1. Phiên bản ttvnol.com mới đã chính thức đi vào hoạt động. Trong quá trình sử dụng, nếu phát hiện các lỗi của phiên bản mới, mời mọi người thông báo tại đây.
  2. Các thành viên xem hướng dẫn sử dụng tính năng của diễn đàn tại đây.
  3. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đi vào đường ngược chiều bây giờ bị phạt bao nhiêu tiền đấy ạ?

Chủ đề trong 'Public' bởi April_July, 03/10/2010.

  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. April_July

    April_July Thành viên quen thuộc

    Chán thế các cậu ạ.

    Hôm nay đi ra chợ Hàng Da họp tạm ở Phùng Hưng (gọi là chợ tạm Phùng Hưng) mua ít đồ ăn, thế là bị Công An Phường bắt vì đi ngược chiều. Họ bắt đưa về trụ sở Phường làm biên bản, lúc đấy có một em gái đi cũng bị nữa. Vào lúc sau thì có 2 xe nữa bị. Mấy vị công an ở đấy yêu cầu phải có giấy tờ xe mới giải quyết, thì tớ trình giấy tờ xe ra. Họ lập biên bản. Ghi phạt tớ 400K, giứ tất cả các loại giấy tờ xe, cho mang xe máy về, 03 ngày sau đến lấy biên bản nộp phạt rồi lấy giấy đăng ký xe ra, riêng bằng lái thì bị giữ 30 ngày mới được lấy.

    Tôi về tra thông tin xem bây giờ nghi định đã thay đổi thế nào thì search được một cái thế này:

    Luật sư Nguyễn Hồng Bách trả lời:
    Nếu hành vi đi ngược đường một chiều của bạn diễn ra trước ngày 20/5/2010, hành vi vi phạm của bạn sẽ bị phạt tiền theo quy định tại điểm c khoản 3 Điều 9 Nghị định 146/2007/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, cụ thể: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau: “c) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;”
    Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm mà gây tai nạn giao thông nhưng chưa tới mức nghiêm trọng thì bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 90 (chín mươi) ngày; hoặc gây tai nạn giao thông từ mức nghiêm trọng trở lên thì bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe không thời hạn.(Khoản 9 Điều 9 Nghị định 146/2007/NĐ-CP).
    Mặt khác, với hành vi vi phạm đi ngược chiều của đường một chiều, người có thẩm quyền xử phạt có quyền đình chỉ lưu hành phương tiện 30 (ba mươi) ngày bằng hình thức tạm giữ phương tiện hoặc tạm giữ đăng ký phương tiện, biển số đăng ký, sổ chứng nhận bảo đảm an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường. (Khoản 1 Điều 49 - Nghị định 146/2007/NĐ-CP)
    Nếu hành vi vi phạm của bạn diễn ra từ 20/5/2010 (ngày Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02/4/2010 của Chính phủ có hiệu lực), hành vi vi phạm của bạn sẽ bị xử phạt tiền theo quy định tại điểm đ Khoản 3 Điều 9 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP : Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm: “đ) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định”
    Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm mà gây tai nạn giao thông nhưng chưa tới mức nghiêm trọng thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 60 (sáu mươi) ngày; hoặc gây tai nạn giao thông từ mức nghiêm trọng trở lên thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe không thời hạn (Khoản 9 – Điều 9 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP). Cũng theo quy định của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP không áp dụng hình thức tạm giữ phương tiện đối với hành vi vi phạm đi ngược chiều đường của đường một chiều.
    Theo các quy định trên, nếu hành vi vi phạm của bạn diễn ra trước ngày 20/5/2010, bạn có thể bị tạm giữ phương tiện 30 ngày. Nếu hành vi vi phạm của bạn diễn ra từ ngày 20/5/2010, bạn sẽ không bị tạm giữ phương tiện.


    Theo như trả lời ở trên thì họ không giữ xe của mình là đúng, nhưng mình xin hỏi họ phạt mức phạt như vậy là có đúng hay không? Và quy trình giữ và lấy giấy tờ xe như vậy có gì đúng và chưa đúng chưa?
    Hay có nghị định nào mới ra nữa mà mình chưa kịp update, rất mong các bạn tư vấn vụ này.

    Thanks,
  2. bluetea

    bluetea Thành viên rất tích cực

    Quy trình giữ giấy tờ thì mình chả biết, nhưng mình thấy nó hợp lý, vì người lập biên bản phạt tại chỗ chỉ có thể phạt ko quá 200K. Trên 200K là mang về cho trưởng đồn ký quyết định phạt. Cho nên giấy tờ bạn bị giữ để ngày sau mang tiền tới đôn đóng tiền phạt. Khi đi nộp phạt thì phô tô sẵn cmnd.

    Về phạt 400k. Ông Luật sư nói mình thấy ko sai, nhưng trong NĐ có 1 từ ko định nghĩa nên bạn bị áp vào mức phạt 400K. Đó là từ "xe máy chuyên dùng". Do vậy, bạn bị áp vào Khoản 3, Điều 10 của NĐ này.
    Bạn thử lấy Biên bản phạt ra xem nó áp bạn vào khoản nào điều nào.
  3. meoindex

    meoindex Thành viên quen thuộc

    ** sửa sai **
  4. camtu_mh01b

    camtu_mh01b Thành viên quen thuộc

    mình cũng đã từng bị như thế này, không bị giữ xe, và bị phạt 300K
  5. vianhyxem

    vianhyxem Thành viên rất tích cực

    ngay lúc đó tống vô mồm nó 200k, hoặc thậm chí là 500k, thì đã nguyên xi người, xe, giấy tờ ra về :D
    giờ vẫn 400k + mua nợ vào người ...
    ôi mình kinh nghiệm với cái trò này quá rồi, hjx
  6. saobangleloigirl

    saobangleloigirl Thành viên rất tích cực

    Thế e cũng hỏi luôn nếu vượt đèn đỏ thì bị phạt bao nhiêu ạ? Vì e hay có tính cứ đèn vàng là vẫn đi chiều qua bị 1 chú cứ nhìn nhìn, e cũng nhìn nhìn rồi cười cười.
  7. vianhyxem

    vianhyxem Thành viên rất tích cực

    ở tỉnh thì là 400k giữ xe 30 ngày
    ở HN và SG thì 400k giữ giấy tờ 30 ngày
    đèn vàng nếu bánh qua vạch rồi thì đi tiếp, bánh chưa qua vạch mà vượt thì nó túm như đèn đỏ
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    ca này nó túm thì khi trình giấy tờ xe nhớ kẹp vô 200k vào giữa, khỏi phải xin xỏ nhiều, mất time :))
  8. GADONG

    GADONG Thành viên quen thuộc

    em cũng muốn hỏi vì em vừa bị y như trên. E nộp phạt rồi nhưng bị giữ 30 ngày giấy phép lái xe. Sau 30 ngày ra lấy giấy phép có mất phí ko các bác nhỉ ?
  9. vianhyxem

    vianhyxem Thành viên rất tích cực

    giữ giấy phép thì hình như ko mất tiền hay sao ý
    còn giữ xe thì 4k/ngày đối với tỉnh lẻ, ko biết ở thành phố tính ra sao :)
  10. fanX

    fanX Thành viên rất tích cực

    Hình như rẻ thôi 15k một ngày ngoài ra xe được khuyến mại vứt giữa trời không cần che chắn.

Chia sẻ trang này