1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Địa chỉ, món ăn ở Sài gòn

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi dontcha, 29/11/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dontcha

dontcha Thành viên mới

Địa chỉ, món ăn ở Sài gòn

Em thấy có món ăn ở Hà nội mà không có món ăn ở Sài gòn thì hơi ganh tị một chút nên em mở thêm cái topic này, mọi người ai biết địa chỉ nào giúp em một tay để có được nhiều địa chỉ dễ tham khảo nha!

Em mở hàng một vài chỗ mà em hay được giới thiệu dùng thử hehe?

1. Gỏi bò khô (cái này được đưa lên báo SGGP cuối tuần): ngồi lề đường (được cung cấp miếng lót cho cái chảo của mình đàng hoàng, 1dĩa/miếng lót! Không ăn thì đứng đợi bạn ăn nhe! Cái này nói thiệt!), ngay cổng đường Hai Bà Trưng của CV Lê Văn Tám! Buổi tối bán chừng 6h-8h tuỳ vô gỏi thôi! 6k/1dĩa gỏi ko, hông có bò, 3k.
    2. kem nhãn ở đường Đinh Tiên Hoàng có 2k/ly bé tí, ăn cho vui! Nhưng em thấy cũng được lắm! đi qua ngã tư Điện Biên Phủ rồi qua tiếp ngã tư xéo xéo nữa xong nhìn bên tay phải có cái hẻm chợ, đứng ngoài thấy đông người là biết liền!
    3. Bánh cuốn Tây Hồ trên đường Đinh Tiên Hoàng, nóng hổi ngon lắm! Bánh cuốn Hải Nam trên Cao thắng thua xa hay Hồng Hiên ở Kỳ đồng rồi cái gì ở 3/2 nữa thua hết! coi như có tới 4 chỗ ăn bánh cuốn hen!
    4. Bánh tráng Trảng Bàng, cái này yummy lắm nghen! Đi được thì ra Hoàng Ty 2 ở Thanh đa (coi chừng sụp đất, ngồi xa bờ sông chút!) còn ko, đi nhiều nơi Hoàng Ty trong Sài gòn nhưng em thấy ở trên đường Nguyễn Văn Thủ, gần ngã ba Hai Bà Trưng, ngay kế bên KEN là good (cái này đi mua đồ ngía qua thấy người ta ăn em cũng nhào vô). 20k/phần 1 người ăn, ai thích ăn rau nhiều trừ thịt như em thì ăn được, thịt luộc thơm lắm . Bánh canh ở đó giò to lắm nhưng em ko thích ăn bánh canh nên ko có recommend.
    Lục lại trí nhớ coi còn cái gì trên khúc đó nữa ko?!
    5. Bánh tằm bì, hồi đó em thích nhưng bây giờ thì ngán lắm gùi! Ăn ở 370 Hai Bà Trưng, hoặc trong Ngon ở NKKN cũng được, hay ra Thanh Bình trên đường Lê Thánh Tôn gần chợ Bến Thành, có nhiều món, tụi tourists nó cũng hay ăn nhưng em thấy có cái món gì ở đó dở lắm đừng có ăn, cua rang me hay sao đó!
    6.Đồ nướng, ăn ở 3T, phục vụ lịch sự, quán hay hay cho 1 nhóm bạn, vừa ăn vừa ngồi nướng ở đường Tôn Thất Thiệp, lầu 3, ở dưới trệt là Kem Fanny gần nga ba Pasteur.
    7. Hủ tíu Mỹ tho Thanh Xuân, đối diện với Kem Fanny, đường Tôn Thất Thiệp luôn.
    8. Bò bít tết, chắc ai cũng biết Nam sơn trên NTMK khúc đối diện Tao Đàn, trong hẻm cụt, em thì ko thích ăn lắm ngoại trừ món khoai tây chiên ở đây, em quất liền 3-4 đĩa là chiện thường ở huyện! phục vụ thì tồi! hoặc ghé qua Hoả Diệm Sơn, bò cắt sẵn ko phải đánh vật! ở Võ văn Tần gần ngã 3 Trần Quốc Thảo hay Cao thắng đối diện Đức Phát thoáng mát.
    9. Nước mía ở Cách Mạng Tháng Tám gần ngã ba Sương Nguyệt Ánh, có cả canh bún ở đó nữa.
    10. Đồ Huế thì có Nam Giao ở trên đường Lê Thánh Tôn gần Thanh Bình, trong cái hẻm cụt nhỏ xíu! Ăn bánh bột lọc được nhất! hay quán Kim Long ở đường Trần Quang Diệu, trong cái hẻm bên tay phải, hình như hẻm 80 hay sao đó em ko rõ.

Mười cái này trước nha, dài quá mọi người đọc nhức mắt la em chết!
    Mọi người ăn ở đâu ngon nữa bổ sung cho em nha! Em muốn thưởng thức hết! Em thích nhất món Bánh canh cua, ở Sở giao dịch 2 thì dơ quá ah! ở Như lan em ko thấy ngon, ở Nguyễn Thông thì cũng được! Ở trên đường Ngô Quyền cũng vậy, mọi người khen nhưng em tới thử thì ko thích, còn ở trong chợ Nguyễn Tri Phương thì em thấy ko đậm đà mặc dù ai cũng khen.
    Ai ăn ở đâu ngon nữa thì rủ em mí! Cứ ăn hàng là em đu theo!

Kính biếu!

PS: Ai mà thấy được nhớ vote * cho em nhá! em thích ông * , đang đi lụm!

Được dontcha sửa chữa / chuyển vào 19:53 ngày 29/11/2005
  2. hitlai

hitlai Thành viên mới

Muốn ăn bánh canh cua hả. Cũng gần chợ NTP và chỗ NQuyền. Ngã 4 Ngô Quyền, Vĩnh Viễn. Ngô Quyền quẹo qua hướng về NTPhương vừa quẹo vào là thấy quán thứ 1 : ăn tạm được giá bèo vì làm hơi lâu. Đi tới tí nữa là quán thứ 2 ăn được nhưng hơi chặt. Thử đi nói chung 2 quán này bán ngon hơn mấy chỗ kia, mấy chỗ kia bỏ màu nhiều quá nhìn khiếp luôn.
  3. hitlai

hitlai Thành viên mới

À quên bổ sung thêm. Muốn ăn bánh tầm bì thì đến đường Nguyễn Trãi, ngay ngã 3 Bùi Hữu Nghĩa vừa xỉa ra đối diện Phở Lệ thì phải. Bán buổi sáng thôi nhưng chổ đó không có chỗ để xe đâu thường thấy mua về không. Giá hơi căng 1 tí chắc tại vàng lên giá.
  4. dontcha

dontcha Thành viên mới

Thế á? Phải kiếm bạn đi thử ngay! Vote cho hitlai * nè! Sáng chói long lanh luôn! Kiếm cái avatar gắn vô nữa là màu sắc sặc sỡ hen heheh?
    Uh, chỗ bánh tằm bì này cũng biết mà không nhớ nó ở khúc nào tại cứ mỗi lần đi ngang ghé vô! nhớ lần mua bịch thập cẩm mà đến 20k cái này là giá hồi trước khi xăng lên đóa. Buổi nào cũng bán hết! nhưng chiều thì hết sớm. Gửi xe chỗ quán càphê Trung Nguyên đi bộ qua tẹo.
    Tèn ten ten?..
    Tiếp nhen! Mọi người phải ủng hộ post chung danh sách với em nữa chứ! để mình em solo buồn lắm lắm!
    11. Bún riêu ở đường Đinh Tiên Hoàng, ở đó ăn ốc nhồi hay cái gì mà nguyên cục thịt băm trong mình con ốc đó cũng ngon. Từ Ngã tư NTMK quẹo qua Đinh Tiên Hoàng thì nó nằm bên tay phải, ngay đầu cái hẻm.
    12. Bò Bít tết có chỗ nữa là ở Đinh Tiên Hoàng, qua cầu gì gì ah cầu Bông, nằm ngay chân cầu đi từ hướng quận 1 qua. Hình như là chiên bằng bơ hay sao đó! mọi người khen ngon nhưng em ăn không có cảm giác tại khoai tây ở đó ko đúng gu em.
    13. Ăn đồ ăn Phan Thiết, hay hay, có bún chả cá nữa rồi gỏi bằng cá sống (dĩ nhiên trụng sơ gùi ?" sán lãi gì em ko biết ah nha!) ở 15A Bùi Đình Tuý bình thạnh hay sao đó em ko nhớ địa chỉ, tại được chở mà nhưng tên quán là Đất Phan.
    14. Cháo lòng đi! Em cũng thích món này! mỗi người một chỗ khác nhau, ở Võ Thị Sáu hay hẻm ở NTMK nhưng em thích ở Kỳ đồng! trông cái chỗ hơi dơ dơ nhưng em thấy ăn ngon lắm, đối diện với Massage Kỳ đồng hay là Phở Anh ý! Đầu ngay cái hẻm, đi cỡ 4-5h giống em ý chứ lần 8h em ghé đóng cửa rồi. Hay ở trên đường gì song song với đường Pasteur mà từ Bùng Binh Quách Thị Trang quẹo xuống ah! ngay với ngã tư Lê Thị Hồng Gấm bên tay trái, đông người ăn lắm cả cháo mực nữa! rồi trên Cao Thắng cũng có.
    15. Trên Kỳ đồng, gần chỗ ăn cháo lòng thì có chỗ bán bún bò, với cháo cá lóc.
    16. Gần gần đó nữa, quẹo vô cái hẻm đối diện mà đầu đường bán phở với miến cũng đông người ăn, chạy vô rồi thấy tiếp cái hẻm bên tay phải nhìn lên cao cao thấy cái biển ?obún ốc gì gì ?o đó em quên béng mất tên của người Bắc. Bột ngọt hơi nhiều, ai bị mẫn cảm bột ngọt như em thì cẩn thận.
    17.đi lên tiếp nữa đối diện với Hồ bơi Kỳ đồng là Bánh bèo chén của người Huế, ăn ngon! Giá khoảng 8-9k dĩa ah hay kêu 1 lượt 1 mâm là 20 chén ăn nhâm nhi. Nó nằm trong cái hẻm cụt kế bên cái quán nhậu bên ngoài hẻm là Bó né, né luôn tại hông thấy ai ăn hết! Muốn 1 chỗ khác của Bánh bèo theo kiểu này nữa là trên đường 3/2 đầu hẻm đối diện với Bánh xèo A phủ. Mấy chỗ này đi sớm nghen, lúc 4h đến cỡ 7h30 là dọn nồi đó.
    18. Bún mắm đi! Bún mắm, canh bún, xôi gà xôi mặn xôi ngọt ở Nguyễn Trung Trực, đi qua ngã tư Lê Thánh Tôn với Nguyễn Trung trực nằm bên tay phải, đối diện với ITC hay cai gì mà hồi trước bị cháy đó!
    19. Trong chợ Bến Thành có chỗ bán Bánh cuốn ngon nổi tiếng em chưa ăn bao giờ, bạn chỉ mà quên xừ mất tên.
    20. Bánh xèo nhe! Bánh xèo Đinh Công Tráng đổ ko có nghề, miếng rìa dày cui! Phải đi qua Ngô Quyền, nằm đoạn khúc giữa ở Ngã tư Hùng Vương với Nguyễn Trãi. Ngon! Nhưng em nghĩ nên mua về rửa lại rau! 1 lần em đang say sưa đưa vào miệng thì nguyên con sâu trong rau nó đu ra tay em?. xiuuuuuuuuu?. Từ đó giờ chưa dám ăn lại nữa nhưng bạn bảo như thế mới là rau sạch!
    Rồi? em sắp cạn vốn đó! ai biết mà không nhanh tay nhanh chân vào giúp em một tay là topic này tiêu luôn!
    Té ngay????
    Được dontcha sửa chữa / chuyển vào 10:13 ngày 02/12/2005
  5. be_map_be_ngoan_1808

be_map_be_ngoan_1808 Thành viên mới

Đề nghị bác Dontcha viết sao cho anh em đọc còn hiểu, chứ bác viết kiểu đó giống như thách thức "đọc được chết liền" vậy.
    Tui thì chưa thử qua món bánh tằm bì ở Nguyễn Trãi mà bác hitlai giới thiệu. Chỉ biết là mỗi khi tui thèm bánh tằm bì lại mò lên quán ở đường Hai Bà Trưng (gần chợ Tân Định), chỗ đó cũng đông lắm, bàn ghế sạch sẽ, chỗ ngồi mát mẻ và giá cả cũng phải chăng.
    Còn về bún mắm thì bản thân cá nhân tui nhận xét chưa thấy chỗ nào ngon bằng bún mắm ở Nguyễn Thiện Thuật (Q3). Chỗ này thì miễn bình luận, vì quá ngon! Đến đoạn Điện Biên Phủ giao với Nguyễn Thiện Thuật rồi đi thêm khoảng 100m nữa, quẹo tay phải, chỗ có cái bảng vàng khè hình như là chùa miếu gì đó. Quán bún mắm dễ nhận ra lắm, thử một lần đi rồi bình luận sau...
  6. haichi2001

haichi2001 Thành viên mới

Chi thấy kiểu viết này hay đó chứ
    Bún Mắm thì còn có chỗ gốc Nhật Tảo và Ngô Quyển ở Quận 10 ( gần chợ NTP) ăn cũng được lắm nhưng chỉ bán buổi sáng thôi (gần đó có quán phở ăn cũng được lắm đó) hình như là đối diện thì phải
    Cơm tắm thì chỗ đường Nguyễn Tri Phương (hường 3/2) quẹo trái chỗ đèn xanh đẻn đõ với Bà hạt. Cơm ăn cũng được lắm đó
    Bánh canh chợ Nguyễn Tri Phuong thì đúng là chắt lượng giảm lắm, cách đây chững 5 năm thì ăn ngon lăm nhưng giờ thì chẵng giống cũ nữa rôi (nhưng bánb canh Nguyễn Thông ăn được lắm chứ, năm ngoái Chi 1 lần ăn đến 2 tô đó)
    Bún riêu Kỳ Đồng ăn cũng ngon mà ( chỗ miềng Kỳ Đồng đi vào 1 chút nữa)
    Năm ngoái, Chi được ăn món bánh căn Phan Thiết trên Nam kỲ KHởi Nghĩa ( khúc gần với cafe Window) có đầy đũ các loại nước chấm
    Giờ đi ngũ để nhớ còn món nào ngon ko nhi?
    giớ lại nhờ đến Phá lấu ở chỗ trường Đống Đa ( đường Nguyễn Trải thì quẹo vào)> Ngon lắm, có lần cả đám ăn mà chén xếp lên nhìn thây đã lắm.
    Áh nhớ ra kem Thủ đô nắm trên đường gì đó ờ Quân 5 ( ah TRần Hưng Đạo) đối diện với 1 cái nhà hàng nguời Hoa ( hường ra Nguyễn Tri Phương). Ngon cực kỳ
    Let''s Enjoy if you have chances
  7. dontcha

dontcha Thành viên mới

Đọc được chưa vậy?
  8. dontcha

dontcha Thành viên mới

Wow! thấy * lấp lánh thích ghê! ... sao vote cho hitlai mà ko được hen?!
    Ui, có chỗ bún mắm với phá lấu mới! các ấy cho tớ cái giờ mí! tới mà dọn nồi thì bùn nhắm! Ah chỗ trường Đông Ba là Nguyễn Trãi quận mấy thế?

9. haichi2001

haichi2001 Thành viên mới

trường Đống Đa hình như ở quận 5 bạn àh. đối diện chỗ cổng hình như là cao đẳng sư phạm trên đường Nguyễn TRãi có con đuờng chạy vào và gặp cái ngã tư đầu tiên phẹo phải ( truớc 5h thường có nhưng vì đã lâu Chi ko có điều kiện để tới đó nên ko cập nhật thông tin)
    Còn chỗ bán bún mắm thì chỉ bán buổi sang thôi chắc truớc 8h sáng là được đó mà
    Dân Sài Gòn phải biệt thương yêu nhau chứ
  10. dontcha

dontcha Thành viên mới

Bữa nay mình đi ăn phở nhen!
    1. Phở Anh ở Kỳ đồng nè, ăn bình thường nhưng sao mọi người cứ khen ngon? 11k
    2. Phở Phú Vương ở đường Lê Văn Sĩ khúc gần Ngã tư Phạm Văn Hai nìa, thịt nhiều mênh mông! 12k. Ăn cũng được thấy đông lắm!
    3. Phở Hải Sơn đi buổi sáng ý! Đối diện công viên 23/9 trên đường Phạm Hồng Thái (mà chỗ bên kia đường chứ ko phải bên New World).
    4. Phở Lệ trên đường Nguyễn Trãi! Nhỏ bạn kêu đối diện có quầy bán dầu cháo quẩy ăn cũng ngon.
    5. Phở ở trên đường Nguyễn Tri Phương buổi tối mới bán cỡ 6h ko nhớ nó nằm khúc nào nữa! đi từ 3/2 qua nhìn bên tay trái, có qua cái ngã tư hay sao đó! cái chỗ mà bán bún bò chung với bán phở rồi bán cả sinh tố nữa! ăn thấy được lắm có điều ít bàn, bữa nhảy vào ngồi luôn có mấy bạn kia rất xì tin màu sắc đang đứng đợi nhau nhìn tớ bằng cặp mắt mang hình viên đạn, tớ cười te tét xong quay qua tô phở!
    6. Phở, phở ở đâu nữa hen? Hơn 1 năm trước đây thì hay ăn phở 24. Kêu phở công nghiệp chỗ nào cũng giống nhau nhưng hông biết sao nữa thấy ăn ở đường gì gì gần Sheraton ngon hơn! Chắc cái đó là chỗ đầu tiên à?! Bây giờ thì ko ăn nữa tại nó ngọt quá! có người bảo đó không phải là phở! chắc là tại người Bắc nên hông quen?
    @haichi2001 bổ sung thêm cho dontcha cái list phở kìa! Bữa nay tặng cho Chi nè.
    @Hitlaiiiiiiiiiiiiii
    Hix..hix? đi kiếm không có ra đâu! Cái đường Ngô Quyền nó song song với Nguyễn Tri Phương làm sao mà đi ra được hướng Nguyễn Tri Phương??? Hu?.hu? mang tiếng dân Sì gòn chứ đi đâu là lạc đó ah! chỉ lại đi Hitlai oiiiiiiiiiiiii
    Đang trong giai đoạn giảm cân trước khi đi học nên cũng chỉ thử được chút chút thôi ah!