1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đọc lại Hịch Tướng Sĩ - Ngẫm cái nhục của một nước nghèo

Chủ đề trong 'Văn học' bởi phuongstock, 08/12/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phuongstock

phuongstock Thành viên mới

Em chỉ nêu ra cái thực tại và hi vọng dần dần tất cả sẽ tôt hơn, chứ không liên quan gi đến chính sách nhà nước mà bác dính em vào Phan Hữu Chánh. Bác nên phân biệt rõ ràng, oan cho em.
    Bác cũng nên nhìn lên trên mà đừng nhìn xuống dưới, nhìn xuống dưới thì chẳng bao giờ khá được. Thực tại nước ta vẫn là một trong những nước nghèo nhất thế giới, các bác hãy thức tỉnh đi.
  2. phuongstock

Bạn đặt ra câu hỏi.
    Có trả lời hay không là quyền của tôi, tôi không có nghĩa vụ phải trả lời những câu hỏi kiểu thẩm vấn như vậy.
    Tuy nhiên vì sự quan tâm của bạn, tôi xin trả lời đại khái như thế này:
    Bạn nhìn nhận vấn đề chỉ giới hạn ở phương diện hình thức mà không tự đặt ra những câu hỏi, những nghi hoặc, những phản biện. Ví như nhìn thấy cái chân ghế bị gãy thì chỉ biết là nó bị gãy thôi chứ không biết có cần phải sửa hay không. Vì vậy hãy đặt ra câu hỏi:
    Khi xem TV: Bao giờ Việt Nam có thể tự làm được một chiếc TV hoàn chỉnh (không lắp ráp như bây giờ).
    Khi đi xe máy: Bao giờ Việt Nam có thể làm được chiếc xe máy hoàn chỉnh.
    Khi xem phim: Việt Nam có thể làm được những bộ phim hay ?.
  3. Open_The_Window

Open_The_Window Thành viên mới

ha ha vui phết !!!!!!!
  4. titibaba

titibaba Thành viên mới

Bác có trả lời em đâu đây là bác lại đưa ra quan điểm "Bao giờ" ý em hỏi về cá nhân của anh? 1 phạm trù nho nhỏ nhé giả sử như cá nhân anh thích xem phim VN hay nước ngoài thôi chứ sao bác lại đặt ra bao giờ VN có phim hay ( Em nói thật chẳng phải bao giờ chẳng lẽ anh đặt nghi vấn như thế là từ trước tới giờ anh cũng không thích phim VN à , VN mình thiếu gì phim hay đoạt giải phim liên hoan quốc tế hẳn noi rồi ) em hỏi ý để thanh minh "cái nhục của bác" cho mọi người xem thôi anh ko muốn thì thôi vậy
  5. visaotoidien

visaotoidien Thành viên mới

Bác này em thấy bác càng thanh minh thì lại càng đi vào bế tắc em thấy cái kiểu cứ dùng đồ ngoại , xem phim nước ngoài mà cảm thấy nhục thì đúng là ko nên nhục . Nếu anh là con người VN đúng như bản chất của anh ở nhà anh mà không dùng một thứ nào của nước ngoài ( Đừng nói là không có hàng VN nên anh phải dùng tạm hàng nước ngoài đấy nhé ) em xin phép Admin treo vĩnh viễn nick của em coi như em đã chửi bậy , nói vô văn hoá trong diễn đàn
  6. Sota

Sota Thành viên rất tích cực

Một bức tranh trừu tượng khác với một đứa trẻ con nghịch màu nghịch cọ quệt lăng nhăng lên giấy, phỏng ạ?
    Bài đầu tiên của bác, bác gọi nó là cái gì? Thơ-năm-chữ-tự-do hả?
    Người ta cứ hay vin vào cái cớ thơ tự do, thơ phá cách v.v... để nhổ nước bọt vào thi ca >_<
    btw, bác có vẻ hay thích đánh giá chủ quan gớm nhở?!!
  7. phuongstock

Bác hiểu nhầm ý của em rồi. Em không chê bai cái sự sính hàng ngoại của dân ta mà cũng chẳng có ý kiến nếu trên TV suốt ngày chỉ có phim HQ. Ý của em là các bác hãy đặt ra câu hỏi ngược lại tại sao lại như vậy. Hàng của ta như thế nào, phim của ta ra sao. Tham gia WTO rồi mà không nâng cao được chất lượng hàng hoá thì mệt lắm, cái nay đài báo cũng nhắc đi nhắc lại rồi em không muốn nói nhiều.
  8. phuongstock

Ở bài này đúng là tôi không chú ý nhiều đến hình thức bởi tôi thấy không cần thiết ,chủ yếu là cái nội dung. Thú thật tôi đọc nhiều bài cũng có vẻ hay hay, tứ thơ chặt chẽ, vần điệu lắm nhưng lại quên ngay. Bạn nhớ được thơ tôi đến bây giờ tôi cũng xin cảm ơn lắm lắm!!!
    Hi vọng được chiêm ngưỡng một bài thơ của bạn để làm mẫu
  9. Sota

Sota Thành viên rất tích cực

hí hí bác cứ... chủ quan đâu cần nhớ, lúc trả lời chỉ cần ngó xuống phía dưới nó có lưu lại "nội dung chủ đề và 5 bài viết đầu tiên" mà
    thơ của em chả cần đến bác chiêm ngưỡng ^^ nhưng thôi, đến đây là lạc đề rồi, bác quay lại cãi tiếp với nỗi nhục của bác đi ạ.
  10. larry145

larry145 Thành viên rất tích cực

Bác cứ kêu gọi thế,nhưng em chắc có ít người thức tỉnh lắm.Khổ !!! Mong bác bỏ quá,chứ đọc văn bác em cũng chả muốn tỉnh làm gì