1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Độ chịu nén ,dãn của pêtông ?

Chủ đề trong 'Xây dựng' bởi thanh786, 24/05/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. GILMOUR

GILMOUR Thành viên tích cực

Ở đây có một sự nhầm lẫn, có thể em và bác hiểu nhầm ý nhau, cái R ở đây em muốn nói là cường độ chịu nén thực của bêtông khi tiến hành thí nghiệm với mẫu lập phương 15x15cm (cái này đúng đấy bác ạ vì em làm mãi rồi), còn cái R tc mà bác trích dẫn cũng đúng nhưng nó không phải là giá trị đo được mà nó được xác định bằng phương pháp xác suất thống kê dựa trên một độ lệch chuẩn cho trước, giá trị này dùng để xác định R tt và cũng dùng trong việc chuyển đổi giữa các tiêu chuẩn khác sang TCVN như BS, ACI hay Eurocode, trong các tiêu chuẩn này người ta gọi nó là cường độ đặc trưng (Resistance caracteristique)
  2. NCD

NCD Thành viên rất tích cực

Cái thí nghiệm xác định cường độ của BT thì em cũng biết....vì cũng làm mãi roài....
    Thường thì cường độ của cái mẫu 15x15 với mác BT 200 thường bị phá huỷ khi lực tác dụng ~(205 - 235) kG/cm2....
    Vậy thì ta gọi nó là cường độ của mẫu khi thí nghiệm khi bị phá hoại thui... Không thể gọi đây là cường độ tiêu chuẩn được.
    Cụm từ "Cường độ tiêu chuẩn" thì mình dùng chính xác đó...có sai đâu nhỉ ???
    Bây giờ VN cũng có tiêu chuẩn mới rùi...là TCXDVN 356:2005 để thay thế cho cái 5574:91 cũ....
    Cái tiêu chuẩn này thì chẳng khác gì cái ACI của bọn Mỹ cả.... he he...điều này chắc bác biết...
  3. hoanglam2003

hoanglam2003 Thành viên mới

Anh NCD! Có mỗi TCVN 5574 : 91 thôi hả?
    Có chú nào mới hơn hông?
    Anh hãy so sánh với chú ASTM or ASHTO or JPS xem
    Cảm ơn!