1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

điện năng laptop tiêu thụ bằng bao nhiêu % desktop hả các bác?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi vianhyxem, 20/05/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vianhyxem

vianhyxem Thành viên mới

điện năng laptop tiêu thụ bằng bao nhiêu % desktop hả các bác?

câu hỏi như tiêu đề ấy ạ.hè rồi mà dùng lap nhiêề ko bít có tốn nhiều điện ko ạ?
    so sánh giữa Lap với Des cùng cấu hình tương đương và chạy ứng dụng như nhau nhé.VD như con D400 của em mà so với 1 con P4 2.4Gz - cùng chạy Xp,duyệt FF cỡ chục tab,WMP,notepad,yahoo.
    bác nào thạo thì so sánh giúp em phát cho có cái nhìn tổng quan
  2. Rousseau

Rousseau Thành viên mới

Đởn giản bác tính công suất của laptop theo adapter ấy, thường là từ 65-85w/h.
    Còn desktop thì tính thế này: thì cứ lấy đại màn hình CRT 17" nhé (màn CRT, màn hình càng lớn càng ngốn điện ghê gớm) ~~> 130-150w/h. Case thì ít nhất là 220w (nguồn không đã từng đấy rồi) đến 350w (ngoài ra còn phụ thuộc vào thiết bị bác cắm thêm nữa). Bác cứ tính thế rồi cộng vào. Tiền điện trả cũng sướng.
    Tóm lại laptop ngốn điện ít hơn desktop nhiều.
    Ngoài ra bác có thể dùng UPS của bác: rút điện ra xem laptop hoặc desktop chạy được bao lâu là biết ngay. Thằng nào chạy được lâu hơn sau khi rút điện (cắm ÚP) thì thằng đấy ngốn điện năng ít hơn.
  3. duongthailam

duongthailam Thành viên rất tích cực

- Laptop loại thường nhé! 12 - 15V DC, 3 - 4A thì 1h ngốn tầm 36W - 60W.
    - Desktop cũng loại thường nhé! Màn CRT 17" tầm 75 - 90W, Case tầm 150 - 350W thì 1h cũng ngốn tầm 250 - hơn400W.
    - Kết luận Laptop tiêu thụ tầm 15% điện so với Desktop.
  4. vianhyxem

vianhyxem Thành viên mới

he he,kiểu này thì yên tâm để Lap cả ngày đc rồi.Tính ra bật lap cả ngày tốn có gần 2k/ngày (e dùng điện nhà trọ các bác ợ :D 1800/số :D) thì dùng tẹt bô hihi