1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

độ bóng vật liệu

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi lazyt, 19/04/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lazyt

lazyt Thành viên mới

độ bóng vật liệu

Chào mọi người!
    Em đang cần tìm hiểu về độ bóng của vật liệu (inox), nhưng search trên google về độ bóng vật liệu thì nó toàn ra cái gì đâu ko ấy.
    Các anh chị cho em hỏi, Ra là kí hiệu độ bóng phải không? Có phải giá trị Ra càng nhỏ thì gia công càng khó (độ bóng lớn)? Ra và các kí hiệu 2B, 2C... có liên quan với nhau như thế nào? muốn tìm hiểu tiêu chuẩn độ bóng của vật liệu thì nên tìm ỏ tài liệu nào ạ?
    Em hỏi hơi nhiều , nhưng thật ra nó không khó lắm phải không ạ? mong mọi người giúp đỡ, em xin cảm ơn!
  2. lang_tu_cong_nghe

lang_tu_cong_nghe Thành viên mới

Tôi ko am hiểu về các ký hiệu độ bóng và độ nhẵn. Nhưng thực tế có 2 vấn đề cần phân biệt : Độ bóng ( Độ phản xạ) và Độ nhẵn ( Độ phẳng)...Độ nhẵn thường người ta ký hiệu hình tam giác ngược. Không hẳng độ bóng càng cao là gia công càng khó, mà là độ phẳng càng cao gia công càng khó. Cũng có loại Inox phẳng nhẵn, nhưng có bóng đâu.
  3. lazyt

lazyt Thành viên mới

Vậy thì đúng là em bị nhầm thật, cái em muốn hỏi là độ nhẵn của vật liệu, kí hiệu tam giác ngược. Thế nhưng em thấy hình như giữa các kí hiệu 2B, 2E... và Ra (giờ thì em ko biết nó là kí hiệu độ nhẵn hay bóng nữa ) có sự liên quan? Dù sao cũng cảm ơn anh đã trả lời. Ai biết nhiều hơn có thể chỉ em với được ko? hay chỉ tài liệu nào để em tìm đọc cũng được. Thanks in advance!
  4. HUVI02

HUVI02 Thành viên mới

[Khái niện về độ bóng và độ nhấm la khác nhau, thiết bị đo độ bóng và thiết bị đo độ nhám cung khác nhau hoàn toàn về mặt nguyên lý. Thông só Ra ban hoi là thông số của dộ nhám. Ra là giá trị trung bình của chiều cao các điểm lồi lỗm trên bề mặt trên một chiều dài đo nhất định. Để đo độ nhám người ta swr dụng phương pháp như swr dụng kim đĩa hát (Dĩa than). Con đo độ bóng dùng phuơng pháp pản xạ hoặc khúc xạ ánh sáng.
    Nếu bạn muốn biết chi tiết hơn hay liên lac đến công ty MMT chuyên về thiết bị đo lường để đwợc giải đáp kỹ càng
    Số điện thoai la 2811114 tai hanoi
    Chuc bạn mọi điều tốt lành
  5. HUVI02

HUVI02 Thành viên mới

[Khái niện về độ bóng và độ nhấm la khác nhau, thiết bị đo độ bóng và thiết bị đo độ nhám cung khác nhau hoàn toàn về mặt nguyên lý. Thông só Ra ban hoi là thông số của dộ nhám. Ra là giá trị trung bình của chiều cao các điểm lồi lỗm trên bề mặt trên một chiều dài đo nhất định. Để đo độ nhám người ta swr dụng phương pháp như swr dụng kim đĩa hát (Dĩa than). Con đo độ bóng dùng phuơng pháp pản xạ hoặc khúc xạ ánh sáng.
    Nếu bạn muốn biết chi tiết hơn hay liên lac đến công ty MMT chuyên về thiết bị đo lường để đwợc giải đáp kỹ càng
    Số điện thoai la 2811114 tai hanoi
    Chuc bạn mọi điều tốt lành
  6. maivu

maivu Thành viên mới

- Bác search với từ khoá "surface roughness" để tìm thông tin về độ nhám (Ra, Rz) sau gia công cơ!
  7. maivu

maivu Thành viên mới

- Bác search với từ khoá "surface roughness" để tìm thông tin về độ nhám (Ra, Rz) sau gia công cơ!