1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đôi dòng suy nghĩ về các quyết định của bản thân

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi hanhnm39, 06/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. garanngon

garanngon Thành viên mới

Tớ cũng đọc cuốn này rồi, rất bổ ích.
  2. vnluc

vnluc Thành viên mới

3. vnluc

vnluc Thành viên mới

"Rich dad, poor dad" :)
    Chúc bạn sớm tìm được đường cứu nước.... :)
  4. hanhnm39

hanhnm39 Thành viên mới

Tớ đâu có bảo tớ đi tìm đường cứu nước đâu cậu. Tớ chỉ bảo tớ đi tìm con đường cho bản thân tớ thôi mà.
  5. P.A

P.A Thành viên quen thuộc

Tớ cũng giống bạn một điểm đó là nghe vào những lời giáo huấn của bố mẹ và người thân, và rồi sau đó nhận ra những điều đó không hề thích hợp với mình. Phải mất một thời gian khá lâu để tớ có thể "phản biện" lại những lời khuyên đó và đi theo quyết định của riêng mình. Tớ không mất nhiều thời gian ở giai đoạn đầu tìm việc, nhưng chuyện lời khuyên hay giáo huấn của gia đình thì không chỉ được "ban phát" cho người trẻ ở vấn đề công việc mà còn vô vàn việc khác. Nếu ở cạnh gia đình thì chắc là sẽ phải nghe thường xuyên. Tách hẳn ra để mình hoàn toàn độc lập chắc sẽ có nhiều khó khăn, nhưng mình chắc bạn sẽ không có gì phải hối tiếc cả ...
  6. P.A

7. P.A

Rất thích bài post của bạn, mình thấy "xiềng xích" nằm ở khắp mọi nơi (hơi bi quan một chút). Từ bé thì đó là phải trở thành "con ngoan, trò giỏi", lớn lên một chút thì đó là "thi vào được một trường đại học nào đó" (chưa nói đại học nào), ra trường thì "kiếm lấy một công việc ổn định", con gái đến tuổi lập gia đình thì "con gái có thì, cố kiếm một ai đi, không là ế", ... Cái trình tự này nó như được lập sẵn và hình như nó nằm ở câu cửa miệng của đại đa số các ông bố bà mẹ (và mọi người). Trong khi đó con cái không có nhiều cơ hội phản biện lại những ý kiến đó. Với mình, nhiều thứ có thể phản biện từ trước, nhưng nhiều điều, khi đã trải qua rồi mới có cơ hội suy ngẫm và nói được ý kiến của mình.
    Nhưng thử để ý mà xem, khi nói chuyện, đôi khi bạn cũng vô tình áp đặt cái "xiềng xích" đó lên người khác đấy ...
  8. hanhnm39

hanhnm39 Thành viên mới

Hi P.A.
    Thật ra tớ cũng có tư tưởng khá khác ba mẹ, nên hay có xung đột về suy nghĩ từ lâu rồi. Nhưng nói chung vẫn bị cách nghĩ học cho giỏi, để sau này kiếm đc việc làm tốt. Sau đó tớ mới nhận ra đó ko phải là điều chính, là mục đích cuộc sống. Tớ cũng mừng vì cậu đã thoát ra đc khỏi vấn đề mà chúng mình cùng mắc phải.
    Cuộc điều tra đó là của hiệp hội GD đại học Hoa Kỳ,Hôm trước tớ xem trên VTV1 ở thời sự, Họ nói về vấn đề cải cách giáo dục ĐH ở ĐHVN. Nhìn các môn học thì tên có vẻ gần giống các trườn QTê,nhưng nội dung giảng dậy bên trong thì lại quá cũ kỹ và lạc hậu,....
    Bài viết xiềng xích kia tớ thấy cũng hay,
    Chúc cậu vui vẻ.
  9. oanh0309

oanh0309 Thành viên mới

Ko hiểu mình 30 tuổi rồi mà muốn thay đổi thì liệu có là quá muộn? thấy mệt mỏi với cuộc sống hiện tại quá, tôi cũng thích nam tiến lắm.
  10. hanhnm39

hanhnm39 Thành viên mới

Nam tiến hay ko đâu phải là vấn đề đâu anh/chị.
    Vấn đề là niềm tin của mình thế nào. Mình có tin mình đáng đc hưởng những điều tốt đẹp hơn hay không. Hay chỉ nghĩ là mình đáng đc hưởng. Rõ ràng tin và nghĩ là khác nhau,. Mình tin thì mình sẽ biết mình sẽ cần phải làm gì để đạt đc điều đó. Còn mình nghĩ thì có khi lại là sự trì trệ chờ đợi cái gì đó từ trên trời rơi xuống.
    Em đi HCM chủ yếu vì em cần đi, em cần tự lập hơn, cần học hỏi thêm nhiều điều mà ở HN chưa có hoặc chưa theo kịp đc HCM.
    Em hi vọng Anh/Chị sẽ có quyết định sáng suốt cho bản thân mình.