1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đôi điều nhỏ nhỏ ,góp ý cho box

Chủ đề trong 'Toán học' bởi tbm, 18/07/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tbm

tbm Thành viên rất tích cực

Đôi điều nhỏ nhỏ ,góp ý cho box

Rất vui mừng khi cuối cùng box toân học đã ra đời .Chân thành cám ơn các bác như username ,Don Quixote .
    Em xin đóng góp đôi điều .
    Nếu các bác làm topic thì nên tập trung vào các chủ đề như sau :
    ----Các bài viết có liên quan đến phương pháp luận trong toán : Nói cái tên cho oai vậy chứ thực ra em chẳng hiểu mấy .Đại khái nên truyền đạt cho nhau những kinh nghiệm trong giải toán ,cách suy nghĩ ...
    ---Các thắc mắc nhỏ trong toán : các bác mod ,nên tuyển những người thật giỏi về toán ,đang học hay nghiên cứu toán càng tốt .Hình học ,số học ,toán cao cấp ..Nhằm
    giải quyết nhanh những thắc mắc nhỏ .
    ---Các bài viết đi sâu vào thảo luận các định lý quan trọng ,tìm hiểu thật sâu sắc về các ứng dụng của nó
    ---Nên có topic về tiểu sử và công trình của các nhà toán học nổi tiếng thế giới

Người biết nhiều bảo người biết ít hơn ,các định lý mạnh đề ngoài việc nêu tên nhất định phải trích dẫn rõ hay khái quát chút về nội dung .

Còn bác mod quản trị là username thì em đồng tình nhiệt liệt .2 lần đạt huy chương gà chọi quốc tế ,ai nỡ phản đối nhỉ .Nhân đây xin tiến cử linlyfr2k luôn .

Gặp các bác sau ,viết qua loa vậy thôi
  2. homoerectus

homoerectus Thành viên mới

Thi gà chọi thì làm sao, rõ trò thi thố vô bổ không đem lại lợi ích gì cho xã hội. Cho con tính tích phân thi đại học chết như trong phim. Chỗ ni còn thừa ghế quan nào không cho anh xin một chân ??
  3. Scorps

Scorps Thành viên quen thuộc

Ý kiến của bác tbm hay đấy,em đồng ý bằng 2 tay. Hehe, nhưng mà bác homo nói cũng đúng,thi gà chọi thì ôn luyện suốt ngày toàn những cái cao siêu đâu đâu nên có khi đi thi ĐH chưa chắc đã được điểm khá đâu nhé,có khi dễ quá các bác í làm ko được.
    Em nghĩ nên thành lập 2 topic riêng biệt , đó là Toán sơ cấp và Toán cao cấp,hoặc nếu ko thì có thể chia ra theo đặc điểm như Đại số, Giải tích ,Hình học.Oé nhưng mà cũng nhiều vấn đề cơ,ví dụ như hình học thì có hình học bình thường và hình học giải tích,đại số thì có đại số sơ cấp và đại số tuyến tính,hehe,đến giải tích cũng có giải tích thường và giải tích vector,lung tung phèng quá.Mà Toán học thì rõ là vô biên,cái nọ nó xọ cái kia.Bài toán khó giải đây các bác.
    Theo em nghĩ bây giờ thiết thực nhất là ta mở cái topic dành cho học sinh PTTH,những người đang miệt mài chiến đấu để vào đại học,ở đó sẽ giúp các bạn cấp 3 tìm đễn những phương pháp giải hay và các bài toán thực tiễn.
    Theo em nghĩ là chúng ta mở cái forum này có tính chất giao lưu học hỏi nên mong các bác đừng có đánh đố nhau bằng các bài Toán quá khó,kiểu dạng như Vô địch quốc tế với vô địch quốc gia.

Scorps-NTH
  4. foolduck

foolduck Thành viên quen thuộc

Đúng đúng. Toán học thì nhiều vô kể, nên các mod nên chia ra thành nhiều topic. Nhưng cũng đừng chia nhiều quá, kẻo nát cái Bõ của ta. Theo mình thì nên chia thành 2 mảng thôi: THPT - ĐH . Trong đó mỗi cái lại chia thành 2 phần :Là Số học và Hình -Giải tích (Hình học và giải tích hữu cơ với nhau), còn số học thì tách biệt hẳn. Nên thêm 1 topic về tiểu sử các nhà toán học - các bài toán thú vị. Còn thêm topic về các định luật, định lý mới phát hiện (các bác học ở nước người thì pót lên đây cho anh em học hỏi), các định luật, định lý có áp dụng hay, thiết thực. Nhiệm vụ của mod là sẽ đọc các bài để đưa vào topic cho phù hợp. Có vài ý kiến mọn. Xin chỉ giáo.
    FOOLDUCK
  5. King_of_god_new

King_of_god_new Thành viên rất tích cực

Em nghĩ rằng chúng ta có thể gửi lên đây những bài viết mang tính tập thể cao như là các bài đố vui , không mang những bài nặng về tính toán hay là thi quốc gia hay là quốc tế
    + Ở đây chúng ta cần giúp đỡ nhau về các vấn đề toán đó mà , ai chưa hiểu mọi người cùng giải đáp, nhất là các vấn đề kinh điển phải không ạ , có thế các thành viên mới có hứng vào chứ nhẩy ?
    +Các thành viên có thể giới thiệu về nhau rõ hơn để tất cả mọi người cùng biết khi đó rất tiện cho việc nắm bắt ....
    +Nên chia các bài viết trong box thành 2 mảng đó là toán cao cấp và sơ cấp
    Vâng , ta cứ thế đã nhà, em sẽ thông báo cho mọi người thêm ,em cố gắng lôi ông anh Yên yêu quái của em vào đây hì cho vui mừ
    chào các bác nhấy!
    Thân!
    Không tình yêu nào rộng lớn bằng tình yêu của người đem cuộc đời mình hiến dâng cho bạn
  6. foolduck

foolduck Thành viên quen thuộc

Mod?? Mod??? Who is mod??? Bác username đã thành quan chưa??? B3o ông Bethoven cấp quyền lẹ lên đi còn vào đây lập trật tự chứ!!! Mà bác học nhiều, sao không lên tiếng cho anh em xung lên. Cả bác Dông-ki-sốt nữa, đâu mất rồi???
    Thêm cái tít "Thành viên CLB Toán" cho anh em đê!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    FOOLDUCK
  7. home_nguoikechuyen

home_nguoikechuyen Thành viên rất tích cực

bác duck làm gì mà sốt ruột thế, rùi đâu sẽ có đó mà!! bác cứ yên tâm!!
    Một buổi sáng mùa xuân
    Một đứa bé yên nằm
    Bờ môi dường thầm hỏi
    Có thiên đàng hay không??
    Luôn khóc thương cho những số phận!!
  8. home_nguoikechuyen

home_nguoikechuyen Thành viên rất tích cực

CÒn về vấn đề tổ chức box, các chủ đề chủ yếu của box.....thì có lẻ khi nào box ta nó hoàn thiện hơn 1 chút nữa , đủ những người làm mod, thì chúng ta sẽ bàn nhiều , cặn kẽ hơn về chuyện này. Không bác username này cũng hay đi chơi lắm, với lại bác ấy cũng làm quan nhiều nơi, nên cũng hơi bận, mọi người đừng đổ oan cho bác ấy nhé!!!
    Một buổi sáng mùa xuân
    Một đứa bé yên nằm
    Bờ môi dường thầm hỏi
    Có thiên đàng hay không??
    Luôn khóc thương cho những số phận!!
  9. tbm

tbm Thành viên rất tích cực

Tớ xin đề cử bạn foolduck làm mod ,bạn ấy năng nổ và có tài giải toán .Nếu sử dụng bạn vào topic những thắc mắc nhỏ về bài vở trong toán thì rất ok .Mong bác username cùng king of god chiếu cố
  10. username

username Thành viên rất tích cực

Box này đã có 2 moderator là username và King of god, đồng thời tôi cũng đã tiến cử home_nguoikechuyen làm mod. Box ta mới thành lập và chưa nhiều thành viên lắm nên tôi nghĩ không cần thêm mod nữa, tránh tình trạng "lắm thầy rày ma". Khi nào box lớn mạnh hơn thì ta hãy tính chuyện thêm mod, mong các bác vẫn tích cực tham gia CLB.