1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đời là những chuyến đi !

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi hoankiem, 08/06/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoankiem

hoankiem Thành viên quen thuộc

Em xem Tango chẳng thấy có sự khác biệt mấy... Chắc do mình không có trình độ thưởng thức... Hoặc là do nửa đêm buồn ngủ... Sàn của Montevideo mở cửa từ 1h đến 8h sáng. Hay phết...
    Cuối tháng 1, chẹp. Em có plan đi South Pacìfic rồi. Vừa mới đọc vài cái mail kết quả vísa. Đi Papua New Guinea , Solômon Ísland, New Caledonia và ghé Goldcoast Úc trên đường về. Vé máy bay đã mua. Thời gian đi từ 28 Jan đến 21 Feb. Bác nào ghé qua đây có hứng đi cùng thì pm nhé. Vísa New Caledonia và Úc làm tại Hà nội, Papua New Guinea thì tuần đầu tháng 1 em đi cày ở Sing sẽ lấy ( đã xác nhận xong ). Vísa Solomon Ísland cũng phải chờ duyệt ở Immỉgration. Cũng đã liên lạc rồi và họ trả lời ok, sẽ lấy ở Papua New Guinea vì họ chẳng có sứ quán nào ở xung quanh đây cả....
    Trung Mỹ em tính ít nhất cũng 3 tháng, chắc sẽ để một dịp khác... Em tránh đi vào tháng 1 , tháng 2 vì là mùa cao điểm, đắt đỏ, đông đúc ...Giờ này sang năm chẳng hạn...
  2. daisy1807elm

daisy1807elm Thành viên mới

chà..chẳng có điều kiện đi đâu, mà được mầy bác tường thuật cụ thể thế này như được du lịch tại chỗ vậy. Top hay, mở mang tầm mắt..thanhks các bác
  3. nhaquecanthan

nhaquecanthan Thành viên mới

Tại anh đang thất nghiệp Dumdum ơi , nên nhàn cư vi....hành loạn .
  4. blackhill

blackhill Thành viên mới

Ngưỡng mộ pác Hoankiem, cám ơn pác đã quan tâm đến Blackhill lúc chuẩn bị đi TanCuong tháng 9 vừa rồi.
    Nghe cảnh pác bị mất hành lý mà hồi hộp quá, và ngưỡng mộ pác không bị mất tinh thần.
    Blackhill thì đang cố học lấy một ít tiếng Tây Ban Nha để có thể hòa nhập tốt hơn trong hành trình Nam Mỹ dù đó vẫn đang còn là một ước mơ xa vời.
  5. hoankiem

16.11 Punta del Este, thành phố cửa biển nơi dòng sông Rio de Plata gặp Đại Tây Dương, chặng hai của hành trình đã kết thúc. Vậy là từ Thái Bình Dương ở Valparsio bay ra Easter Island, xuống cực Nam châu Mỹ vòng trở lên gặp lại Đại Tây Dương. Một chút tiếc nuối khi không đi được Nam cực và không kịp đón tầu từ Puerto Montt đi Punta Aranas... khi thay vào đó là một chặng bay nhanh.
    Ngày mai có thể có vé máy bay từ đây đi Brasilia chỉ với 208$. Nhưng quyết sẽ không bay mà thay vào đó bằng ba chặng bus. Tổng tiền bus cũng tới 216$... để một lần đi trọn con đường bộ từ cực Nam châu Mỹ tới đường xích đạo.
    Sau khi tới Brasilia để lấy tiếp visa và vé máy bay bị mất thay thế đã được gửi từ Hà nội ... sẽ là chuyến hành trình dọc Brasil để tới vùng hạ lưu Amazons và vượt xích đạo... trước khi sang vùng đất Guyana...
    Hai năm trước đã xuôi thuyền ở thượng lưu Amazons, chia tay hai người bạn lưỡng tịch Equador , Tây Ban Nha tại Manaus...trong khát khao đi tiếp do không đủ thời gian...Để lần này được đi nốt con đường trên dòng sông hung dữ...trở lại gặp Đại Tây Dương.
    Không có một sự hoàn thiện tuyệt đối, nhưng ngẫm lại những gì đã trải qua.... vẫn thấy hài lòng... Cuộc sống luôn tươi đẹp...
    Thêm một ngày 16 Nov không ở Hà nội, thêm một năm qua đi... và thêm những vùng đất xa lạ trở thành quen thuộc sau khi đặt bàn chân tới.
    Nhiều lúc cảm thấy nhói đau khi không gặp nhiều người Việt trên đường. Đất nước trải qua ba cuộc chiến tranh lớn với đủ các cường quốc ... kiệt quệ nghèo nàn! Giờ đang dần thức dậy trong từng bước đi.
    Không ai chọn cho mình Tổ quốc, nhưng thực sự tự hào cầm cuốn hộ chiếu Việt Nam, dù khó khăn mỗi lần xuất nhập và bị săm soi khá kỹ... nhưng mỗi lần kiểm tra, các bạn đều phải mở từng trang hộ chiếu... lẩm nhẩm liên tục hai chữ Vietnam...
    Sẽ đến lúc, người ta không còn soi hộ chiếu Việt Nam , bởi vì các bạn ấy đã được thấy và làm thủ tục hàng ngày....
  6. nlesspassion

nlesspassion Thành viên mới

Nhiều lúc ức chế thật đấy, lúc nào cũng tự hào là người VN, yêu VN, nhớ VN, nhưng có những lúc bất lực chỉ vì mình mang quốc tịch VN. Em đã từng ức chế đến rớt nước mắt thực sự khi lần đầu tiên trong đời bị từ chối visa vào Hung khi apply từ Hà Lan, lão đấy cực kỳ thô thiển và độc ác. Hồ sơ của em đầy đủ hết theo yêu cầu, nhưng bị từ chối, ok, em đồng ý, nhưng hỏi nó lý do thì nó nói NO REASON rồi dập bụp máy điện thoại một cách thô thiển và học thức lùn. Cú không tả được em huy động tất cả các loại bạn bè thân quen, người Hà Lan gọi để hỏi lý do bị từ chối visa, đều nhận được 1 câu trả lời như thế. Từ ngày ấy em kỵ với việc xin visa Hung.
    Thế mà đọc bài xin visa vào Ur của bác, thấy nể phục bác vô cùng vô cùng. Em nóng tính, chắc khó kiềm chế và giữ kiên trì như vậy được.
    16.11 có vẻ như SN bác ah??? Nếu đúng xin CHÚC MỪNG SN BÁC. Better late than not. Có ngậm ngùi nhớ nhà không bác??? Cảm giác đó lạ lạ nhỉ. Em mạn phép chia sẻ cảm giác đó cùng bác.
    Ngày SN năm 2004 của em nhẹ nhàng trong những vũ điệu đường phố trên đại lộ La Rambla dẫn thẳng ra biển Barcelona xinh đẹp, ngồi say trong sự lãng mạn mà thấy mình đơn lẻ vì thiếu người thân yêu.
    SN năm 2005 của em đặc biệt nhất, kéo dài 25 giờ, vì đêm ngày 13 em từ Lofoten island đến Haparanda (điểm tít phía Bắc của Thuỵ Điển), và sáng sớm hôm sau từ Haparanda đi bộ qua đường biên giới đến Tornio (làng phía bên kia biên giới thuộc Phần Lan) để bắt tàu đi từ Tornio đi Helsinki, 2 nước chênh nhau 1 giờ, thế là em tận hưởng ngày sinh nhật thêm 1 giờ.
    Đêm đó lại là ngày Atlantic gì đó ở Helsinki, hostel fully booked hết, lang thang mãi ngoài đường thì lạnh. Nhưng cuộc đời đôi khi lại kỳ diệu lắm, cuối cùng em được mấy đồng chí ở Đại Sứ Quán Pháp tại Helsinki thương tình cho ngủ nhờ đêm đó, một mình một phòng to tướng chăn ấm đệm êm, tuy xa người thân nhưng thấy lòng vẫn ấm vì vẫn có những người tốt như vậy xung quanh mình.
    Ôi cuộc đời là những chuyến đi........
    Em vẫn đang ấp ủ chuyến đi như của bác bi giờ cho trọn vẹn ước mơ. Tép diu như em mà đôi khi vẫn vật vã thao thức khi nhớ lại những chặng đường đã qua. Vĩ đại như bác chắc cuộc đời sẽ không bao giờ là buồn chán. Hành trang của bác quá đầy, quá nặng với những kỷ niệm trên từng con đường...
    Khâm phục bác.
    Hẹn ngày gặp bác ở Hà Nội.
  7. songngu06

songngu06 Thành viên mới

Bác ơi, em nghe nói các sứ quán đều có quyền từ chối việc nêu lý do không cấp visa mà bác.
  8. nlesspassion

nlesspassion Thành viên mới

@songngu06: Ah đới là short version của công cuộc xin visa, ngay từ hôm đi nộp hồ sơ, lão đấy đã thể hiện là 1 con người k xứng đáng để ngồi vào cái vị trí lẽ ra phải có học thức đó. tớ hỏi một số điểm k rõ thì lão giơ tay vào mặt tớ nói: NO ASKING NOW, JUST FILL IN THE FORM. rồi thái độ handle hồ sơ, trả lời, từ chối visa.... ức chế cực kỳ.
    @ Bác hoankiem mải mê gì không kể chuyện nữa tụi em hóng với, 2 ngày rồi
  9. songngu06

songngu06 Thành viên mới

Ừ, thế thì thô thiển và độc ác thật. Mà hay thật, sinh nhật tớ năm 2004 cũng ở La Rambla. Sinh nhật 2005 của tớ cũng ở Torino và cũng có mỗi mình. Thế mà không gặp cậu nhể.
    Nhân chuyện visa, hôm qua TV đưa tin, Sec quyết định tạm ngừng cấp visa cho công dân VN từ nay đến cuối năm...
  10. hoankiem

Tớ đang ở Brasilia , Tối nay sẽ đi Belem. Mạng ở đây kém lắm. Dù là thủ đô của thiên nhiên kỷ thứ ba.
    Cảm ơn các bạn đã hỏi thăm. SN tớ không phải 16.11. Có thời gian tớ sẽ online nhiều hơn.
    Tranh thủ dùng wifi tại quán cà phê khi đang nghỉ trưa tránh nắng.
    Sau 4 ngày chạy dọc Brasil, qua Porto Algere , Curitiba... Tới Brasilia vào sáng sớm hôm qua... Được xếp hạng di sản văn hóa thế giới với những kiến trúc mới lạ.... nhưng thực sự thất vọng về Brasilia... Đường phố bẩn...người lộn nhộn... mọi thứ đều đắt gấp rưỡi so với các thành pôố khác ở Brasil... Giá Ks hạng bét cũng 70$. Phòng trong guest house cũng 20$. Chủ guest house than phiền là sắp bị đóng cửa... Do chính quyền thành phố không muốn tồn tại những khách sạn nhỏ, không xứng với tầm cỡ thủ đô của thiên nhiên kỷ thứ ba mà người Brasil kỳ vọng. Dorm thì không có, chỉ có một hostel cái ở xa trung tâm cũng 18$... Xe bus đi lại 1.5$ một lần....
    Đổi tiền là một điều khó khăn ở đây, xếp hàng ở bank dài dằng dặc... Không có Cambio đổi tiền như ở các nơi khác... Mạng Internet có nhưng đắt ... giá từ 2-4$ một giờ... Đếm được độ 5,6 hàng trong cả Sul Size.. Họ đóng cửa sớm, đến 18h là nghỉ...
    Lại tiếp tục vấn đề visa... Guyana không có trở ngại gì... Liên lạc trước nên đến nơi được luôn... 3 tháng , nhiều lần, phí 20$. Visa Suriname thì trở ngại lớn. Dù đã gọi trước hỏi ở Mỹ nhưng không ăn thua. Họ cũng phải gửi về Head Quater để duyệt ... Thời gian mất từ 4 đến 12 tuần... Nhanh lắm thì cũng 2 tuần, không thể apply một nơi lấy một nơi khác... Ngài lãnh sự rất nhiệt tình còn làm một bản hướng dẫn chuyển ngữ từ tiếng Bồ sang tiếng Anh nhưng cũng than là tao không thể làm gì được... Quy định chung thế đối với mọi quốc tịch, kể cả Mỹ, Pháp hay ngay cả Argentina như vậy... Nhiều người Argentina muốn đi Suriname gặp trở ngại thời gian cũng bỏ... Họ ngại nếu phải gửi hộ chiếu qua bưu điện....
    Tưởng chỉ Suriname với Uruguay mới vậy nhưng hóa ra Việt Nam ta lại là nước áp dụng tương tự... Lúc sau có ghé sứ quán VN để lấy vé máy bay được bác Đại sứ cho biết... SQ chỉ cấp được đến 15 ngày... còn dài hơn thì cũng phải gửi về Hà nội, nhưng ở nhà làm nhanh chỉ 1,2 ngày là có luôn... Tranh thủ ghé sứ quán buổi trưa, đúng giờ nghỉ... phu nhân Đại sứ luôn miệng bảo cứ tự nhiên nhé.... đến đây coi như đã về nhà... còn hỏi có đói để làm đồ ăn... Chẹp cái này thì VN hơn hẳn các nước khác.... Chẳng ở đâu, công dân thường dến mà Đại sứ lại ân cần tiếp đón... Nhưng cũng có những ngoại lệ....
    Không kịp ăn trưa tại sứ quán, lấy được vé máy bay là xin phép đi luôn... ""Thủ đô ""đang chờ khám phá...., leo lên tháp truyền hình xuống thì hết pin máy... Mà cái sạc có vẻ có có vấn đề
    Tối lại gặp trục trặc với pin sạc máy ảnh... đánh vật với nó không xạc được...Cái xạc lại hỏng... Vừa mua được cái khác thay thế....
    Đêm nay sẽ đi Belem, cửa biển Amazon... ra hòn đảo Ilha de Majaho nằm giữa cửa sông và sau đó theo thuyền sang Macapá, thành phố nằm trên đường xích đạo trước khi sang vùng đất Guyana...
    Được hoankiem sửa chữa / chuyển vào 22:53 ngày 20/11/2008