1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đời là những chuyến đi !

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi hoankiem, 08/06/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoankiem

hoankiem Thành viên quen thuộc

Vậy là ngày 17.8. Một ngày cũng đặc biệt đấy chứ. Khá nhiều người quen sinh hôm nay. Cách đây 03 năm, Ngày hội TTVNOnline cũng được tổ chức lần đầu tiên ngay sau sự kiện tháng 8.
    Hành trình Cửu Long đã không khởi hành đúng hạn định. Công việc, những sự thay đổi đã chặn chuyến đi đến một thời gian không xác định được trước. Lần hiếm hoi phải huỷ bỏ cả một hành trình.
    Mùa lũ đã về sẽ là một trở ngại và dễ làm thay đổi lộ trình đối với chuyến đi băng ngang Cửu Long. Hẹn trở lại khi mùa khô tới.
    Tháng vừa qua là chuyến đi dọc chiều dài đất nước. Mệt và nhớ... bù lại luôn lanh lảnh tiếng bi bô trẻ thơ. Những đứa trẻ bị bất đồng ngôn ngữ nhưng cùng mang dòng máu Việt nô đùa như không hề có khoảng cách. Trò chơi trẻ thơ, những cái đập và đấm, niềm vui qua từng ánh mắt.
    Tháng 8, Thị xã vùng cao, mắt ai ngấn nước. Bao lần đến đây , thân quen mà sao cô đơn thế. Mây giăng mưa trắng, những nụ cười , những cái vẫy tay không khoả lấp được nỗi đơn côi. Bản nhạc dang dở đã được gấp xuống vội vàng. Bông hồng vàng đơn độc tàn úa trên gối trắng.Tất cả có phải là kỹ thuật?
    Trở về Hà nội, sáng tinh mơ qua cầu, những chiếc xe máy gác vội nơi bãi giữa, ánh đèn từ một toà nhà cao tầng trong thành phố. Thấy lòng bình yên.
    Đi và sống như những gì mình muốn để chôn chặt hối tiếc về những gì đã qua. Quá khứ không thể thay đổi được.
    P.S : Lại những chuyện khó hiểu. Em quên pass cả tháng nay, tự nhiên hôm nay lại mò lại được. Viết linh tinh tí chút bác nào đọc có bực mình thì bỏ qua nhá. Xin lỗi các bác đã quan tâm và cùng muốn tham gia. Nhất định chúng ta sẽ lại lên đường phải không ạ?
    Không đi được thì em xin dùng topic này để gửi những bức ảnh em giữ về những chuyến đi khác, rồi sẽ đến lúc trở lại băng qua Cửu long.
  2. boibun

boibun Thành viên mới

bác hoàn kiếm đã bỏ cuộc rồi, vậy có ai còn muốn tiếp tục hành trình này không. em tính đi vào khoảng 20-21/8 thời gian đi khoảng 1 tuần, hết 1 tuần thì quay về, vì thế có lẽ đi hơi nhanh để đi được nhiều nơi đó mà
    hôm 10/8 rồi em đi buôn mê thuộc- pleiku- kontum- quy nhơn- phú yên- nha trang rồi vào lại sài gòn trong vòng 5 ngày (xe máy). dĩ nhiên là ghé tham quan các thắng cảnh của mỗi tỉnh rồi
    Vì thế ai chịu đi nhanh vậy thì cùng liên lạc và bàn bạc lại sẽ ưu tiên đi những đâu
  3. DuGia

DuGia Thành viên mới

Chú hoàn kiếm : Anh đang ngóng xem chú đi về có gì hay không mà lại bị dội gáo nước lạnh , cứ hý hửng vào xem ảnh và hành trình của chú đấy ! thế ra là hoãn hả ?
    Cửu long mùa lũ này chắc đẹp nhưng nguy hiểm lắm nhỉ ?!
    Từ hôm gặp chú bọn anh cũng chạy vài chuyến rồi . Cho đỡ buồn ấy mà .
    Dạo này không thấy chú trên diễn đàn ? Có tý vốn nào pot lên cho anh em xem với chứ .
  4. hoankiem

Không đi được cũng tiếc, nhưng có nhiều cái còn tiếc hơn....
    Em gửi ảnh về những chuyến đi vậy
    Bắt đầu từ đâu bây giờ???
    CÙ LAO CHÀM, 03/2005 - TUẦN LỄ DI SẢN
    Cù lao Chàm nằm ở ngoài khơi của Hội An. Đứng từ Cửa Đại là có thể nhìn thấy cù lao. Từ đất liền ra đảo có thể sử dụng 3 loại phương tiện: Tầu chợ,chaỵ lúc 8h hàng ngày sáng hành trình 4 tiếng xuất phát từ bến tầu cạnh chợ Hội An.. Tầu du lịch chạy mất khoảng 2h từ Hội An. Tầu cánh ngầm chạy từ Hội An ( mất 30 phút hoặc Đà nẵng ( tầu cánh ngầm thì cần đủ khách mới chạy )
    Dân sống tập trung ở hai bãi, Bãi Làng và Bãi Hương, ở 2 đầu của đảo, cách nhau khoảng 12km. Ở giữa là Bãi Chồng, nơi có nhà sàn, và các dịch vụ du lịch kèm theo. Đêm xuống, cắm lều ngay bên bãi biển, đón ánh trăng và ngáy cùng tiếng sóng.
    Sau khi tầu cập bến, hãy dành chút thời gian để xem nhà trưng bày khu sinh thái biển
    Từ bãi Làng có thể đi xe máy , đi bộ sang bãi Chồng. Nhưng cách thú vị hơn là leo lên một con đò và chạy vòng trên vịnh. Nếu giỏi giao tiếp và được người chở đò coi như dân địa phương thì giá là 2k. Còn đối với khách nơi khác là 10k
    Vịnh nhân tạo hay còn gọi là vịnh Lê Duẩn, Vũng nước được dân đào vào những năm 83-84 nhằm giúp tầu bè tránh bão theo quyết định của bác Duẩn trong một lần ra đảo. Trên đảo hiện có sân bay trực thăng nhưng từ vài năm nay đã không còn có máy bay hạ cánh.
    Ra Cù Lao Chàm, nên ăn đồ biển vì giá rẻ, đồ tươi và khung cảnh rất ngư dân. Tôm hùm chỉ 250-300k/kg, Ghẹ hoàng đế và đặc biệt là Cua đá , loài cua cạn sống trên đồi núi của Cù lao với đặc trưng đậm mùi thuốc bắc, ăn ngọt và thơm.
    Quán Dân trí ở bãi Làng là chỗ không thể không ghé qua
    Chuẩn bị ra khơi,
    Còn đây là Bãi Chồng, thiên đường của sự tự do
    Bãi Hương, góc xa của đảo...
    Được hoankiem sửa chữa / chuyển vào 17:36 ngày 18/08/2005
  5. toidayma

toidayma Thành viên mới

hình đẹp quá
  6. hoankiem

Tiếp nào!
    LANG BIANG 2004
    Đến với Đà Lạt, đến với Langbiang. Có hai đỉnh núi, một đỉnh dành cho du lịch và có đường ôtô chạy lên. Phải dùng xe của khu, giá 300k/chuyến.
    Leo lên đỉnh Langbiang để ngắm toàn cảnh Đà Lạt, nhất là khu suối vàng Dania.
    Đội xe trông hoành tráng chưa?
    Tận hưởng mây, gió và cao độ, và phía dưới thung lũng suối vàng uốn lượn
    Được hoankiem sửa chữa / chuyển vào 15:57 ngày 19/08/2005
  7. hoankiem

Thứ bảy, sáng sớm, thành phố vùng biên, mưa trút nước! Tầu đến chậm hơn nửa tiếng, chạy vội ra ngoài cửa ga đón chuyến xe đầu tiên lên thị trấn. Bãi xe đặc xe, mưa cũng không cản các bác tài mời gọi. Đứng dưới đường, định chờ chiếc xe nào đông khách nhất để lên , đảm bảo đi ngay chứ nếu không có khi vòng vèo cả tiếng vẫn chưa xuất phát. Một bác tài cầm tấm biển đón khách mời chào. Lên xe anh đi em, anh đang đón đoàn khách, khách ra là đi luôn, không chờ. Thế cũng được, anh có bao nhiêu khách phaỉ đón . 8 người, chú yên tâm, có 8 người anh cũng phải chạy, thuê chuyến rồi. Chú đi thêm để anh có lộc mở hàng thôi.
    Ok, vậy mình là người đầu tiên lên xe, được ngồi trên thoải mái thấy chỗ nào thích thì bấm. Bến xe dần đông người, tiếng mời chào, ríu rít, một bóng cô gái đi ngang qua xe leo lên một chiếc khác cách đó không xa. Ấn tượng, vì hình như cô đi một mình, một cái ba lô, một cái mũi dọc dừa xinh xinh, mái tóc dài hất mạnh. Cũng có người đi một mình như mình?Mưa vẫn rơi nặng hạt. Cũng phải đến 20 phút sau, bác tài mới đón xong đoàn khách và thêm được vài người nữa. Tất cả ngồi chật phía sau. Bác tài lên xe và cho nổ máy. Chuyển bánh. Một cánh tay vẫy, xe dừng lại. Một giọng nói vội, cho em gửi nhờ một người. Bất ngờ phía sau xe cô gái nọ đi tới. Chú xuống để cô ấy vào trong ngồi đây, vẫn còn một ghế phụ mà. Ok, không vấn đề gì, ướt đôi chút thôi.
    Xe rời thành phố, bắt đầu vào dốc. Câu chuyện với bác tài vẫn đang say sưa, đường trời mưa, sạt lở, tắc đường, xe mình liệu có phải là xe nhanh nhất không nhỉ? Mỗi ngày anh chạy được mấy cuốc, chuyện biên giới, chuyện khi thị xã muốn lên thành phố, người ta đã cho nhập tịch vô tội vã thế nào, mời chào thế nào để có đủ số dân cần thiết. . Khi lên thành phố thì các ông ăn ra sao, được lợi ra sao vân vân và vân vân.
    Cô gái vẫn ngồi yên, không nói , xe hơi chật và cảm giác có người khác phái không quen ngồi sát cạnh cũng không thoải mái. Đầu óc vẫn đang hướng về đích tới. Trên đó có nhiều hoa không anh? họ có bán? ở chợ à? Ưh. hình như thế, anh chạy xe hàng ngày nhưng cũng chẳng vào chợ bao giờ.
    Có lẽ hai người đàn ông cứ nói chuyện với nhau ngang qua một cô gái là thiếu lịch sự, Cô gái có vẻ lẵng nghe, nhưng vẫn nhìn ngắm những con đường. Quan sát chút! Cô gái khá xinh, trang điểm nhẹ, dáng đẹp, mắt long lanh. Ngạc nhiên, xinh sao lại đi một mình, chắc cô gái vùng cao rồi. Em lên đây một mình à? Nhà em ở trên này? Không, nhà em không ở đây, em đi một mình. Trời, lạ thiệt sao đi một mình vậy? em đi chơi hay đi làm ạ? Vừa đi làm vừa đi chơi.,. Em học trường nào ra, còn đi học không ạ? Em vẫn còn đi học, nhưng đã đi làm rồi. Em lên đây lần thứ mấy rồi? Lần thứ ba, thế anh lên lần thứ mấy, sao cũng đi một mình vậy? Không nhớ nữa, năm nào anh cũng đi, đã mười năm rồi, năm ít thì 1 lần, nhiều thì 3 lần. Mấy người bạn anh đang trên đó!. Em ở phố nào? Quê em ở Nam Định cơ, bây giờ ở Hà nội, em ở nhà ông em, trong khu bách khoa, TQB ấy. khu của ĐHXD. ah, anh biết khu đấy rồi, khu M, N Bách khoa, anh có mấy người bạn trong đó, chị Minh Vượng cũng ở đó đấy, nhà lúc nào cũng mở cửa. vui lắm. Em không biết, em mới về đó được gần năm, cũng không để ý đến hàng xóm lắm.
    Tiếp tục là những câu chuyện linh tinh về thị trấn, về những hành trình du lịch, hình như không ai dừng lại. Cảnh với người cứ vượt qua, xe đi vào những đám mây. Bác tài phán hết đoạn này thôi, lên đến kia là lại quang. Mưa cả ngày hôm qua rồi.
    Thôi chết, tắc đường rồi. Cả đoàn xe xếp hàng phía trước, sạt lở đất và chiếc xe ủi đang dọn đường. Em đã bảo mà, ở dưới bến người ta bảo là tắc xe 3 tiếng đồng hồ, Không biết bao giờ đi được nhỉ.
    Lao vội xuống xe, băng qua hàng dãy dài xe khác, muốn tìm hiểu nguyên nhân, nếu cần thì băng qua bên kia đón xe. Cần đến càng sớm càng tốt. Sạt đất, từ đêm rồi, sắp xong, thông được rồi. Quay lại và thấy em đang chạy xuống suối.Cũng cầm máy và đang say sưa chụp. Em ơi, lên xe thôi, đường đi được rồi. Chạy vội về xe vì đang chiều đường đi trước. Bác tài cứ cho chạy lên đi, thiếu một người nhưng đang ở phía trên.
    Em không nghe thấy anh gọi à? Em không để ý, cảnh đẹp quá.
    May quá, số mình hên, tắc đường mà đi được ngay, Anh đang vội. Sao anh vội thế, àh, anh lên gặp bạn anh, muốn họ bất ngờ trước khi dậy,
    Em thích đi đâu, đã đi được những đâu rồi?. Em chỉ thích đi núi thôi! Không thích đi biển.Còn anh Ồ lạ vậy, anh thì thích đi, đi đâu cũng được, lên núi và xuống biển, ra đảo vào rừng. Cứ đi là thích.
    Em không thích biển, ra biển em thấy mình nhỏ bé quá. Còn lên núi, em thấy mình vĩ đại. Ánh mắt cô sáng ngời.
    Thoáng bất ngờ! Ùh đúng rồi, ở biển, mình chỉ là hạt cát, biển bao la quá. Còn lên cao. Cảm giác chinh phục, và nhất là mọi thứ thành sa bàn thu nhỏ, tất cả như là đồ chơi.
    Đúng thế, chính vì thế em chỉ thích lên núi thôi.
    Em lạ thật đấy, lần đầu tiên anh thấy có người không thích ra biển, tên anh có biển, anh thích đi biển lắm. Thật lạ, thật lạ. Nhưng như vậy em luôn có cảm giác làm chủ phải không?
    Vâng, anh nói chuyện thú vị lắm, em cũng chưa gặp ai như vậy. Từ lúc nãy, nghe anh kể về nhưng chuyện đã đi, rồi anh nói chuyện với bác tài. anh đi và biết nhiều thế.
    Tuổi anh hơn em mà, rồi em cũng sẽ biết như anh. Chịu quan sát và lắng nghe cái gì cũng sẽ hiểu thôi. Mà anh chỉ thú vị khi mới quen thôi, nhiều người bảo thế rồi.
    Anh ở đâu trên đó? Anh chưa biết? có thể ở cùng với các bạn, lên đó rồi tính sau. Thế còn em, Em lên ở nhà họ hàng! Ơ thế em có họ hàng à? ah, không người quen! Lạ nhỉ, lúc nãy nói là đi làm và đi chơi, bây giờ lại đi thăm người quen. Em khó hiểu nhỉ? hoặc là kết hợp được nhiều công việc. Vậy nhà người quen em ở đâu? Cũng gần chợ, nhưng chưa chắc em đã ở đó, có thể em cũng sẽ thuê ks. Ở nhà người quen cũng bất tiện. Trời. ! Em thích lên đây! Thế à, anh cũng thích. Tối nay thứ bảy đấy, có chợ tình, chợ bây giờ dành cho khách thôi. Tối nay anh sẽ ra chợ, trước cửa nhà thờ, anh đi xem. Em có đi không? Em lên đây mấy lần, nhưng chưa lần nào vào thứ bảy. Toàn giữa tuần, tối nay em đi thử xem sao. Còn anh? Hì, nếu tìm anh chỉ tìm một người thôi. Xác định rồi.
    ah, lúc nãy anh bảo mai anh đi vùng qua Tây Bắc rồi mới về HN ? Đúng rồi! mai anh đi luôn, anh muốn qua đó , sang tháng 10 chặn nước, một vùng sẽ thành lòng hồ. Anh muốn tới trước khi chìm trong nước nhưng chưa biết có đi được không! Anh phải hỏi các bạn anh đã, họ đi được thì tốt, không thì có thể anh đi một mình.
    Mai anh đi rồi ạ? thứ hai đi được không anh? nếu thứ hai đi , cho em theo với. Nghe anh nói em cũng rất muốn đi, nhưng mai em có việc rồi, Ngày kia đi được không anh? Anh cũng chưa biết.Nhưng ngày kia chậm quá, chắc phải đi từ ngày mai thôi.
    Bác tài cho xuống ngã ba chợ nhé. Đây rồi, đến rồi. Tạm biệt em, Chào anh! em cũng xuống đây. Ưh, chúc em đi may mắn, nếu có duyên thì mình gặp lại! Tối ra chợ có khi gặp nhau đấy. Phía trước đã là chợ rồi, những bông hoa khoe sắc. Bước vội.
    6h chiều. lại thang thang qua chợ, Mưa lất phất, người hối hả. Về thôi, còn nhiều việc phải làm mà bỏ đi thế này. Sức khoẻ lại đang có vấn đề. Ở đây có vẻ không ổn. Huỷ đi tiếp. Quay về ks, lấy đồ, vội tìm xe. Một mình một xe 15 chỗ, xuống núi. Đầu óc để tận đâu....
    Đổ dốc, ù tai. Xe chạy qua chỗ tắc đường buổi sáng. Chợt thấy bóng ai ven suối. Aỏ ảnh chiều tà. Thấy đăng đắng.
    Xin lỗi em, người bạn đường tiếng rưỡi. đã không hỏi biết tên, không địa chỉ, không số điện thoại... Có lẽ anh đã làm em ngỡ ngàng khi vội chia tay. Hãy để những chuyến đi , những cuộc gặp làm phong phú thêm cuộc đời em nhé.
    HN, cùng giờ một sáng thứ bảy.
    Được hoankiem sửa chữa / chuyển vào 15:03 ngày 20/08/2005
  8. hoankiem

Tam Đảo
    Khởi hành cho những chuyến offline của box dulịch là Tam Đảo ???, cũng phải đến hơn 2 năm rồi. Hồi đó tiếc hùi hụi vì không tham gia được. Tam Đảo gần, nóng hoặc muốn thay đổi không khí là có thể chạy lên được.Cuối tuần thì đông, trong tuần thì vắng.
    Đêm Tam Đảo, mây lãng đãng chen qua cửa, ban công cheo leo vách núi. Một ngọn nến bên những ly rượu đỏ. Những câu chuyện trong ánh mắt long lanh. Cảm giác thời gian dừng lại.
    Tam Đảo ngày càng nhiều nhà cao. Cái bảng lảng của một đỉnh núi đã không còn như trước. Người ta phá đi cả vườn hoa trung tâm để xây nhà nghỉ.Năm ngoái còn nhớ ánh lửa trại đêm cùng tiếng nhạc bập bùng ở đó, năm nay đã là công trường xây dựng với cát sỏi và tiếng máy nhồi bê tông. Tam Đảo sẽ về đâu???
    Ảnh của năm ngoái, Tam Đảo đầu đông
    Cây Thông Hotel, khách sạn liên doanh Việt Nhật đạt tiêu chuẩn quốc tế đầu tiên ở Tam Đảo. tuy vậy sau vài năm hoạt động thì thua lỗ và có lẽ đây là một trong số ít dự án liên doanh mà bên Việt Nam mua lại của bên nước ngoài
    Bể bơi của Mela Hotel, Khách sạn tốt nhất hiện nay. Nhưng cũng không thoát khỏi cảnh vừa xây vừa sử dụng.
    Chợ, su su, tràn ngập su su
    Chuối được mang từ chân núi
    Phương tiện vận chuyển chủ yếu vẫn là "tình yêu vĩnh hằng"
    Con đường trung tâm của Tam Đảo
    Còn đây Tam Đảo của tháng 8 năm 2005
    Đẹp nhất có lẽ là con đường độc đạo lên đỉnh núi.
    Được hoankiem sửa chữa / chuyển vào 15:57 ngày 23/08/2005
  9. hoankiem

Hà nội vào thu rồi, sáng dậy sớm thấy mát trời lạ! Làm bát phở sáng, cốc cà phê. Đường phố đông dần lên. Đẹp.
    Ngồi vào bàn thì nhìn thấy có người định thức suốt đêm.
    Đi chơi sung sướng thế, lang thang khắp nơi mà còn phàn nàn là phải đi một mình. Một mình cũng thú chứ sao.
    Bị hỏi sao dạo này anh lãng đãng thế! Ừh, cuộc sống mà, vui buồn là từng thời khắc em nhỉ. Đi rồi sẽ gặp những người mới, một mình hay không cũng đều do mình mà.
    Sáng ngồi ở Hà nội, đón bình minh mà nhớ ánh chiều tà. Chiều Hà nội cũng đẹp, nhất là khi gác chân ngồi ở Highland hay nóc Sofitel ngắm thành phố đổi mầu.
    Gửi lại vài cái ảnh bến Ninh Kiều. Cái cảm giác không đi được Cửu Long nó vẫn bực mình. Nhưng những khoảng khắc sống cùng thiên nhiên thì vô giá. Gửi xong thì lại làm việc vậy.
    Được hoankiem sửa chữa / chuyển vào 08:45 ngày 26/08/2005
  10. hoankiem

Sắp đến mồng 2.9. Thời gian trôi nhanh thật.
    Cát bà của những ngày tháng 9 2003
    Và không biết có phải một cô bé thích ...mặc áo đỏ, tới Cát bà một mình ngày 02/09/2003
    Được hoankiem sửa chữa / chuyển vào 14:57 ngày 31/08/2005