1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đố vui Hóa Học

Chủ đề trong 'Hoá học' bởi kankuli, 25/08/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. quang_tc

quang_tc Thành viên mới

@chemist2408: Nồng độ % hay nồng độ mol ko phụ thuộc vào m n hay V của dd, nó luôn là 1 hằng số xác định. Do đó bài giải của tôi giả sử số mol muối PƯ là 1 mol sẽ ko ảnh hưởng gì cả. Bài của bạn giả sử số mol muối PƯ là a mol thì ko sao cả, vì về sau khi giải hệ pt ẩn a sẽ bị triệt tiêu đi. Nhìn kĩ lại thì thấy bạn giải sai 1 chỗ tính khối lượng muối bạn chưa nhân a mol lên: (2A +96)a và (2A +60)a. Có một số ng` lại giả sử khối lượng muối PƯ là 100g và kết quả là ra 1 hệ pt phức tạp. Sao các bạn lại ko giả sử số mol muối PƯ là 1 mol như tôi cho nó đơn giản
  2. quang_tc

quang_tc Thành viên mới

bạn tung_ngo hình như học lớp 9 thì phải
    nếu vậy thì theo cách giải thik của chemist hơi khó hiểu
    thế này nhé:
    1/ Ca(HCO3)2 là 1 muối axit nên có 1 chút t/c của axit là trung hòa với bazơ san phẩm là các muối trung hòa và nước
    Ca(HCO3)2 + Ba(OH)2 ----> BaCO3 + CaCO3 + H2O
    1VD khác: NaHCO3 PƯ với Ca(OH)2 tương tự như vậy nhưng có khác chút:
    nấc 1: PƯ trung hòa: NaHCO3 + Ca(OH)2 ----> CaCO3 + Na2CO3 + H2O
    nấc 2: PƯ trao đổi: Na2CO3 + Ca(OH)2 dư ----> CaCO3 + NaOH
    2/Hãy thử tư duy theo cách này: 2 hợp chất tạo thành: một hợp chất gồm có C và O hợp chất kia gồm H và Cl, đổi chéo nguyên tố đi ta => 2 hợp chất PƯ: một hợp chất của C và Cl và một hợp chất của H và O. Vậy: CCl4 + H2O ----> CO2 + HCl còn chất xúc tác thì phải học thuộc mới bit được
    3/suy luận theo cách 2 ta có pt:
    CCl4 + CaO -----> CaCl2 + CO
    4/từ anhiđrit có nghĩa là axit mất nước, CO2 là anhiđrit cacbonic nghĩa là axit cacbonic bị mất nước H2CO3=CO2.H2O Vậy thôi chứ nói nó là anhđrit của a.fomic là sao mình ko hiểu?
  3. chemist2408

chemist2408 Thành viên mới

Tôi khẳng định chắc chắn không có ptpư CCl4 + CaO _ CaCl2 + CO
  4. hunterxhunter209

hunterxhunter209 Thành viên mới

Em mới có 14 tuổi,còn ngu lâu,nhưng em vẫn xin đóng góp một chút ý kiến của mình...Lúc trước có mấy anh cãi nhau về cái vụ Cu(OH)2 kết tủa màu gì.Đúng là trong sách bây giờ họ có viết là màu xanh,nhưng em nhớ là có một lần em đọc một cuốn sách cũ thì lại thấy người ta viết là màu trắng.Cả anh trai của em học đại học năm thứ hai cũng nói là nó kết tủa màu trắng.Nhưng vì anh ấy hay nói đùa mà kiến thức của em lại nông cạn nên em cũng ko chắc lắm về những gì mình nói.Em đã nghĩ có thể do ngậm nước nên nó có màu xanh.Thôi thì em cũng biết vậy,nhưng mong rằng mọi người cho em biết rốt cục thì nó kết tủa màu trắng hay xanh vì em nghĩ đây là một kiến thức rất quan trọng.Cảm ơn mọi người nhé!
  5. chemist2408

chemist2408 Thành viên mới

6. hunterxhunter209

7. hunterxhunter209

Ơ,nguyên tố chưng cất nước tiểu cũng là photpho mà.Em nhớ là ngày xưa có một nhà giả kim thuật tên là Bran đã đem chưng cất nước tiểu với mong muốn tìm ra hòn đá có thể biến các kim loại rẻ tiền thành vàng,nhưng hoá ra đó lại là nguyên tố mới là P.Chẳng bít em nói đúng ko nữa...
  8. 0958316338

0958316338 Thành viên mới

Xin chào mấy anh chị , mọi người có thể giúp em trả lời câu hỏi này không , em ko bít trả lời sao nữa : Làm sao có thể ko đập vỡ quả trứng mà có thể lấy trứng bên trong ra dc ????
  9. hunterxhunter209

Em thì em nghĩ là cho cả quả trứng vào HCl
  10. hidrocacbon90

hidrocacbon90 Thành viên mới

chào cả nhà
    em thành viên mới.X in duợc chỉ giáo
    cho em hỏi : ngoài kết hạch sat_mangan còn loại kết hạch gì nữa không ah
    va tại sao lại có kết hạch đó ah(tức là cấu tạo của fe và mn có giải thích duợc sự tạo thành kết hạch không ah)
    ah còn một câu nữa :ơ vùng biển việt nam co tìm thấy kết hạch fe_mn ko ah?