1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đơn cực - Hai cực - Đa cực; sẽ là gì và nên là gì đây ?

Chủ đề trong 'Lịch sử Văn hoá' bởi GIA_CAT_LUONG, 10/06/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lat_kt

lat_kt Thành viên quen thuộc

To Antey2500
    Đọc những cái bạn viết tôi thấy bạn có cái nhìn rất phiến diện và một chiều về XH tư bản. Bài của bạn có vẻ giống những bài xã luận trên báo ND hoặc QDND, nhưng thật sự còn kém xa về mặt trình bày.
    Bạn nên tìm hiểu kĩ hơn, cái quan trọng là hỏi những người đã từng sống một thời gian dài ở nước ngoài, những người là công dân của những nước đấy xem họ được hưởng những gì và so sánh với người dân ở các nước XHCN xem sự chênh lệch đến thế nào. Với những gì tôi biết và được chứng kiến thì những nước như Thuỵ Sỹ, Canada, các nước thuộc EU người dân có cuộc sống và phúc lợi xã hội gần đạt đến cái gọi là CNXH mà ng dân ở các nước có tên là XHCN như VN, TQ, BH, CUBA đang mơ ước.
  2. Cavalry

Cavalry Thành viên rất tích cực

- Mỹ chỉ có 2 đảng?
    Thật ra Mỹ có cả Đả ng Cộ ng Sản và các đảng vô danh khác. VN mà có đảng của t ư bản thì là chuyện lạ.
    - Có tiền mới trở thành tổng thống Mỹ? Trường hợp của tỉ phú Perot ra tranh cử không cần tiền của bất cứ đảng nào lẫn tiền chính phủ, cho thấy không phải nhiều tiền là xong, phải có sự ủng hộ của nhân dân (tư bản). Nếu "nghèo" như Clinton mà được sự ủng hộ của dân thì cũng có tiền để tranh cử.
    Chắc vấn đề của Mỹ là có quá nhiều nhân dân tư sản!!!
  3. hoangxuanquang

hoangxuanquang Thành viên mới Đang bị khóa

Mao Trạch Đông có nói năm 1966 rằng Ban chấp hành trung ương ĐCS TQ là "Bộ tư lệnh của giai cấp tư sản". Bây giờ nghiền ngẫm lại mấy quốc gia còn sót lại trên thế giới mới thấy đúng vậy.
  4. Antey2500

Antey2500 Thành viên rất tích cực

Suỵt cái chuyện VN không có đa đảng thì chúng ta không nên nói ở đây nếu lở lời đi quá trớn thì khốn .
    To Cavalry : Có lẻ bạn Kị Binh cua chúng mình đã cởi ngưa quá nhanh nên không chú ý kỉ xung quanh .
    Ở Tư Bản nhà ti phú không phải la Tư Bản thì là gì ????Tiền tỉ của ông ta là trên trởi rơi xuống chắc .
    Còn Clinton là được dân chúng ung hộ nên mới lên làm tổng thống ,chuyện này thì có gì để bàn cải nhân dân ủng hộ mới có phiếu bầu mà đắc cư chớ .Nhưng bây giờ không có tiền để chiêu đải kí giả lên báo lên truyền hình thì tôi e cả anh hàng thịt cách nhà Clinton 1 dãy phố củng không biết Clinton là ai .
    Và ở đây mình cin nhác cho bạn nhớ Clinton là người đả khởi sự việc đem quân đánh Nam Tư vì quyền lợi của cộng đồng người Secbi và kết quả thì bạn biết rồi ...ta có thể diển tả nôm na là vì quyền lợi của những người vô tội dáng thương này hắn đem bom đi thả nhà cửa đường sá của những người dân vô tội khác .Và khi chiến thắng hắn ta mời nhửng người khia về nhửng ngôi nhà đổ nát tan hoang của mình .Ít ra thì nhửng người chết củng được mang tiếng là được khóc thương trong sư tự do công băng của người thân .
    Và 1 chuyện cuối cùng thôi bạn nghỉ là ai đó không thuộc đảng nào đó đắc cử dể dàng sao .Bạn quen cái gọi là chính phủ liên hiệp rồi (chẳng qua là hè nhau ăn hiếp kẻ cô thế ) .Mình củng đả nói trước rồi dù anh ta co qua hết ải đó thì anh ta hoặc là phải thoả hiệp với các đảng kia thôi vì chảng hạn như anh ta hứa là khi đắc cử anh ta sẻ xay cầu đường bệnh viện giảm thuế nhưng các Dự Luật đó lại bị quốc hội nơi ông ta không có chân bác bỏ và ông ta thất hứa và dỉ nhiên người ta không bao giờ tái cử .Ngoài ra còn 1 vấn đề là tông thống ở các nước tư bản phải có đảng ủng hộ và đảng đó phaỉ chiếm 1 số ghế tối thiểu mới được làm tổng thống không tin bạn xem lại thử hiến pháp Mỉ hay Nga .... thử đi .
    Bạn chỉ đưa ra cái bề nổi của Perot với Clinton thôi .Còn phần chìm bạn lại cố tình quên mất .
    To Lat_KT Mình chỉ là sinh viên như ai thôi không có gì đặc biệt và minh học về khoa học công nghệ nên có lẻ trình độ viết xã luận của mình còn hơi kém mong bạn thông cảm .
    Nhưng dân nghiên cứu mà thấy sao nói vậy thấy bậy nói theo à .Bạn thử xem lại các nước đó xem có người bị Stress do áp lực công viêc không có người thất nghiệp vô gia cư không ,có ăn mày không có khu Ổ chuột bên cạnh những dinh thự xa hoa không .Có ma tuý mại dâm (thậm chí vài nước mại dâm là hợp pháp như Hà Lan Úc Thái Lan ) Có cái vụ Li DỊ tràn lan không ,Và những người sống trong sự sung túc canh cánh bên mình nổi lo thất nghiệp như thế nào ???.
    Chủ Nghỉa cộng sản có nghĩa là không có người nghèo không có thiếu đói mọi người đều dư dả và có lẻ xả hội tót dẹp này còn chờ đến ngày Tư Bản thực sự sụp đổ và vài trăm năm xây dựng chủ nghỉa xả hội khi mà người nghèo nhất của xa hội củng có đủ cơm ăn áo mặc được học hành chửa bệnh ... (cái này thì chắc là cháu chắt chút chít gì của ta mới xong ) Thực tế là sau nhửng sai lầm thất bại của Liên Xô , TQ ,VN .....người ta đần dà nghỉ đến Chủ Nghỉa Xả Hội theo chiều hướng xấu nhưng thực tế là cho đến giờ tất cả các nước kia chỉ là bắt đâu xây dựng CNXH và họ còn ở thời quá độ sai lầm và thất bại là không thể tránh khỏi nhưng lẻ nào vì thế mà chúng ta lại nghi ngờ 1 xả hội mà 1 kẻ tật nguyền củng được đi học chăm sóc và có ăn bằng chính sức mình mà không pahỉ bằng sự bố thí thường mang ý quảng cáo hơn là lòng tốt .

Đời người chỉ sống có một lần ,hãy sống sao cho đến ngày nhắm mắt ta không phải hối tiếc .
  5. lat_kt

lat_kt Thành viên quen thuộc

To Antey2500: Để tôi kể cho bạn nghe thế này, cái này là cái tôi tận mắt chứng kiến. Ở nơi tôi đang ở đây, nếu thu nhập của bạn dưói 8000$/năm thì có nghĩa là bạn ko phải đóng thuế mà bạn còn được trả lại thuế mà bạn phải nộp khi mua hàng (ở đây thuế là 14.5%) Nếu bạn ốm đau thì bạn được chữa bệnh ko mất tiền và tiền thuê nhà của bạn được chính phủ trả cho 1/2. Bạn thất nghiệp thì chính phủ sẽ có trách nhiệm trợ cấp thất nghiệp cho bạn, số tiền này ko lớn nhưng đủ để bạn tồn tại. Qui định khi bạn đi làm thì công ty phải mua bảo hiểm cho bạn, nếu trong quá trình làm việc hay chơi thể thao bạn bị đau, ko đi làm được thì bảo hiểm sẽ trả 80% lương cho bạn. Nếu lương của bạn cao hơn mức 8000$ thì có nghĩa là bạn sẽ phải đóng thuế, nhưng mức thuế sẽ cụ thể theo thu nhập. Ví dụ như bạn thu nhập được 80.000$/năm thì chắc chắn 1/2 số tiền đấy là đi vào tiền thuế, ở đây họ làm như thế là để cố tạo ra cái công bằng xã hội, để khoảng cách giàu nghèo ko quá chênh lệch.
    Còn về các vấn đề xã hội như bạn nói thì ở đâu cũng có thôi, cái chính là mức độ của nó thế nào. Bạn nên hiểu thêm rằng những chuyện trên còn có yếu tố văn hoá nữa. Dân phương tây tính độc lập của họ khá cao, ngày nay do phụ nữ có việc làm ổn định do đó họ có thể hoàn toàn tự đứng một mình nên tỷ lệ ly dị cũng tăng cao. Về chuyện ly dị thì nếu bạn muốn chúng ta sẽ mở một chủ đề để nói về nó, khá nhiều khác biệt giữa phương đông và phương tây về quan niệm xã hội.
    Tôi thấy thật sự rằng với cùng sức lao động bỏ ra như nhau thì người lao động ở các nước được gọi là XHCN bị bóc lột tàn tệ hơn những người lao động ở các nước TB, cái này cứ nhìn bảng lương, nhìn vào tỷ lệ lương /giá cả sinh hoạt thì sẽ rõ.
    Bạn nói về người tật nguyền, theo tôi thấy thì ở đây ng tật nguyền được ưu tiên về nhiều mặt, họ có quyền đi làm bằng sức lao động của họ, thậm chí được ưu tiên hơn những ng lành lặn trong một số lĩnh vực. VD như tôi đến các trung tâm việc làm, cá trung tâm hoạt động mang tính xã hội thấy có khá nhiều ng tật nguyền làm việc tại đó. Ở VN thì ngoài người mù vót tăm hoặc bó chổi thành lập hội riêng thì tôi chưa gặp được ng tật nguyền nào làm việc trong các cơ quan hành chính của nhà nước.
    Tại sao họ làm được những cái như thế?? Ở các nước XHCN có được cái đó ko?? Hiện giờ thì vẫn chưa, đúng ko?? Họ làm được vì họ có tiền, rất nhiều tiền, của cải vật chất khá dư thừa nên có điều kiện. Vật chất đó được mang lại bởi cái gọi là CNTB chứ ko phải là CNXH. Tôi chưa biết được CNCS nó sẽ thế nào, nhưng tôi chỉ mong là ng dân VN đạt được đến cuộc sống như tôi kể trên cũng đã là hạnh phúc lắm rồi, và cái chính là đi theo đường nào để có được cuộc sống đó sớm nhất chứ ko phải cái kiểu như treo củ cà rốt ra trước mũi con lừa để nó cắm đầu đi mãi mà ko bao giờ chén được củ cà rốt đấy.
    Khoe de xay dung va bao ve to quoc VN XHCN
  6. Antey2500

Antey2500 Thành viên rất tích cực

Bạn chỉ kể về sự giàu có của Tư Bản thôi nhưng bạn lại không đề cập đến nhửng vấn đề mà tôi thắc mắc .Đó là chính sách về thuế thôi và cái chính sách thuế nhiêu khê đó là 1 trong những kỉ thuật bóc lột điêu luyện của bọn nó .
    người thất nghiệp thì hưởng được 1 trợ cấp đủ để tồn tại thế mà bạn nghỉ là đả đủ rồi ư ,bố thí để sống qua ngày cái này mình đẩ đề cập rồi mà .Và khi đi làm được hưởng bảo hiểm đả thế nhưng khi họ thất nghiệp thì sao ,có việc làm thì họ có mặt trong thế giới hạnh phúc và họ cps dám để cho mình rơi vào địa nhuc chỉ vì chủ đòi hỏi hổ quá đáng hay bóc lột quá mức không .Và 1 vấn đề nửa thuế thì đánh năng như vậy mà tiền đó chính phủ dùng xây nhà xoá khu ổ chuột hay xây nha hàng hay chế tạo xe tăng bom đạn .Và có nước nào trong thế giới Tu Bản không có khu ổ chuột không ,bạn đả từng đến nhưng con phố tởm lợm nhớp nháp đầy tệ nạn đó chưa nơi mà luật rừng là trên hết .Nhưng thực ra ở đó là nơi mà nhửng bộ phim về 1 cuộc đời bị bóc lột cơ cực bắt đầu
    Nhửng tầng lớp có học thức có việc làm thì ở thiên đường còn tầng lớp công nhân tầm thường thì sao .Họ có được gì từ cái xả hội giàu có đó .

Đời người chỉ sống có một lần ,hãy sống sao cho đến ngày nhắm mắt ta không phải hối tiếc .
  7. FaceHooliganno1

FaceHooliganno1 Thành viên mới Đang bị khóa

Bác nói lòng tự hào dân tộc ai cũng có đúng thế,cho nên chẳng ai chấp nhận kẻ khác áp đặt luật lệ khác biệt của chúng lên mình cả.Cho nên sẽ ko có chuyện thế giới sẽ thống nhất,mà đã thống nhất thì sẽ tiêu huỷ sự cạnh tranh,tiêu huỷ sự sáng tạo như bao cấp khi xưa.Nó chỉ có thể xảy ra khi ta giao lưu với 1 nền VH nào khác ngoài vũ trụ mà thôi.
    Thế giới đang chia ra làm hai cực rõ nét về quan điểm kinh tế và CT.Đó chính là giữa các nước đang phát triển và 1 bên là các nước phát triển.Một bên đòi hỏi toàn cầu hoá,một bên chống lại 1 cách dữ dội.Mâu thuẫn về kinh tế sẽ nảy sinh ra mâu thuẫn về chính trị.Các nước giàu như trên đã nói luôn muốn có miếng bánh lớn nhất cho mình,ko đếm xỉa đến kẻ khác nghĩ gì.Cho nên các nước nghèo cũng có những phản ứng của họ.Tiêu biểu là sự kiện 9-11...
    Trong mỗi sự vật đều có chứa đựng hai thành phần,sự mâu thuẫn và thống nhất.Trong mỗi cực cũng ko thoát khỏi quy luật này.
    Wellcome:
    http://www.csc.rules.it