1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

điều gì quan trọng?

Chủ đề trong '1980 - Hội Khỉ Sài Gòn' bởi acmilan, 05/03/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. qandt4ever

qandt4ever Thành viên mới

Mấy người chat chít nhiều quá, viết thêm vào ngại chết men luôn !
    Theo tui thì cái gì cũng quan trọng. Tất nhiên, tui cũng chỉ là một người bình thường, ko phải cái gì cũng có, nên tui cũng phải chọn. Nhưng nhiều khi, con người ta phải trả giá thật đắt cho sự lựa chọn của mình.
    - Hiện giờ tui không ở bên cạnh ba mẹ tui. Có thể nói là hiện giờ tui (tạm thời) không có gia đình. Chỉ nói đến việc viết mail dzìa nhà cho ba mẹ tui hàng tuần, tui cũng ko làm được, đơn giản vì lười quá chứ thời gian thì có đầy. Tui cũng ko biết sao nữa, nhưng tui cũng thuơng gia đình tui lắm chứ bộ ! No commen hén !
    - Hiện giờ tui cũng ko yêu ai, cũng chẳng ai yêu tui. Tui cũng muốn yêu, nhưng nghĩ đến cảm giác phải dấn thân đi chinh phục một người con gái nào đó từ đầu, tui cảm thấy sợ. Tình yêu đầu và có thể nói là duy nhất, tui đã dành cho một người, người đó giờ cũng như tui, cũng đều xa quê hương cả hàng ngàn km. Mỗi đứa theo đuổi con đường mà mình đã chọn. Trong hoàn cảnh hiện giờ như tui, việc yêu một người khác không phải là khó, thế nhưng ... yêu để làm gì ???
    - Hiện giờ tui đang học, học vì tương lai của tui, của chính tui. Bỏ lại quê nhà tất cả những gì đang có: một chương trình Đại học dang dở của năm cuối, một tình yêu đang trong giai đoạn nồng cháy, một gia đình đầm ấm, một chiếc xe đủ ngon để chạy vi vu đây đó, một cuộc sống thoải mái chẳng phải lo gì, kể cả tiền xài... Để rồi sang đây, tui có gì cho mình ? mọi thứ bắt đầu từ một con số 0 to tướng. Cái gì cũng phải học, học từ a, b, c trở đi. Cái đất nước quái đản này không xài tiếng Anh, nên việc không biết tiếng của người ta làm cho mình trở thành vừa câm vừa điếc. Vậy mà tất cả đều phải tự lo, tự tìm nhà ở, tự nấu cơm ăn, tự quản lý tiền bạc thật khéo để tiền xài trong một tháng không vượt quá "ngân sách". Dần dần tạo ra các mối quan hệ để tìm việc làm thêm trong thời gian học. Rồi thì sau 2 năm, cuộc sống cũng ổn định, không quá gian nan như trước nữa. Thế nhưng, nhiều đêm trước khi đi ngủ, tui tự hỏi mình. Liệu mình đã đúng hay sai khi quyết định từ bỏ tất cả lại và ra đi như vậy. Một câu hỏi mà tui... cũng chẳng biết trả lời ra sao nữa ! Chỉ biết rằng, tui đang có tự do và thực sự, tui đã trưởng thành lên rất nhiều, còn tương lai thì... vẫn chưa thấy đâu cả. Theo tui, câu trả lời vẫn nằm ở phía trước, đúng vậy không mọi người ! Không biết trong trường hợp tui, mọi người sẽ quyết đinh ra sao hén ?
    Thôi hen, bibi nha. Đi ngủ !
  2. sunli

sunli Thành viên mới Đang bị khóa

To qandt4ever:Tại sao bạn lại phải ngại nhỉ ? Cứ viết vô tư đi , Sunli hoan nghênh bài viết của bạn đấy.
    Đọc topic này đã từ lâu ,Sunli muốn viết nhưng nghĩ lại mình thật ba phải ,
    bởi vì ai hỏi mình : bạn thích cái gì nhất
    trả lời :Còn tùy
    Hỏi :ai là người bạn thần tượng nhất
    trả lời :tùy thời gian và tâm trạng
    và cũng trả lời tương tự như thế với câu hỏi :Bạn xem cái gì là quan trọng nhất ?
    Mình thấy cũng còn tùy vào thời gian.Mỗi giai đoạn trong cuộc sống mình đặt ra cho mình một cái đích , à không nghe ghê quá , xin nói lại là đặt ra cho mình một mục đích,đó chính là cái Sunli cho là quan trọng nhất ,trong giai đoạn đó.
    Xin gửi tới tất cả các bạn , gửi đến những người đang phải bon chen để giành cho mình một địa vị trong cuộc sống ,phải rời xa quê hương gia đình để lập thân , lòng cảm phục của tôi.Và xin nói với các bạn rằng đừng băn khoăn hay hối hận về điều đó ,không bao giờ đạt được một thứ gì trong cuộc sống này mà không phải trả giá .Để được vinh quang càng cao thì cái giá bỏ ra càng đắt .
    Xin cám ơn các bạn đã đọc những lời dài dòng này .Sunli là thế đấy , hehhehhe
  3. anh_bach

anh_bach Thành viên mới

He he anh_bach mà có hình con chó lên má thì trông đẹp zai lắm nhở ... Hồi hộp quá ... anh pót nhanh cho mọi người chiêm ngưỡng với nhé.
    Mà một vợ 3 con ở đâu ra thế nhở?... Đúng là nghe lạ thật đấy ... mình nhớ là ở đâu đó có nói là Anh_bach không có vợ cơ mà ....chẹp chẹp anh_bach mập lắm rồi,vượt qua cả mức cho phép rồi cơ ,kô thiếu cân đâu venus ....
    Được Lari sửa chữa / chuyển vào 16:49 ngày 16/04/2004
    [/quote]
    Cái gì cơ... Anh?!? Mập lắm rồi!?! Không có vợ!?! Em xem lại thế nào chứ thế này thì oan cho anh wá... xem có nhầm với một "anh_bach" nào khác ko? Cẩn thận đó nha, 1m2 bây giờ có khoảng 80 man lừa đảo đấy...
    Cái gì đấy... hai đứa hết ý tưởng sáng tạo rồi hay sao mà (dám)lấy ảnh Toto dán lên quả mặt của anh... Uýnh cho một trận zờ . Hehe, Venus không biết kiểu iêu ngồi ngắm trăng đếm sao à, đi học lớp bồi dưỡng iêu đi, "nạc hậu" quá, sau khi nói với người yêu rằng: "trăng hôm nay cao quá", tất cả các "anh khờ" sẽ làm gì không?.
    Ừm, có vẻ hơi đi lạc đề với cái topic này rồi, xin lỗi các bác nhé. Cài số lùi cái roẹt!
    -----------------------------
    Đọc lại điều quan trọng nhất của dân 80, thấy dường như với hầu hết (chứ không phải tất cả nhé) mọi người, điều quan trọng nhất lại đang nằm ở... tương lai, ở mục đích phấn đấu phía trước. Này nhá, tiền bạc này (chắc chắn là chỉ những người chưa có (nhiều) tiền mới mong kiếm được nhiều tiền bạc thôi), sự nghiệp này (rõ quá rồi còn gì), gia đình này (chắc cũng chủ yếu là chia ở thời tương lai thôi), tình yêu... Tuổi trẻ, thông thường là như vậy, tất cả đều mải mê theo đuổi những mục đích và đều gặp nhau ở sự kỳ vọng cho tương lai... Lại nhớ một bài hát ngày xưa vẫn thích nghe, kể về một đứa trẻ sống trong một ngôi nhà hạnh phúc, ngày ngày mơ trở thành một người đàn ông; đến khi lớn lên, biết thế nào là đói, thế nào là sợ hãi, lại thèm được trở về thời thơ bé... và rồi "trước thềm nhà rêu phong, có một người đàn ông, bỗng ngồi khóc nhớ những ngày thơ ấu..." Điều quan trọng nhất có lẽ chưa chắc phải nằm ở nơi chân trời góc bể, mà có lẽ đang ở cạnh bạn, có khi bạn đang để nó dần tuột khỏi tay mà bản thân cũng không ý thức được điều đó... Chỉ đến khi "con cá mất là con cá to..." thì đã muộn. Tôi không bảo bạn đừng mơ ước, cũng không bảo bạn đừng phấn đấu cho tương lai. Điều tôi muốn đóng góp là, điều quan trọng nhất phải là điều phù hợp nhất với bạn, và hãy bắt đầu từ những cái phù hợp nhất, cho những điều thích hợp nhất. Nói thì dễ thật, nhưng biết được cái gì thực sự phù hợp với mình thì quả thật là rất khó. Nhưng như một lời thoại hài kịch "Ở đời phải biết mình là ai..." Khó thật đấy!
  4. venus_mars

venus_mars Thành viên mới

chả hiểu cái zì cả
    trăng cao quá thì sao? cứ úp úp mở mở...........
    chị sờ nâu: tình hình cũng gọi nà đủ sống chị ạ, há há.....
    mà em nói thật chứ, cái fù hợp nhất với mình (trong tương lai) có khi lại mâu thuẫn với cái fù hợp nhất với mình ở hiện tại
    hê hê

Được venus_mars sửa chữa / chuyển vào 11:11 ngày 17/04/2004
  5. fallingsnow

fallingsnow Thành viên mới

Biết là câu trả lời vẫn ở phía trước mà đúng như em venus nói là có khi cái phù hợp với mình ở tương lai sẽ không phù hợp với mình ở hiện tại nhưng mà chúng ta vẫn fải cố thôi.....cái gì chả có giá của nó bác qand nhỉ???
    Nói thật tôi cũng ko hiểu sao bác lại từ bỏ nhiều thứ thế để đến 1 nơi xa lạ và nhất là tại sao fải chia xa mối tình của bác vì darling của bác có thể đợi bác được cơ mà???? và tại sao bác fải hi sinh nhiều đến thế vì du học nó có nhiều con đường cơ mà???
    Nhưng cái gì đã qua thì dù có nhìn lại nó vẫn cứ xảy ra rồi ...cái quan trọng là mình giờ sống cho hiện tại.. past is mmemory, present is present......nếu bác cảm thấy con đường hiện nay của bác nó vui vẻ và bác bằng lòng với nó thì bác băn khoăn nhiều làm zì mà kể cả không bằng lòng thì chúng ta vẫn cứ fải cố vẫn fẩi sống vẫn fải chiến đấu vì ước mơ của chung ta thôi...
    bác hi sinh nhiều cho nó rồi thì bác cũng cần fải thực hiện nó đến nơi đến chốn để không fí những zì bác đã hi sinh ....Tuy nhiên nếu tôi ở vào tình hình của bác thì toi sẽ chảng từ bỏ zì cả nhất là từ bỏ người tôi yêu trừ khi 2 người ko còn yêu nhau còn nếu chỉ vì khoảng cách và time thì sao tôi lại fải từ bỏ nhỉ???Trên đời này đâu dẽ kiếm được darling của mình đâu nhỉ??
    hehhe chắc thế nên tôi vẫn chưa tìm được..
    Thôi lại lan man rồi
  6. Lari

Lari Thành viên mới

Mình đang để cho cái điều quan trọng của mình dần tuột khỏi tay ,mình ý thức được rất rõ ràng nhưng tại sao vẫn không thể ngăn cản nó trượt tiếp nhỉ? ..... Không lẽ mình lại sẽ ngồi đợi nó tuột hẳn rồi sẽ ngồi nghĩ lại mà hối tiếc và tự trách mình tại sao lúc đó không dừng lại sao?
  7. venus_mars

điều zì là quan trọng? điều zì, điều zì, điều zì?
    <--quan trọng

8. chits

chits Thành viên rất tích cực

Tiền bạc, vật chất ...
  9. fallingsnow

fallingsnow Thành viên mới

Nhìn cái hình này của em cũng biết được diều zì quan trọng nhất với nhóc Kim rồi......
  10. venus_mars

Chả bít có fải là quan trọng nhất không nữa, nhưng nói chung là quan trọng đấy. Sau đây em sẽ trình bày 1 bài về: Ngủ.
    Ngủ là zì? Ngủ, vâng, tất nhiên, ngủ là một trong những trạng thái của con người, và không chỉ của con người, mà còn là trạng thái của các thể loại con khác nữa.
    Con người, từ khi sinh ra đã bít ngủ, và ngủ là 1 trong những việc đầu tiên ta làm khi sinh ra đời, chỉ ngay sau việc khóc oe oé thui.
    Bây zờ thử đặt câu hỏi: nếu có một đêm không ngủ thì ngày hôm sau sẽ ra làm sao??? Câu trả lời rất dễ: buồn ngủ! Và buồn ngủ thì dẫn tới mệt, mà mệt thì lại dẫn tới buồn ngủ, và cuối cùng việc fải làm vẫn là: đi ngủ!
    Ngủ có zì hay? Ngủ zúp fục hồi sức khỏe, thậm chí còn có tác dụng lấy đi một fần trí nhớ nữa (tác dụng đặc biệt đấy). Ngoài ra khi ngủ, nếu may mắn bạn sẽ được mơ thấy những zấc mơ mà ở ngoài đời thì.....có đến zà cũng chả thấy. Ví dụ như đứa bạn em mơ nó lấy anh ...Hiệp gà chẳng hạn
    Thôi nói đến đây là em lại thèm ngủ roàihehhe