1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đôi chút tâm sự về công việc của bản thân

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi itanht, 11/11/2015.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. itanht

itanht Thành viên mới

Đêm hôm, nhiều tâm trạng xin phép chia sẻ một chút với mọi người về ngành Công nghệ thông tin - IT mà mình đang theo đuổi.
    Không phải dân chuyên văn, bài viết dựa trên tinh thần tâm sự chia sẻ nên các bạn nhẹ tay nhé.
    Tiếp xúc với máy tính từ lớp 3 còn nhỏ nhưng đã có tài năng vọc hỏng máy. Nhưng mỗi lần làm hỏng là lại lần mò tự sửa. Lên lớp 6 trong khi các bạn đang hứng thú với game thì mình lại chỉ ngồi máy tính để vọc và học lập trình. Mình có một khởi đầu tương đối tốt nên cũng có nhiều thuận lợi.

2. Đam mê
    – Lên cấp 3 buồn chuyện gia đình nên toàn ra quán ngồi code, ngày đó 1 mình mình quản lý gần như toàn bộ Forum cấp 2, cấp 3 các trường trong thành phố. Đợt còn làm cả game RPG. Lúc đó mình nhận ra là mình thích ngành công nghệ thông tin cũng như muốn tìm việc làm IT, tuy nhiên chưa có định nghĩa rõ ràng giữa các mảng (Quản trị mạng, lập trình,…)
    3. Môi trường
    – Mình học dưới HN, trường của mình nói chung là cũng bình thường. Mình chọn ngành QTM, đến giờ thì đơn giản là mình chọn sai.
    – Ở đây, mọi người nhận ra năng lực của mình, nên các giảng viên cũng k bắt ép việc phải đến lớp. Học kì nào mình cũng có học bổng, và đại đa số các trình là được miễn học, chỉ việc đi thi. Và hầu như là 10 . Đích thân thầy trưởng khoa đã cho phép mình không phải đến lớp luôn. Thậm chí đến lớp là các thầy cô giáo lại hỏi: “Hôm nay đi học à ?”,”Sao không ở nhà mà làm, đi học làm gì ?”,…
    – Chính nhờ môi trường học thoải mái như vậy nên mình đã có cơ hội được tiếp xúc với thế giới bên ngoài – về việc đi làm.

4. Thử thách
    – Công ty đầu tiền mà mình vào làm là 24H.COM.VN, ở vị trí lập trình website. Và, ở đây mình đã trắng mắt ra, ở trường mình tự tin bao nhiêu thì ở đây mình thấy mình là thằng kém cỏi nhất … Thực sự, kém hơn cả mấy em gái … Đây là lúc mình nhận ra sự chênh lệch về kinh nghiệm … Và ở đây, gần như toàn bộ kiến thức, kĩ năng làm việc mình phải học lại từ đầu một cách bài bản … Vì tất cả đều là mình tự học, không qua trường lớp. Sau này, hỏi anh sếp vì sao ngày xưa anh tuyển mình. Anh ấy bảo là, vì anh ấy nhìn thấy niềm đam mê CNTT trong mắt mình, mình nói về CNTT với một niềm yêu thích mãnh liệt …
    Những ngày đầu tiên mình đi làm là những ngày khổ cực nhất mà bản thân từng nếm trải, đi làm từ sớm, và về muộn, về cái lại thức đến 2,3h sáng ngồi code cho xong dự án. Có đợt 2,3 ngày ăn mỗi bát mì, gầy gò ốm yếu phát tội .

Tuy nhiên, mình chưa bao giờ cảm thấy hối hận . Cho đến bây giờ, 24H vẫn luôn là công ty mình yêu quý và muốn được làm việc nhất . Quan trọng là, mình đã học được quá nhiều điều từ đây. Khó khăn thử thách đã giúp mình trưởng thành hơn rất nhiều.

5. Lựa chọn
    Bố mẹ mình không thích mình theo học IT. Và thực sự là mình đã tự lựa chọn, không nghe theo bố mẹ, nửa đúng, nửa sai. QTM là ngành mình không thích nhất trong các ngành thuộc lĩnh vực IT.
    Mình có 4 giai đoạn như thế này:
    – Cấp 3: Thích lập trình, học lập trình.
    – Mới xuống HN học: Chọn QTM, học QTM
    – Hồi đầu mới đi làm: Lập trình
    – Bây giờ: Marketing Online
    Và mình không hối hận với mỗi sự lựa chọn của mình, chỉ đơn giản là mình nhận ra hướng nào đúng, hướng nào sai. Mỗi con đường đều đã cho mình học được rất nhiều điều.

6. Trải nghiệm với những việc làm IT ban đầu.
    Nói lại một chút, ở bên 24H, ngoài làm lập trình mình cũng làm về Marketing Online nữa.
    Lý do mình nghỉ việc ở 24H, đó là vì mình sang làm bên Tập đoàn VTM với vị trí trưởng phòng SEO Adwords . Ở đây mình đã có kha khá trải nghiệm….
    Trải nghiệm thứ nhất: Là người ít tuổi nhất phòng . Không cần phải nói các bác cũng nhận ra khó khăn nó to như thế nào phải không … Nhân viên phòng mình hơn mình ít nhất là 2 tuổi, nhiều nhất là 6 tuổi. Ngay cái cách xưng hô hồi đầu đã không biết xử trí thế nào rồi. Tuy nhiên sau khoảng 2 tuần thì mọi thứ đâu ra đó, mọi người quen dần và thích nghi với việc có một thằng TP chíp hôi như mình. Và mình nhận ra rằng, thực sự thì tuổi tác không phải là vấn đề, nó không xác định được giá trị bản thân mỗi chúng ta.
    Trải nghiệm thứ 2: Áp lực công việc ! Giám đốc nói thẳng với mình luôn, nếu phòng SEO mà không phát triển nổi thì sẽ cho giải tán. Trong khi các dự án còn tồn đọng và trì trệ thì nhiều vô kể, do sự quản lý yếu kém của ông trưởng phòng cũ. Coi như thời gian ban đầu là mình phải đi dọn rác. Hic. Đã có những lúc mình đang ở trong bệnh viện và phải ôm cái máy tính làm việc đến sáng để mong giải quyết được phần nào khó khăn. Sau khoảng 2 tháng thì mọi thứ theo quỹ đạo, các dự án coi như xong… các bác trưởng phòng kinh doanh gặp mình vui ra mặt, anh em hay cafe cà pháo hẳn…
    Trải nghiệm thứ 3: Đó là kỹ năng thuyết trình. Đúng vậy, hàng tuần mình có ít nhất 1 buổi training nhân viên công ty về kĩ năng Marketing Online. Mình nhớ buổi training đầu tiên của mình, nó vào lúc 6h tối, có rất nhiều người tham dự, cả giám đốc, tổng giám đốc. Mình thực sự đã run mất 15 phút đầu, tuy nhiên sau đó thì mọi thứ khá hoàn hảo. Kết thúc đúng 1 tiếng sau đó, không thừa không thiếu 1 phút (Chỉ được thuyết trình 1 tiếng ạ !). Ngày hôm sau, có một nhận xét của chị quản lý nhân sự như thế này: “Kỹ năng và kiến thức của em rất tốt. Chị thấy buổi thuyết trình rất ổn, nhưng phải sửa việc nói bậy đi nhé !” – lúc đó mình nghĩ thầm, thôi bỏ mẹ, tại hay lên voz quá đây mà. Dần dần nhờ đó mà kỹ năng thuyết trình của mình đã tốt lên rất nhiều, giờ cũng hay được mời đi training một số nơi rồi.
    Trải nghiệm thứ 4: Là người tuyển dụng. Tính đến nay mình đã là người tuyển dụng của 1 vài công ty. Mình nhớ như in, người đầu tiên mà mình tuyển dụng, đó là một anh hơn mình 7 tuổi. Anh đấy đã có kinh nghiệm làm Trưởng phòng ở một công ty lớn tương tự. Mỗi khi nghĩ đến anh ta, điều đầu tiên mình cảm thấy, đó là sự xấu hổ. Lúc đó có cảm giác như mình không là người tuyển dụng nữa mà là người đi phỏng vấn… Quá kém cỏi. Lý do duy nhất mà anh ta không được tuyển, đó là anh ta chỉ chấp nhận ở vị trí Trưởng phòng hoặc ít nhất là phó phòng. Nhưng các bạn biết không, nỗi xấu hổ này đã là động lực rất lớn cho mình trong những ngày sau đó, bằng mọi giá phải cải thiện mình hơn !
    Trải nghiệm thứ 5: Là người không có bằng cấp ! Mình là người duy nhất trong công ty không có bằng cấp, mình phải khấu trừ % lương hàng tháng cho công ty để đảm bảo về điều này trong 2 tháng. Và mình thực sự không cảm thấy có vấn đề với điều đó.

7. Hướng đi
    – Hiện tại thì mình đang làm Trưởng dự án tại một công ty về sàn TMĐT. Nhưng đợi xong cái đợt báo cáo tổng kết quý I này thì chắc là cũng lượn thôi. Ngoài đi làm trên công ty mình cũng làm ở ngoài, tùm lùm cả lên…
    – Tương lai thì trong năm nay mình sẽ sang châu Âu, tiếp tục cái sự học về CNTT, và lại là lập trình ạ.

Nguồn: Sưu tầm
  2. phamtrongdai1989

phamtrongdai1989 Thành viên tích cực

chúc bạn thành công với lựa chọn của bạn.,. :)
  3. baongoc95vl

baongoc95vl Thành viên tích cực

cố lên bạn trẻ :D