1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Độ bền nòng súng. Vấn đề và giải pháp ?

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi terahezt, 15/02/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. P20

P20 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Trong chiến tranh hiện đại thì lính tráng hiếm có cơ hội bắn được 10.000 viên đạn lắm. Bác cứ lo vui chơi, đừng nên lo xa quá.
    [/quote]
    Hic, bác cứ làm như trong trò Counter Strike ấy ,cứ 10 viên bác cho đi bụi một thằng hoặc là bác bị nó cho đi bụi .Bác có bao giờ thấy cảnh các anh lính xả hết băng đạn này lẫn băng đạn khác về phía trước một cách hú họa không ,một chiến dịch bắn ngàn viên là ít đấy ,chưa cần 10.000 viên mà chỉ cần 5000--> 6000 là thấy hết xí quách cây súng rồi .Chưa kể lúc bắn khi luyện tập (khoản này mới nhiều á) .Ngoài ra đối với mấy cây trung liên như RPD ,PKM một trận bắn 600-700 viên là thường .
    [/quote]
    các bạn xem phim ảnh bị nhiễu sóng cả rồi, trên chiến trường thực không anh nào chơi 1 khẩu AK mà bắn đến 300 viên đạn cả. Thử tính nhé, 1 hộp tiếp đạn 30 viên, người lình mang theo tối đa trong trận đánh 4 hộp và 1 hộp lắp vào súng, tức là 5 hộp, tổng cộng 150 viên đạn. ko lo vấn đề nóng nòng, nhất là với súng do LX sản xuất, bắn tốt cả mấy trăm viên đạn, trong khi đó với M16 là nổ mũi tay xạ thủ rồi. Cái nguy hiểm với súng AK của VN hiện nay là đạn, đạn sx từ lâu, 1 phần đã hỏng, lép. nhưng hầu như đã loại thải.
    Với RPD, RPK, băng trống 100 viên, nếu ai đeo đc vừa súng vừa đạn, quân trang, quân dụng và 3 hộp tiếp đạn mà còn chạy nhảy trên chiến trường đc thì mời bác cứ lấy thêm đạn, bắn vài ngàn viên đi.
    Hình như nhiều bạn ở nước ngoài, ko đc học giáo dục quốc phòng thì phải, bàn về súng đạn mà như bàn kịch bản phim ấy!!!
    Được liukah sửa chữa / chuyển vào 02:34 ngày 28/08/2009
    [/quote]
    Cái sự tích đạn rơi trước mặt nòng và ốp lót tay cháy đùng đùng kô phải xuất phát từ Youtube mà là từ chiến tranh Biên giới phía Bắc 1979 bạn ạ!
  2. kakashivn200

kakashivn200 Thành viên mới

Cái sự tích đạn rơi trước mặt nòng và ốp lót tay cháy đùng đùng kô phải xuất phát từ Youtube mà là từ chiến tranh Biên giới phía Bắc 1979 bạn ạ!
    [/quote]
    Thế bác học GDQP mà không nhớ 1 cơ số đạn AK chiến đấu là bao nhiêu à?
    300 viên cơ bác ạ, 1 nửa trong 5 băng đạn, số còn lại mang trong ba lô. Đấy là hành quân nhé, còn nếu bác ở vị trí phòng thủ thì đạn tính bằng thùng chứ không phải bằng viên.
    Với các súng cá nhân thì it khi có điều kiện bắn nhiều như thế, xạ thủ sẽ mệt trước súng.
    Nhưng với các súng cộng đồng như RPD,PKM hoặc cỡ lớn như 12.7, 14.5 thì độ bền nóng súng là khá quan trọng, nòng cũng nóng nhanh hơn.
    Ngày trước khẩu Maxim của Nga có két nước làm mát riêng cho nòng, các súng ngày nay thì không biết có gắn máy lạnh không nhỉ