1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đọc đoạn trích Trao Duyên - Nguyễn Du , có ý kiến cho rằng Thuý Kiều chỉ trao duyên chứ không trao t

Chủ đề trong 'Văn học' bởi bemo, 17/04/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mps

mps Thành viên mới

chả hiểu các bác nói gì hết.
    em thấy em Kiều biếu duyên cho tình em Vân mà, mà nói chung anh Kim đằng nào cũng lợi, tội gì, mắc gì phàn nàn duyên với tình. Đấy, đố các bác tìm ra câu nào cụ Du nói là anh KIm tỏ thái độ ok hay o ok o nào.
  2. HanDiep

HanDiep Thành viên mới

Tôi không muốn nói là Kiều muốn chuyển "tình yêu mà nàng dành cho Kim Trọng" của mình cho Vân bởi có muốn vậy không thể được vì Vân là Vân, Kiều là Kiều, hai con người hai tínhcách hai thế giới tâm hồn khác hẳn nhau. Điều tôi muốn nhấn mạnh là Kiều trao kỷ vật cho em gái trong sự đau khổ trong giằng xé và cả tiếc nuối (đây chính là chữ tình trong quan niệm của tôi). Hãy chú ý là ở đoạn cuối Kiều đã khóc ngất đi mà gọi tên chàng Kim sau khi giãi bày hết tâm can với em gái. Nếu chỉ đơn giản là đưa cho em một quyển sách, một cái khăn hay một đồ trang sức "Này em cầm lấy" thì sao có thể như vậy được???
    Thân mến.
  3. bemo

bemo Thành viên mới

Thật sự là em cảm ơn các anh chị nhiều lắm ạ em không biết phải noó bao nhiêu lời cảm ơn mới đủ, vì các bác đã quá nhiệt tình giúp em. Thực sự bây giờ em đã có 1 sườn ý để phân tích rồi ạ? Nhưng thực sự có vài vấn đề vấn đề em thắc mắc là:
    1- Duyên này thì giữ vật này của chung.
    ý này thì như các bác phân tích ở trên thì em cũng hiểu rùi nhưng khi truyền đạt nó vào trong bài thì thấy khó quá? em phải phân tích những cái gì bây giừo ạ?
    2-
    Dù em nên vợ nên chồng,
    Xót người mệnh bạc ắt lòng chẳng quên.
    Mất người còn chút của tin,
    Phím đàn với mảnh hương nguyền ngày xưa.
    Mai sau dù có bao giờ,
    Đốt lò hương ấy so tớ phím này.
    Trông ra ngọn cỏ lá cây,
    Thấy hiu hiu gió thì hay chị về.
    Hồn còn mang nặng lời thề,
    Nát thân bồ liễu đền nghì trúc mai.
    Dạ đài cách mặt khuất lời,
    Rưới xin giọt nước cho người thác oan.
    đọc đoạn này thì em cảm nhận được rằng: Thuý Kiều đã nhìn ra tương lai đầy đau khổ của mình và đã có ý định tự sát? Vậy có đúng không ?
    Ôi Kim lang ! Hỡi Kim lang!
    Thôi thôi thiếp đã phụ chàng từ đây !.
    Ở phần này thì em thấy, Thuý Kiều đã phải hạ mình bằng các hình ảnh "cậy" , "lạy" , "thưa" với Thuý Vân để có thể trả nợ tình với Kim Trọng. Và nó thể hiện rõ nhất ở đoạn em vừa trích. Vậy em có thể phân tích theo sườn ý ở đoạn này và kết luận rằng Thuý Kiều là người con gái vị tha, có tấm lòng cao cả, tốt được không ạ?
    Em cảm ơn rất nhiều

Được bemo sửa chữa / chuyển vào 17:20 ngày 22/04/2007
  4. bemo

bemo Thành viên mới

biết là thế nhưng em àm phân tích cái này vào thì giáo viên văn của em úp sọt
  5. nancy_lemlinh

nancy_lemlinh Thành viên mới

Lâu lắm rồi mới thấy box Văn Học có những topic khơi gợi nhiều ý kiến và nguồn cảm hứng như thế này? Chị nghĩ là mỗi quan điểm, suy nghĩ cuar mỗi người 1 khác. Quan trọng là em phân tích đúng chủ đề , không lạc đề và có dẫn chứng rõ ràng.
    - vì em còn học cấp 3 nên chị nghĩ việc phân tích " Duyên" và "Tình" thì em đừng nên quá tập trung , dễ làm cho đoạn chính phân tích yêu cầu trở nên bị loãng.
    1- Việc thuyết phục Thuý Vân bằng các hành động như " cậy", "lạy", "thưa" + thành ngữ máu mủ ruột già ---> làm Thuý Vân phải chịu lời
    2- Việc trao kỉ vật : phân tích yếu tố " của chung " như các bác đã nói ở trên. ---> Đây là mấu chốt của yêu cầu, em nên phân tích kỹ phần này rồi dần dần kết hợp với phần 3 để sáng tỏ việc "trao duyên nhưng ko trao tình"
    3- Đoạn cuối là phần Thuý Kiều than khóc, tủi thân cho thân phận éo le của mình. Chị cũng có suy nghĩ giống em rằng Thuý Kiểu đã đoán được tương lai đầy sóng gió của mình và đã nghĩ tới cái chết.
    + Nếu em muốn đoạn kết kết luận rằng Thuý Kiều là 1 cô gái tốt, vị tha, cao cả,,,,, thì em nên tập trung nó từ yếu tố " trao duyên nhưng không trao tình " và tình cảm sâu nặng giữa Kim Trọng - Thuý Kiều.
    Vì chị nghĩ em còn học cấp 3 nên chị đưa ra sườn ý phân tích theo bố cục của đoạn văn, tất nhiên nó sẽ hạn chế việc suy nghĩ mở rộng nhưng cái chính là tập trung vào 3 phần này em ạ.
  6. HanDiep

HanDiep Thành viên mới

Thi em phân tích tâm trạng cùng tâm sự của Kiều khi nhờ cậy Vân "nối duyên" với chàng Kim
    2-
  7. pokemon1982

pokemon1982 Thành viên mới

ừ, hoá ra là tớ với ấy không đồng nhất quan niệm về chữ tình thôi. Tớ thì tớ hiểu chữ "tình" ở đây (ở đề bài), được người ra đề đặt trong mối quan hệ vớ chữ "duyên" nên hoàn toàn đồng ý với ý kiến "Thuý Kiều chỉ trao duyên chứ không trao tình".
    Và thiết nghĩ, bản thân Nguyẽn Du cũng rất tinh tế và nhân văn khi suốt tác phẩm ông luôn luôn dùng cho Thuý Kiều chữ "tình", Thuý Vân chữ "duyên", bởi Thuý Kiều chưa bao giờ trao tình cả.
  8. VuaTocDo3219

VuaTocDo3219 Thành viên mới

biết trước có ngày như thế này thì cách tốt nhất là sống cô đơn cho khoẻ bản thân không đau khổ
  9. pe_iu_tqk

pe_iu_tqk Thành viên mới

có ai có thể giúp mình phần kết bài của đoạn trích chí khí anh hùng không??????????