, để về hỏi mẹ cho chắc ăn vì bà từng tính cho nghe cái này.
    u?c Milou s?a vo 00:24 ngy 16/10/2004
  7. 13

13 Thành viên mới

Cái này là đã qua 3 đời, đây là đời thứ tư, em đã chắc chắn rồi, các bác không cần hỏi thêm. Còn về bệnh của dòng họ, gen lặn thì em có hỏi một thầy giáo truờng DH Y HN khoa di truyền học, thầy í bảo là khả năng bị bệnh ở đứa con sẽ là 2%-3% ? Em vẫn còn băn khoăn nên hỏi thêm mọi người .
    Được 13 sửa chữa / chuyển vào 02:02 ngày 16/10/2004
  8. Gerbich

Gerbich Thành viên mới

Tôi không hiểu sao lại 2-3 % ... nếu là gene lặn ( silent còn gọi là recessive gene ) thì mỗi đứa con di truyền khoảng 25 , 35 , 50 % , tuy nhiên sẽ có khoảng 1 đứa con của A + B di truyền both recessive genes ... là 100 % .
    Có nhiều gia đình có bệnh di truyền gọi là " private gene " sau vài generations sẽ có 1 người hiện ra bệnh ... lý do là gì recessive + recessive = dominate gene .
    Cách đây mấy tháng tôi có 1 cú phone hỏi tôi ... tại sao cha là máu A ; mẹ là máu B mà con là máu O .
    Trả lời = người mẹ có thể là BO + cha AO ; con sẽ có máu AO hoặc BO ( O là gen lặn ( recessive ) ) hoặc AB ( ba đứa bé này đều di truyền 1 dominate gene ) ... nhưng sẽ có 1 đứa di truyền 2 genes lặn nên máu OO .
    Đây chỉ là cách tính đơn giản nhất trong genetic ... những bệnh khác đi sâu vào , tính khá phức tạp .
  9. Gerbich

Gerbich Thành viên mới