1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đời là những chuyến đi !

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi hoankiem, 08/06/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoankiem

hoankiem Thành viên quen thuộc

Rất rất tiếc là vào sáng ngày 9 Oct. Tại thành phố cao nhất thế giới Potosi, trong một phút bất cẩn sáng sớm khi lên taxi tớ đã bị cướp mất balo đựng máy ảnh , máy tính và tất cả các thiết bị cầm tay khác. Một tổn thất rất lớn là mất toàn bộ ảnh đã chụp cùng những ghi chép khá chi tiết. Chỉ một giây chủ quan lơi là, giờ có hối hận bao nhieu cũng khong dc..
    Đáng lẽ đã bỏ dở hành trình khi thiệt hại tinh thần, vật chất khá lớn, nhưng cuối cùng thì tớ vẫn tiếp tục hành trình. Bỏ qua Potosi ngay trong ngày sau khi làm việc xong với cảnh sát. Đi lại ở đó thấy tinh thần không thoải mái, nhìn đâu cũng thấy cái balo của mình. Nên ngay chiều mồng 9 đã đi Uynie và sau đó là hành trình vào sa mạc 3 ngày. Rời Bolivia trở lại Argentina qua Salta và Mendoza.
    Ngày hôm qua đã có chuyến đi tới chân Aconcagua . Đỉnh núi cao nhất châu Mỹ và sau đó thẳng tới Santiago de Chile.
    Sáng mai là chuyến bay tới Easter Island với những điệu nhảy Polynesia.
    Không có điều gì trọn vẹn. Chỉ một chút bất cẩn và đã phải trả giá.
    Nhưng không vì thế mà Bolivia không đẹp. Đây quả thực là một nơi đẹp và rất nhiều điều để khám phá.
  2. Ashimo08

Ashimo08 Thành viên mới

Xin được chia sẻ nỗi bực dọc này với anh. Sao anh ko thử liên lạc với dân địa phương để tìm cách chuộc lại tài sản, chắc bọn trộm cắp này chỉ loanh quanh khu vực đó thôi. Hy vọng anh gặp may mắn.
  3. Sobek_2011

Sobek_2011 Thành viên mới

......lâu lắm mới lại thấy topic riêng của bác hoankiem trôi lên đầu......từ hồi hỏi han bác mấy câu về vụ mua vé rẻ của Cebu đi ĐLoan xong là em rất chịu khó lượn lờ vào đây xem xét ......
    ......vào đây học được nhiều thứ, tham khảo thêm kinh nghiệm ( em mới đọc qua thấy ít nhất có Đài Loan & Nam Mỹ là 2 nơi trong danh sách những nơi em muốn đi thì bác đều đi cả nên cũng ngó nghiêng, lượm lặt đc mấy thứ cần thiết cho chuyến đi )......cũng ko giấu nổi sự ghen tị khi đọc bài & xem ảnh của bác ......thôi thì lấy đó làm động lực phấn đấu trong mấy năm nữa vậy......
    ......bác đi chơi vui vẻ, thỉnh thoảng rỗi rãi thì vào viết lách tí cho bà con nào ko đc đi chơi ở nhà cũng đỡ buồn ......
  4. Sobek_2011

Sobek_2011 Thành viên mới

......thôi thì cứ tạm an ủi bản thân như các cụ vẫn nói là " của đi thay người" anh ạ.......chúc hành trình còn lại trong chuyến đi của bác vui vẻ và an toàn......
  5. hoankiem

Đã kết thúc 4 ngày ở Easter Island. Được kinh nghiệm của các bạn đi trước nên không đặt phòng ốc gì cả, đến nơi mới shopping phòng ở sân bay. Kết quả là được một single room ngon lành nhìn ra biển giá 8000 pesos gồm ăn sáng. Nhưng hôm nay trả tiền thì 25000 ba đêm không có 1000 trả lại.
    Ngày thứ nhất dạo loanh quanh khu trung tâm, tìm tour và phương tiện đi lại, đến tối thì tập hợp được 4 đồng chí một Hongkong , một TBN và một Scotland. thuê một chiếc Terios 4WD 24h hết 30000 Pesos cộng 6000 Pesos tiền xăng cho ngày hôm sau. Chia 4 nên cũng rẻ lại được bạn HDV Pháp hướng dẫn free ghép cùng khách của bạn ấy. Mỗi tội 3 đồng chí kia kô đồng chí nào cầm theo International Driver License nên cuối cùng đành phải lái một mình toàn bộ 110 km vòng quanh đảo phục vụ các bạn quốc tế. Đón bình minh với tiễn hoàng hôn đủ cả mỗi tội nhiều mây. Tối đầu tiên đi xem Polinesia show bị các em tóm lên bắt học nhảy cùng cũng lắc lắc được vài điệu.
    Ngày thứ ba thì thuê xe đạp 5000 pesos của chú HDV người Pháp trọ tháng ở cùng hotel chạy lại những chỗ thích, nói chung là rẩt relax. Ngày thứ từ thì vào nốt bảo tàng với shopping. Trưa chạy ra sân bay rồi mới nhớ quên lấy dấu Phục sinh Đảo vào hộ chiếu nên phải bắt taxi vòng lại thị trấn để thực đóng. Bạn Hongkong đi cùng chia sẻ 2000 pesos khứ hồi taxi.
    Thêm một bữa BBQ nưỡng ở biển vào chiều chủ nhật.. Thấy đồ nướng thơm ngon ghé vào hỏi mua ai ngờ lại là familly party. Họ mời tham gia luôn. 4 chị béo bản xứ nhảy múa tưng bừng ăn uống no say đến ngày hôm sau vẫn không hết no.
    Đúng là hết cơn bĩ cực lại đến hồi may mắn. 4 ngày ở Phục sinh Đảo thật thoải mái.
  6. tranvuhoang2005

tranvuhoang2005 Thành viên mới

Chia buồn cùng bác Hoankiem. Ở Nam Mỹ, vấn đề an ninh cho khách du lịch luôn được nhắc nhở. Kể cả khi bạn đeo dây máy ảnh vào cổ, lang thang trên đường chụp ảnh, thạm chí ở cả trung tâm thành phố. Cướp giạt, trấn lột luôn, tống tiền luôn là lỗi lo lắng càn đề phòng.
  7. daisylexie

daisylexie Thành viên mới

Như vậy là bao nhiêu ảnh đẹp bọn em không được xem rồi, tiếc quá bác ơi
  8. invisible13

invisible13 Thành viên quen thuộc

Xin chia buồn cùng bác Hoàn Kiếm, cũng là kinh nghiệm nhắc nhở cho mọi người sau này cẩn thận hơn.
    Vẫn còn may là ko để passport trong cái balo ấy bác nhỉ, ko thì gay to.
  9. hoankiem

Tớ đã tới Puerto Montt, thành phố thủ phủ của phía Nam. Đã đặt tour đi Lake District và ra đảo Chiloe trong 3 ngày tới. Sau đó sẽ bay xuống Punta Arenas.
    Hôm qua là một ngày trở lại Pacific qua con đường rượu vang bát ngát nho xanh với Boston của Chile đồng thời là di sản văn hóa thế giới Valparasio và thành phố kế cận Val de Mar. Thời tiết đẹp, cảnh đẹp . Tự do lang thang ... Mỗi tội uống rượu vang thử các loại khác nhau mà thấy giống hệt nhau, chả phân biệt được loại nào hơn, loại kém. HDV hướng dẫn mà ù ù cạc cạc, chả hiểu mùi vị với cách thức chế biến bảo quản khác nhau thế nào cho rac các loại giá chênh nhau cả trăm lần.
    Hôm nay thỉ Puerto Montt trời xầm xì và mưa nhẹ, nhưng dân ở đây nói rằng 75% thời tiết ở đây là mưa, do vậy những cánh đồng xanh ngắt tốt tươi , hoa dại vàng chóe chùm kín cả đường. Thuê được một phòng single có tivi và bathroom inside kèm ăn sáng giá 7000 Pesos. Được chủ nhà cho mượn notebook miễn phí vào internet gõ những dòng này...
    Chuyến đi vẫn tiếp tục.
  10. peteyml

peteyml Thành viên mới

Tiếp đi bác ơi .
    Bác cho em hỏi là xin visa Nam Mỹ có khó không bác? Nếu xin đi du lịch thì cần những gì?