1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

DO U LIKE MAKEUP? -Nhà 5-Tất tần tật hình ảnh, công thức makeup. Trung tâm review Mỹ Phẩm & Skincare

Chủ đề trong 'Làm đẹp' bởi zinzinsleep, 02/05/2009.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. ktsb

ktsb Thành viên mới

Nghe Zin comment hay quá, làm tớ bầu cũng muốn bon chen rồi đây. Thế cái Balm của Lancôme nhiêu hả Zin. Hix, quả này đẻ xong mình chắc mua đến mấy thỏi son mất
  2. devil1985

devil1985 Thành viên mới

giời... xong... topic em Zin lại sôi xình xịch roài ^^...cả nhà cứ ra vào đây nhiều vào....không nghèo trông thấy Devil đi đầu xuống đất hé hé...Đấy là em Zin mới tung chưởng son thôi đấy..nhờ Zin nhờ
  3. keikan

keikan Thành viên mới

Bạn Devil nói đúng đấy [​IMG] từ từ rồi sẽ thấy cái gì Zin review cũng muốn mua tất rồi sẽ dẫn đến ... phá sản [​IMG]
    Ko ai xài cái Estee Lauder để review cho mình hết sao >.<
  4. dthmnhn

dthmnhn Thành viên mới

Chị dùng em này có 2 lần nên ko dám phát biểu nhiều.Cảm nhận là kiềm dầu khá ok nhưng....hơi dày.Có thể do dạo này chị ko dùng found nhiều nên cảm nhận ko chính xác lắm nhưng do em hỏi nên biết gì nói đó nha em gái.Chịu khó hóng thêm xem có ai comment về ẻm nữa ko.
    ZIN: Chúc mừng tân gia em nhé.Khỏe hẳn chưa mà xây nhà hoành tráng thế?Àh,hình như có người fall in love son SHU-mình đầu độc thành công hay do người ta tự nguyện nhỉ?
  5. Yurjka

Yurjka Thành viên mới

Ui, em đang tập toẹ học make up mà hem có ai hướng dẫn... cũng tại tính em hay ngại nên đến mama cũng ngại hem mún hỏi mấy vđề này sợ mama lại kêu là cần j` make up... :|
    Thế là em mới thập thò vô đây hóng hớt 1 tí thì vớ đc chị Zin cùng các chị đang bàn tán hướng dẫn, trả lời hỏi đáp sôi nổi
    Vì là newbie nên em có khá nhìu thắc mắc, có khi vớ vẩn thui, mong các chi đừng cười em nha
    Tự giới thiệu 1 chút để dễ bề hỏi han
    -Mặt em hình oval thì phải, thỉnh thoảng em lại nghĩ là tròn, nhưng mà chắc là 1/2 nọ 1/2 kia :P
    -Gò má cao
    -Mắt thì bi lồi vì cận thị
    -Da trắng, khá hồng, ko mụn, ko trứng cá ( đại khái là ko có tì vết j) vốn là da dầu nhưng hiện giờ em đang ở nước ngoài nên thành da khô rùi T_T trên trán bị bong da nên nó cứ trắng trắng ý ạ :(
    -Em cũng ko rõ da em có thuộc loại nhạy cảm ko nữa vì thực sự là từ trước tới nay em chưa dùng mỹ phẩm, cũng hem dùng sữa rửa mặt luôn, cứ trời sinh ta thế nào thì ta thế đấy Nhưng mà em sợ da nhạy cảm lắm, ko biết tai tủng có liên quan đến da mặt hok ạ ? tại vì em thì thik bấm lỗ tai lắm, nhưng mà hjx hjx, em bấm 2 tai, mỗi tai đến lần thứ 3 rồi ( cùng 1 chỗ cổ xưa thôi chị ah) thế mà nó sưng cho em mỗi lần đến cả nửa năm ý , thế rồi em phải để nó tịt đi thì nó mới hết sưng , sau 3 lần như thế thì bây h em nó cũng đỡ đỡ và em con 1 lỗ duy nhất em chả thấy có gì gian nan bằng !
    Em dạo qua 4 nhà trước của chị Zin rùi, em có chút thắc mắc như dzầy :
    Cóp của chị Zin mấy cái nì , em có bỏ qua 1 số bước, chỉ cóp fần nào thắc mắc thui !
    1, Xịt khoáng thoáng da giữ ẩm trước khi make up
    2, Thoa milky lotion dưỡng ẩm da
    3, Lấy concealer rồi aplly nhẹ lên vùng túi mắt
    4, chấm found lên 5 vùng chủ yếu trên mặt
    5, dặm phấn phủ
    6, lấy ít bronzer
    7, Aplly base mắt có nhũ để tạo 1 lớp nền óng ánh cho eyeshadow, đồng thời giữ eyeshadow lâu trôi..
    8, Nhấn hốc mắt
    9, Kẻ Eyeliner
    10, Bước gần cuối nhưng ko kém phần quan trọng: Blush!
    11, Thoa dưỡng môi giử ẩm bảo vệ da môi mỏng manh. Sau đó dùng found dặm lên để màu son lên đúng màu thật.
    Bước 1 đến 4 có cần thiết ko ạ ?
    Vì hồi trc em ở cùng với 1 con bạn, nó thỉnh thoảng hay make up đi học, em thấy nó cứ choảng bước 5 luôn rồi đến bước 10, rồi kẻ mắt, đánh son luôn, thế la xong ???
    Em tưởng là bước 4 chỉ để phấn lâu trôi hơn, thích hợp cho người đi làm, 8h ở văn phòng ?
    Cơ mà em sợ đánh phấn, rửa ko sạch nó ăn vào da, rồi lâu ngày da nó lại nổi mụn rồi sần sùi các thứ lắm ... ( giống mấy diễn viên ca sĩ đó ạ, mặt mộc nhìn thấy ghê lun )
    Thế cho nên em muốn hỏi là làm thế nào để ko bị như thế ạ ?
    Bước 11, dưỡng môi giữ ẩm với found được nói đến là khác nhau đúng ko ạ ? Thế cái này của chị Zin được liệt vào loại nào ạ ?
    Hỏi típ đến vụ mắt em lại mượn 1 bài của chị trifolium làm ví dụ nha :)
    Mắt em lồi nên phần số 1, là cái khe lúc mở mắt đó ạ, hầu như ko có :(, mà cái phần số 2 thì nó lại lộ rõ ra cơ ạ, vậy thì đánh bao nhiêu nó hiện hết ra bấy nhiêu
    Em có đứa bạn mắt nó cũng thế, cứ đánh mắt bao nhiêu là nhìn thấy hết trông cứ như sắp lên sân khấu ý n vì nó ko ảo ảo như thế kia đc Hơi giống mắt này nè [​IMG]

Cuối cùng em muốn hỏi là dùng loại mỹ phẩm nào thì tốt ạ ? Từ mấy cây cọ đến các loại phấn, son ti tỉ thứ ý ạ . Hiện em vẫn còn là sinh viên nên các chị tư vấn cho em loại giá cả sinh viên thôi nha , mí cả bớt đc cái j hay cái đấy ạ :P
    Em đang ở Pháp, em thấy bon Yves Rocher cũng có nhiều đồ ghê mà ko biết thế nào, các cửa hàng parfum thì có bán mỹ phẩm của nhiều hãng khác nữa, mà em thấy mấy cây cọ thì bán đắt quá trời lun
    Hix, em đọc lại thì thấy mình viết dài quá, tại em có nhiều thắc mắc quá, các chị thông cảm cho em với nha Mong các chị giúp em giải đáp các thắc mắc này với. Em cám ơn các chị nhìu nhìu
    Được Yurjka sửa chữa / chuyển vào 06:55 ngày 07/05/2009
    Được Yurjka sửa chữa / chuyển vào 06:57 ngày 07/05/2009
  6. bellavita

bellavita Thành viên mới

Em biet topic review son nhung em co may thac mac nay, cac chi chi giup em nha.
    Tong the cai mat em chinh xac la the nay: (hinh hoi bu do em lam bieng resize)
    Mat em tron quay nhu cai banh day bi bep ra y hic hic. Trong may cai hinh nay em ko co lam concealer (tai em ko biet apply), khong ve chan may (tai long may ram wa nen ko biet ve lam sao), khong co blush, khong son luon (moi em do lam, oanh son j len no cung thanh mau do het ) Cac chi day cho em lam may cai nay nha ^^
    1. Ve long may ^^
    2. Oanh highlight & contour, ve song mui nua. Mui em tet let a
    3. Danh son cho len dung mau (moi em rat rat do)
    Tu nhien may mat Vietkey >.< sorry cac chi.
    Em xin cam on nhiu nhiu nhiu a.
  7. zinzinsleep

zinzinsleep Thành viên quen thuộc

Sorry mọi người cho phép Zin được post bài Review son ở đây, 2 bài kia quá hạn ko sửa được nữa.
    -------------------------------PHẦN 1----------------------------------​

Nói về son nhé.
    Mỗi người đều có cho mình 1 phong cách makeup riêng. Có người thích nhấn vào mắt, nếu mắt họ đẹp. Có người thích nhấn vào cặp chân mày, nếu điều này làm họ tự tin. Có người lại thích tập trung vào blush, mong muốn 1 gương mặt tràn đầy sinh khí. Cũng có người thích chăm chút cho lớp nền, cho rằng nó thể hiện 1 cơ thể khỏe mạnh. Lại có những người tập trung nhất vào đôi môi, muốn mình luôn gợi tình và hấp dẫn ^^. 1 đôi môi nũng nịu, 1 đôi môi mọng đầy, đôi khi nếu biết cách nhấn, nó sẽ còn biết nói hơn cả đôi mắt. [​IMG] hihi, Zin nằm trong nhóm người cuối cùng này. Thế nên hôm nay sẽ dốc toàn lực nói 1 bài về son, để những ai quan tâm có thể xem và tham khảo chút ít, mặc dù kiến thức về son Của Zin chỉ như muối bỏ bể.
    Trước tiên là về Chanel nhé. Hẳn ai quan tâm đến lãnh vực makeup của thương hiệu này, nhất là son lì thì cũng biết, dòng Rouge Allure luôn là 1 trong những dòng chiếm lĩnh thị trường son môi của thế giới.
    Là dòng son đẹp nhất và (tất nhiên) đắt nhất của Chanel, nó cũng mang cho mình nhưng ưu và khuyết điểm.
    Ưu:
    +Design lạ, đẹp, 1 màu đen tuyền bên ngoài đúng phong cách Chanel.
    +Độ moist của dòng này hầu như ko cần bàn cãi. Thậm chí nếu lỡ tay dùng son mà ko có lớp balm phủ trước cũng ok, ko sợ khô bong như vài loại lipstick khác (nhưng balm đóng vai trò ngoài cung cấp ẩm còn là 1 lớp bảo vệ môi trước hóa chất tạo màu của son, nên tốt nhất là vẫn dùng, đừng bỏ bước này nha ).
    +Son lên màu chuẩn, ko bị nhạt như các brand son Japan, shade màu khá Tây, lên môi nếu ko hợp thì cũng ko sợ bị quê như 1 vài màu của EL, Elizabeth Arden, Clinique?.
    + Độ bám màu của Rouge Allure cũng khá lâu, nếu ko ăn gì thì màu bền hơn 4 tiếng đồng hồ là bình thường.

Khuyết:
    + Điểm đặc biệt của dòng son này là tuy chung 1 dòng, nhưng các shade màu trong Rouge Allure lại chia ra 2 loại là có nhũ và ko nhũ. Zin đánh giá cao những cây ko nhũ hơn, lên màu thật, tự nhiên. Những cây có nhũ vẫn đẹp, nhưng dưỡng ko bằng và nhũ làm phá màu son.
    +Tuy son khá bám màu nhưng nếu ăn vào thì ko giữ được vì son Chanel moist nhiều, ko chống nổi tác động của nước và thức ăn ^^
    Price: 30$/ thỏi.
    Rate: 8/10.
    ???????????..
    Dior.: Lipstick Dior có nhiều dòng son, nhưng đến giờ thì Zin mới dùng qua 2 dòng là Dior Addict High Color và Dior Addict High Shine. Cá nhân Zin thích dòng High Color hơn về độ dưỡng và lên màu, nên trong bài này sẽ chỉ đề cập đến High Color Dior.
    Ưu:
    +Design quá đẹp, quá đẳng cấp. Đẹp từ hộp đến ruột son. Cầm vào là thấy thích, lớp vỏ dày và kiểu cách, sang trọng. Có thể 1 phần vì Zin thích màu xanh biển nên thấy yêu cây son này.
    +Dưỡng nhiều. Độ dưỡng của High Color có thể nói là 1 chín 1 mười với Rouge Allure. ^^
    +Có nhũ nhưng nhũ nhẹ, độ nhũ ít đủ để làm sáng môi, ko bị bệch khi mới thoa.
    Khuyết:
    +Son nhanh xuống màu. Sau khi thoa son độ 30?T là son nhạt màu đi nhiều so với ban đầu (ko ăn uống).
    +Mẹo dùng High Color (và những brand son Japan nhạt màu, nhũ nhiều): Phải lấy son bằng cọ hoặc dụng cụ lấy son (thanh nhựa mỏng để gạt đầu son, nếu ko có thì có thể dùng dao nhựa cắt bánh, trường hợp ko có nữa có thể dùng dao Thái ^^), và mỗi lần phải lấy 1 lượng son kha khá thì mới đủ để lên son, lấy ít hoặc dùng son di trực tiếp lên môi thì màu ko lên được.
    Price: Zin nhớ ko lầm là tầm 26$
    Rate: 6/10.
    SSD:
    -----------------------------------
    Hihi, nói về son SSD thì ko thể ko nhắc đến S2 nhỉ. Dân tình mình có vẻ chuộng tông màu đỏ cam tự nhiên thế này nên cứ mỗi lần ra store mua son SSD, các em nhân viên lại được thể tán tụng S2, nào là màu bán chạy nhất, màu lên môi đẹp nhất?.

Sau khi dùng đến thỏi thứ 2 thì Zin có 1 kết luận nhỏ.
    Ưu:
    +Màu lên đẹp. Tươi nhưng ko chói quá.

+ Màu trong tự nhiên. Bám màu lâu.

+ Thỏi son mùi nhẹ, dễ chịu, Tốt cho những ai hay bị nghén mùi mỹ phẩm như Zin.
    Khuyết:
    +Dưỡng tạm đủ, ko nhiều. Sau khi thoa tầm 2 tiếng đồng hồ thì môi khô nhiều.
    +Thỏi son hơi bé, quay đi quay lại thấy hết thỏi ^^
    +Chất son cứng, lấy son mất thời gian.
    Price: tầm 400k.
    Rate: 7/10.
    Mẹo dùng S2 tự nhiên cho những chi em muốn đẹp mà ko thích mọi ng biết mình makeup ^^.
    Lấy nhiều son ra dụng cụ lấy son (đã đề cập ở phần High Color Dior), hoặc lấy ra cọ nhưng quẹt nhiều lần ^^ (đằng nào cũng vậy), thoa lên môi 1 lớp kha khá như thế, giữ nguyên, ko thấm bớt hay tỉa tót gì cả, mím môi vài lần để lớp son thấm vào môi.
    Bắt đầu các công đoạn makeup khác như found, loose hoặc vẽ mày chi đó, tầm 5 phút sau lấy khăn giấy thấm hết son thừa, hoặc lau nhẹ môi cũng được. Hihi, yên tâm là màu ko bay biến hết nhé, môi lúc ấy ánh hường cam tự nhiên, rất chi là iu.
    Nhưng để như thế thì rất nhanh khô môi vì hầu như ko còn lớp dưỡng, nên phủ lên 1 lớp gloss ko màu là yên tâm đẹp nhẹ nhàng dịu dàng nhé. Màu lại bám rất lâu, ko dễ bay. Zin iu cây son này vì type này đấy. Mà Zin thấy dùng như vậy lại đẹp hơn, vì để full màu trên môi, ko lau bớt thì hơi chói.

-----------------------------------------------
    Shu Uemura:
    Chẹp, tình yêu lớn của đời Zin sau Chanel đấy. Mặc dù Chanel xét ở góc độ khác (sẽ nói sau) ko đẹp bằng Shu, nhưng iu rồi thì khó đổi ^^
    Đầu tiên phải nói ngay là mặc dù Shu là 1 brand son của Japan nhưng màu lên môi ko hề bị nhạt quá so với màu son như các brand đồng hương khác như Menard, SSD, CDP, Kanebo, Kose?. Nhé.[​IMG]
    Lipstick Shu có ba dòng chủ yếu là Rouge Unlimited, Rouge Unlimited crystal Shine và Rouge Unlimited Creme Matte.
    So sánh lướt qua ba dòng thì
    + Rouge Unlimited đẹp nhất về độ lên màu và dưỡng.
    + Rouge Unlimited Crystal Shine nhiều nhũ hơn nên lên màu ko đằm bằng, ai thích ấn tượng thì có thể chuộng dòng này,
    + Rouge Unlimited Crème Matte giàu chất kem nhưng lại thiếu dưỡng, lên môi bị bột và nhanh khô, ko mọng, mặc dù nó giàu kem nên lên màu chuẩn chất trong 3 dòng. Các tông màu Nude, Beige thì dòng Crème Matte lên màu ok hơn 2 dòng còn lại.

Và vì dòng Rouge Unlimited là đẹp nhất nên Zin đi sâu vào dòng này nhé.

Ưu:
    + Design dễ thương nếu ko nói là đẹp, Ko kiêu kỳ, kiểu cách như Dior, YSL Rouge Volupe hay Guerlain Kiss Kiss hoặc sang trọng như Chanel Rouge Allure nhưng chắc chắn là Shu có chỗ đứng riêng, ko thể thấp hơn ^^. Lớp vỏ Mica dày và chắc chắn, trong suốt, cầm chắc tay.
    +Chất son quánh, ko bở rẹt như YSL Rouge Volupe hoặc cứng như SSD, Guerlain Kiss Kiss. Thỏi son được nén chặt nên dùng khá tiết kiệm mà vẫn lên màu chuẩn.
    +Màu lên đẹp, mọng môi tự nhiên thậm chí ko cần dùng gloss vẫn ***y ^^. Son dùng trực tiếp hoặc lấy ra cọ đều như nhau, ko hề bị nhạt hay đậm màu hơn.
    +Thỏi son có nhũ nhẹ, li ti cực cực ít, đủ để môi mọng sáng nổi bật mà ko bị phá màu son,. Điểm này thì Chanel và Dior phải gọi Shu là sư phụ ^^
    +Các tông màu rất sang mà vẫn đằm. Lên môi là thấy nổi bật. Cũng giống như Chanel, son Shu có thể chọn nhầm màu ko hợp nhưng chắc chắn ko bị quê. Zin đánh giá cáo các shade màu của Shu hơn cả Chanel về độ sang và dễ dùng.
    +Giá dễ chịu cho 1 thỏi son quá đẹp cả về Design lẫn chất lượng.
    Khuyết:
    +Design nhìn qua ảnh rất xấu, khiến cho rất nhiều người ko muốn thử khi chỉ nhìn qua ảnh. Zin ban đầu cũng thế ^^
    Price: 25$/ thỏi.
    Rate: 9/10
    ----------------------------------------------------
    YSL Rouge Volupte.
    Hm? Phải nói là Zin nghe quá nhiều lời khen về em này, dẫn đến việc Zin cuống cả chân tay và mua 2 thỏi về test với tâm trạng hâm hở kinh khủng. Cho đến khi nhận được thỏi son thì sự hăm hở vẫn còn nếu ko nói là dâng cao vì Design quá đẹp. Ăn đứt cả vua Design cosmetic là Guerlain. ^^

Tiếc là nó nâng Zin lên 9 tầng mây rồi lại ném tòm xuống 18 tầng địa ngục sau khi dùng thử son. Hix. [​IMG]
    Ưu:
    +Design lạ, kiểu cách và rất có giá trị trưng ra chốn đông người ^^. Khuyến cáo các chị em mang đi tiệc.[​IMG]
    Khuyết:
    +Hương thơm đặc trưng của YSL, ko dễ chịu như Givenchy hay SSD, nếu ko nói là hơi quê. Đặc biệt ko thích hợp với ai hay dị ứng mùi mỹ phẩm như Zin.
    +Chất son bở (rẹt ^^), khi lấy son có cảm giác mềm nhưng ko mịn mà rất bở, bột.
    +Son mềm, giàu kem nhưng kém dưỡng, lên môi độ 1 tiếng đồng hồ là khô dần cho đến khi bong tróc.
    +Son nhanh xuống màu. Sau khi thoa độ 15?T là son lặn vào môi, màu nhạt đi, kém sắc độ và mất độ mọng bóng tự nhiên.
    +Giá quá đắt cho 1 cây son quá tệ.
    Price: 34$/ thỏi.
    Rate: 4/10 ( 4 điểm cho Design ^^)
    ----------------------------------------------------

Cle de Peau Beauty
    Brand CDP này là dòng cao cấp, dẫn đến việc mỗi sp của nó đều có giá trên trời, mặc dù đáng đồng tiền cho từng sp makeup cũng như skincare, nhưng riêng lipstick thì Zin nghĩ mọi người ko nên phí tiền cho nó. Từ dòng lipstick Classic của nó đến dòng Silky mới ra được gần tháng nay. Các dòng son CDP ko xứng đáng với tên tuổi thương hiệu của nó. Theo Zin là vậy.
    Dòng son Classic của CDP:
    Cái ảnh vui vui của son CDP:
    Ưu
    +: Son mềm, nhiều dưỡng. Dùng son ko dùng balm lót cũng ok.
    + Design đặc trưng của CDP, lịch sự và đẹp.
    Khuyết:
    +Son ko lên được màu, quá nhạt, 1 phần vì nhũ nhiều.
    +Bám màu tương đối, nhưng ăn thì vẫn trôi. (ở 1 topic nào đó, Zin thấy có bạn nhận xét son CDP bám màu vô địch, hơn cả Chanel, Dior?.., sau khi ăn trưa vẫn còn thậm chí còn cho đến tận chiều nhé. Hix, Zin ko biết bạn thế nào nhưng Zin khẳng định son CDP ko hề được như thế, và thậm chí có loại son nào được như thế thì chỉ có thể là son ko trôi, ko thể là 1 cây lipstick nhiều dưỡng thông thường, huống hồ lại là CDP lên màu rất nhạt)
    + Giá quá đắt cho 1 cây son chất lượng trung khá.
    Price: Lâu rồi Zin ko nhớ, lúc Zin mua tầm trên 1 tr/ thỏi. Ai nhớ update hộ Zin phát.
    Rate: 5/10. (5d độ dưỡng)
    Dòng Slky mới ra
    Ưu:
    + Design lạ, đẹp, son dạng thỏi dài như cây viết, vỏ có nhũ li ti đặc trưng CDP nhưng đầu son có đính mảnh mica vàng trong suốt in logo CDP. Đẹp.
    +Son đánh lên màu chuẩn, ko bị tình trạng nhạt màu như dòng Classic.
    +Các shade màu quá đẹp, hợp người Châu Á mà vẫn nhã và sang, tự nhiên.
    Khuyết: Son nhiều nhũ, ko bị phá màu son như dòng Classic nhưng lại dẫn đến việc nhanh khô môi. Độ dưỡng kém xa dòng Classic.
    Mỗi lần vặn chỉ vặn son 1 nấc, ko vặn nhiều vì cấu tạo thỏi son chỉ có vặn lên, ko vặn xuống (chả hiểu bọn CDP nghĩ gì mà lại làm thế)--f khó khăn trong việc lấy son bằng cọ, di trực tiếp lên môi thì ok hơn, nhưng ko đẹp bằng, khuyến cáo lấy son bằng dụng cụ nhé,
    Giá quá đắt cho 1 cây son chất lượng khá.
    Price: 1t5/ thỏi.
    Rate: 6/10. (6d cho design và shade màu)
    -------------------------------
  8. zinzinsleep

zinzinsleep Thành viên quen thuộc

-------------------------------PHẦN 2----------------------------------​

Lancome:
    Zin dùng hầu như đủ các dòng son của Lancome, từ Lancome Fever Lipstick đến Fever Shine, Le Rouge Absolu?? và kết luận
    Shade màu: các dòng Fever có shade màu trẻ trung tươi tắn, dễ dùng hơn các shade màu của Absolu. (Absolu màu giừ quá là giừ)
    Dưỡng: Dòng son Le Rouge Absolu dưỡng ăn đứt các dòng Fever nhé. Hàm lượng kem nhiều và lên màu chuẩn cực, ko có hiện tượng khô môi sau khi phủ son. (cái này thì YSL Rouge Volupte và Shu Uemura Crème Matte thua xa nhé).
    Quay lại với Le Rouge Absolu. Trước khi mua vài thỏi trong collection Le Rouge Absolu này thì Zin có nghe 1 chút thông tin về nó. Ra đời năm 1990, đến bây giờ là 19 năm tròn nhưng Rouge Absolu luôn nằm trong Topfive các dòng son bán chạy nhất trên thị trường toàn cầu. Sau khi dùng thử thì Zin thấy đúng là với chất lượng này thì nó đáng mang vị thế đó.
    Nhưng thật sự thì Zin vẫn ko ưng lắm các shade màu của Le Rouge Absolu. Cùng 1 tông cam, tông hồng, nhưng các shade màu của nó già hơn hẳn các brand khác, lứa tuổi dưới 30 rất khó xài.
    Cho đến khoảng 3 tuần trước, nhân viên Lancome gọi dt cho Zin bảo có son mới về (hihi, các em í biết Zin sùng son đến mức nào mà). Dòng son mới tên L?T Absolu Rouge. Phải nói là Zin rất khấp khởi khi biết collection mới về này cũng thuộc họ Absolu, tức nó đương nhiên mềm và dưỡng đã, đẹp hay ko tính sau (Absolu luôn là dòng son huyền thoại của Lancome, nổi tiếng về độ dưỡng). Ra đến nơi, nhân viên dùng dụng cụ lấy son để test cho Zin. Hix, vừa bỏ cái cọ xuống, Zin nhìn vào gương thôi là muốn ngất rồi. Nói quá 1 tí, nhưng thực sự nó đẹp đến ko chịu nổi. 1 làn môi mọng nước như khi Eva cắn vào quả táo cấm í.
    Kết luận nhé. 2 dòng đẹp nhất của Lancome thôi.
    Le Rouge Absolu:

Ưu:

+ Design thanh lịch, sang trọng đúng phong cách Lancome.
    + Chất kem dày, nhiều dưỡng, môi ai nhăn có thể dùng để cover.
    + Bám màu, lên môi chuẩn đúng màu son.
    Khuyết:
    + Khó chọn màu vì các shade màu quá trầm, già.
    + Nhiều dưỡng nhưng hơi creamy, thiếu độ mọng.
    Price: Hình như 470k thì phải, ai biết thì confirm hộ Zin.
    Rate: 6.5/10 (Zin nghĩ người lớn tuổi có thể Rate cao hơn)
    L?T Absolu Rouge:
    Ưu:
    + Design đẹp lạ, sang trọng.
    + Giàu độ dưỡng, mềm môi, có thể dùng ko cần balm lót (Zin nói thế để chị em thấy được mức độ dưỡng của son, còn thì vẫn nên dùng balm để lót bảo vệ môi nhé)
    + Creamy, cover tốt cho những làn da môi hơi nhăn, nhưng vẫn mọng, ai thích dùng lipgloss add lên giữa môi dưới như Zin cho ***y thì dùng son này ko dùng gloss vẫn dư sức đẹp ^^
    + Son bám màu, lên màu chuẩn.
    + Shade màu ko trẻ, nhưng vẫn tươi và dễ xài hơn Le Rouge Absolu.
    + Vừa có giá trị sử dụng, vừa có giá trị trưng bày ^^
    + Giá dễ chịu cho 1 cây son đẹp về hình thức và tốt về chất lượng.
    Khuyết:
    + Các shade màu chưa thực sự trẻ để đa dạng hóa lựa chọn.
    + Son Creamy nên dùng sẽ lên màu đậm, ko khuyến khích các chị em thích dùng son tự nhiên như ko dùng nhé.
    Price: 570k/ thỏi.
    Rate: 8.5/10. (các cô lứa tuổi trên 35 chắc rate cây này 10/10 luôn í ^^)
    P/S: Lancome dòng Le Rouge Absolu có quả balm cực cực đẹp, cực cực mềm mịn, Zin ghiền như điếu đổ, ăn đứt tất cả các quả balm khác Zin từng dùng.
    Ảnh em nó đây:

Hôm đấy vừa mua cây son xong, định về thì cô nhân viên níu áo lại ^^, bảo có cái balm này đẹp lắm. Hihi, chị em nhìn cái ảnh trên Zin post, ko biết có thấy nhũ li ti trong cây son ko ha. Nhũ cực li ti, lên môi mọng và long lanh dễ thương lắm luôn. Ko bị bợt tái như nhũ của balm Burt?Ts Bee nha. Zin dùng cái blam này thì khăn gói cho tất cả các em balm khác lên đường đi ở hết. Chứ lúc trước thì hay sưu tầm balm lắm, vì môi Zin khô mà.
    Ưu:
    + Design như 1 cây son Le Rouge Absolu bình thường, ko hề bị phân biệt đối xử xài vỏ thường như CDP nhé.
    + Chất son balm nén kỹ, ko bị bở rẹt như balm Labello, Carmex, Burt?Ts Bee, Kielh?.., dùng cực tiết kiệm, mà Zin mê quá nên quẹt quá trời, sắp phải mua thêm rồi ^^
    + Mỏng mượt, thoa lên có cảm giác thấm mềm chứ ko trơ trơ như phủ 1 lớp sáp lên môi như TBS và 1 số dòng balm Drugstore khác.

+ Nhũ li ti tạo hiệu ứng môi blink blink ***y chứ ko hề bị bóng mỡ như các balm phổ biến khác. Các tình yêu cứ tưởng tượng đơn giản là bình thường, buổi đêm Zin thoa balm xong thì ko muốn ra ngoài với 1 cái môi bóng nhẫy, nhìn thấy ghê. Còn sau này khi xài balm Le Rouge Absolu này thì Zin vẫn tự tin ra ngoài như thường, thậm chí còn thấy mình hấp dẫn.
    Khuyết:
    + Chưa thấy, ai dùng rồi mà chưa ưng điểm nào thì báo Zin Zin update nhé.
    Price: 470k.
    Rate: 9.5/ 10 cho 1 thỏi balm đỉnh.
    Mẹo dùng balm này đẹp cho những quả son hơi thiếu ẩm như Guerlain Kiss hay YSL Rouge Volupte, Giorgio Armani dòng Armanisilk, Bourjois, Clio,? nè:
    (Zin thêm Clio vào để những bạn lỡ mua lipstick Clio giống Zin thì tham khảo, chứ Zin cực kỳ khuyến cáo tất cả các chị em ở đây tuyệt đối đừng mua lipstick Clio, đẹp thế nào cũng đừng mua, huhu, khô hơn ngói luôn, mà màu lên ko sang):
    Quả Balm này của Lancome nó ko chỉ đơn thuần là balm, Zin thích các hạt nhũ của quá đến mức săm soi mãi rồi lại thấy tiếc, vì dưỡng môi xong rồi tô son lên nó lấp hết cả cái mọng đẹp của Balm, mặc dù vẫn dưỡng. Thế nên là Zin dùng dụng cụ lấy son (que nhựa mỏng dẹt) để lấy balm ra cây (hành động cạo mặt son mà có lần Zin post bên nhà cũ í, ai chưa thấy có cần Zin post lại thì bảo Zin nha), sau đó lại lấy 1 cây son màu khác và lấy 1 ít ra bên cạnh, dùng cọ mix đều 2 mảng crème này rồi thoa lên môi. Kết quả là vừa mọng ***y vừa dưỡng tuyệt vời. Các chị em thử xem nha.
    À, nói nhỏ nè, dòng L?T Absolu Rouge mà Zin đang mê mệt cũng có thỏi balm nữa, Zin đang hy vọng nó sẽ đẹp hơn cả thỏi balm Le Rouge Absolu này, híhí, Khi nào showroom VN có hoặc Zin order test thử, kết quả tốt Zin review sau. Hoặc ai ở nước ngoài mà dùng rồi thì bảo Zin và mọi người với nha ^^. Xie Xie.
    ===========
    Lipstick Kanebo dòng Coffret D?Tor. Dòng son mới toanh của Kanebo thay thế dòng Testimo cũ.

Hm? Xem review thế nào nhỉ. Ko biết ở đây đã ai dùng chưa nhỉ, Son Kanebo thì nổi tiếng về độ dưỡng rồi, ko phải bàn cãi. Chỉ nói về màu thôi nhé. Thật ra ban đuầ Zin cũng ko định mua son brand này, vì design xấu, ko thời trang lắm. Nhưng cái danh Testimo nổi như cồn nên Zin cũng muốn dùng xem đời sau của nó thế nào, có cải tiến gì ko. Và cũng vì biết son Japan màu lên rất rất nhạt, nên Zin chọn 2 thỏi màu đậm nhất của dòng này, 1 tông hồng 1 tông cam đất. Chẹp, đúng là sau khi dùng mới thấy ko hổ danh, son mềm và mượt, màu lên tự nhiên rất dễ xài. Cấu tạo dạng stick tròn nén chặt vừa phải nên dùng cả cây di son lên môi vẫn mềm đẹp, ko cần thiết phải dùng cọ mới lên màu như SSD (cùng 1 kiểu này nhưng YSL Rouge Volupte di cả cây như thế sẽ ko đều màu vì crème son quá bở). Kiểu dưỡng của Coffret D?Tor cũng rất lạ, nó ko làm môi mình mềm ra như thoa dưỡng mà lại căng bóng lên, Zin nghĩ môi ai nhăn nên dùng thử loại này.
    Ưu:
    + Dưỡng tối đa, cứ dùng là yên tâm ko khô môi ^^.
    + Căng mọng môi.
    + Màu lên thật, tự nhiên. Ko bị xuống màu. Bạn nào thích tự nhiên nhạ nhàng dùng sẽ thích.
    Khuyết:
    + Design bình thường nếu ko nói là xấu, ko nổi bật, ko xứng với giá bán ra.
    + Ko đa dạng tông màu, nhiều shade màu nhưng vì màu lên môi cực nhạt nên gần như na ná nhau.
    Price: 570k/ thỏi
    Rate: 7/10
    ------------------------------------------------------
    Guerlain Kiss Kiss.
    Từng có 1 thời Guerlain làm mưa làm gió ko chỉ lamdep mà cả bên muare. Hầu như cái tên Guerlain xướng lên là mọi người lại sốt sùng sục, 1 phần là vì cái design quá sang trọng và nổi bật của nó thời bấy giờ (vào cái lúc mà kiểu tráng vàng cả thỏi chỉ có 1 mình nó thôi í, chứ bây giờ thì YSL Rouge Volupte chắc chắn đẹp hơn nhiều), và 1 phần vì Guerlain có công nghệ PR quá siêu, quá chuyên nghiệp, tự nó nâng nó lên 1 tầm cao cấp và cũng định hướng khách hàng tiêu dùng là giai cấp thượng lưu, nên từ cách thiết kế, hình ảnh quảng bá cho đến giá tiền mỗi sp cũng? trên mây. Trong khi xét ra thì chất lượng chỉ ở tầm mức trung bình khá. Zin khẳng định như vậy vì cũng đã dùng 1 số đồ của bọn này từ found, powder dòng Divinora, cho đến base, son các kiểu, và các tình yêu nào dùng makeup bọn này rồi, Zin nghĩ cũng có chung nhận xét (ngoại trừ Guerlain Les Voilette Loose powder quá nổi tiếng về độ mịn, đều màu và che phủ tốt ko kém found, màu sắc lại tự nhiên, hộp Loose to vật vã, đáng đồng tiền, nói hộp Loose này ko có khuyết điểm thì ko đúng, nhưng khuyết điểm của nó Zin sẽ nói sau ở 1 comment khác, và nếu so ra với các dòng sp khác của Guerlain thì Loose này đã là quá tuyệt rồi)
    Ké cái hình quả loose cho mọi người dễ xem:

Son Guerlain nhìn màu thì đẹp, lộng lẫy, các shade màu đa dạng và ko giống nhau, nhưng khi thoa lên môi thì thất vọng hoàn toàn. Chất son cứng như chai, dùng cọ lấy son khó lên, Sau khi thoa lên môi lại khó lên màu. Màu lên rất nhạt và ko bám,(vụ màu lên nhạt này rất hiếm thấy ở các brand cosmetic châu Âu), chưa kể son thiếu dưỡng trầm trọng, lên môi ko mềm mượt như mong muốn, tầm 30 phút sau khi thoa là son bắt đầu khô đi nhiều, kéo theo các mảng bong tróc. ^^
    Cuối cùng khuyến cáo các chị em, những ai có ý định mua Guerlain Kiss Kiss dùng vì trót mê cái Design, thì lời khuyên của Zin là vẫn mua nếu chị em thích dùng nó để trưng bày cho có không khí, còn nếu thật sự muốn dùng và hy vọng ở 1 chất lượng tốt vừa phải (chỉ vừa phải thôi nhé), thì Guerlain Kiss Kiss ko phải lựa chọn thích hợp.
    Ưu:
    +Design bắt mắt, thanh nhã, sang nhưng ko phô. Có giá trị trưng bày.

+ Các shade màu phong phú đa dạng, ko bị giừ.
    Khuyết:
    + Chất son chai cứng, thiếu dưỡng trầm trọng. . Hầu như thoa lên là thấy khô ngay ko phải đợi 1 thời gian như YSL Rouge Volupte.
    + Son ko lên được màu chuẩn, ko bám môi.
    Price: Zin nhớ ko lầm tầm 30$ nhỉ.
    Rate: 3/10.

Tạm thời ngưng review son ở đây nhỉ, Zin thấy tạm đủ và sẽ còn tiếp tục cập nhật sau, cái sự dùng son thì biết bao giờ là đủ ^^. Các brand son khác như Clarins, Clinique, EL, EA?..Zin có test qua, nhưng cái bệnh sính thương hiệu nên ko chuộng lắm, ko dùng. Bạn nào thích thì bảo Zin nhé, Zin vẫn sẽ nói những gì Zin biết, nhưng cá nhân Zin thấy các shade màu lipstick của bọn này dễ bị quê, mua ko hợp màu là vứt luôn chứ ko xài cố được như bọn Chanel, Shu?.

Được zinzinsleep sửa chữa / chuyển vào 13:06 ngày 07/05/2009
  9. Fantasy_witch

Fantasy_witch Thành viên mới

bạn zinzin ơi son của Shu ở HN thì mua ở đâu nhỉ?
  10. HoacucquyDD

HoacucquyDD Thành viên mới

@ Zin ơi hôm nào làm 1 review về blush nhé
    @Fantasy : Son Shu phải nhờ mua ở nước ngòai bạn ơi . Bên Muare có bạn Caheomap đang làm son Shu ở web Hàn, nhưng web Hàn ít màu để lựa .
    Được HoacucquyDD sửa chữa / chuyển vào 15:20 ngày 07/05/2009