1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Đơn cực - Hai cực - Đa cực; sẽ là gì và nên là gì đây ?

Chủ đề trong 'Lịch sử Văn hoá' bởi GIA_CAT_LUONG, 10/06/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lat_kt

lat_kt Thành viên quen thuộc

Đồng chí Bayern có lẽ hơi nhầm, nói về chuyện xã hội như thế thì VN mình cũng thế thôi, đọc báo An ninh tháy ngày nào chả có giết ng, cướp giật chắc là khỏi phải nói. Còn về trẻ con VN thì chắc là bạn còn nhớ vụ học sinh đâm chết cô giáo chứ. Nói chung những chuyện như thế ở đâu cũng có thôi, nhưng còn chuyện CS bảo kê cho xã hội đen cướp của giết ng, giết chính cả đồng đội mình, cán bộ lúc nào cũng đòi hối lộ, ăn của đút mới chịu làm việc thì ở VN có nhiều đấy chứ ở US, Canada và một số nước TB khác là rất ít.
  2. mail2522002

mail2522002 Thành viên rất tích cực

- Để trả lời câu hỏi thứ nhất , tớ có một câu hỏi rằng : Thử xem lại trong lịch sử Quan hệ quốc tế từ trước tới nay , đã tồn tại hay chưa một thế giới đa cực ?
    - Để trả lời câu hỏi thứ hai , tuỳ theo lợi ích theo đuổi của từng quốc gia , của từng giới cầm quyền , thì thế giới sẽ theo hình thái đó . Không ai có thể áp đặt thế giới sẽ là gì hay không thể là gì , mà phải dựa trên thực lực của chính mình , so sánh lực lượng giữa mình với các đối tượng khác trong quan hệ quốc tế .
    Thế nhé các bác , sau một thời gian tìm hiểu , em đã nhận ra một điều đáng buồn như thế . Mà sự thực thì đúng là diễn ra như thế thật . Đừng mong có một chủ nghĩa bình quân trong quan hệ quốc tế , thưa các bác . Mà quan hệ quốc tế là những phép cộng trừ các lợi ích quốc gia đấy ạ .
  3. salamanca

salamanca Thành viên mới

Em moi len TTVN va rat phuc nhung bai viet cua bac PTDoan, dac biet la bai Da cuc don cu nay. Bac Pho Thuong Doan cho em hoi mot cau voi, bac hoi xua hoc o nganh gi va hien nay dang cong tac o nganh gi ma kien thuc sau va rong the.
    Cam on Bac truoc nhe
    [green]Bay gio anh thich fieu dieu
    Khi nao anh chan anh yeu em lien
  4. mail2522002

Quan hệ quốc tế như một mô hình lớn của một mô hình nhỏ cuộc sống xung quanh chúng ta vậy .
    Thế các bác muốn đánh chết thằng hàng xóm vì nó mạnh hơn mình hay các bác muốn từ từ đè bẹp nó bằng nhiều cách , khiến nó không ngóc đầu lên nổi ? Nếu đánh chết rồi thì hậu quả sẽ ra sao ?
    Còn hàng xóm xung quanh thì các bác muốn là thế giới đơn cực , chỉ có 1 nhà mạnh nhất chi phối cả xóm ( không phải nhà bác ) hay các bác muốn hàng xóm có tiếng nói bằng nhau , cãi nhau om tỏi mỗi khi bàn đến việc công ?

Em mệnh bạc ngàn thu sầu vĩnh biệt
    Cõi vô thường chẳng thấy bóng em yêu
    Ta đi mãi trong cuộc đời vô tận
    Hồn nhớ thương hoa tím ngủ trên mồ .
  5. phothuongdan

phothuongdan Thành viên quen thuộc

Chảng biết có phải bác hỏi thông tin ca nhân của tôi không ? nhưng nếu đúng thế thì tôi làm về tin học. Còn LS-VH chỉ là trò chơi cho vui. Có điều dù là tự nhiên hay xã hội thì người ta vẫn cần một tư duy và lô gíc. Cứ bám vào đó mà suy luận thì rõ được rất nhiều điều. Còn tài liệu thì tôi cũng không có nhiều hơn, và không phải cái gì cũng biết. Ví dụ, nhờ bác bộ đội trong này tôi mới biết là thời Minh Mạng, VN đã vẽ bản đồ toàn quốc chẳng hạn.
  6. mail2522002

Thế thì theo em , bác chỉ là người nói trên hai lập trường : của nhà nước và cá nhân . Hai lập trường được tổng hợp thành bài viết của bác mà thôi .

Em mệnh bạc ngàn thu sầu vĩnh biệt
    Cõi vô thường chẳng thấy bóng em yêu
    Ta đi mãi trong cuộc đời vô tận
    Hồn nhớ thương hoa tím ngủ trên mồ .
  7. pocoman

pocoman Thành viên quen thuộc

Chẳng bao giờ có thế giới đa cực cả . Bao giờ cũng có các phe phái trên thế giới mâu thuẫn nhau ,khi mâu thuẫn này được giải quyết thì lập tức xuất hiện mâu thuẫn khác .Cũng như trước kia là thế giới 2 cực : XHCN do LX cầm đầu và TBCN do Mĩ cầm đầu ;nhưng sau khi LX sụp đổ thì Mĩ cũng không thể áp đặt quyền lực của mình lên thế giới như một cực duy nhất .Đó là do các nước khối TBCN trước kia bắt tay nhau để chống lại khối XHCN thì nay lại tách ra để tìm kiếm quyền lợi cho riêng mình (Tây Âu và Mĩ).
    Như vậy các liên minh như hiện nay chỉ là tạm thời ,khi mục đích đã đạt (VD kẻ thù bị tiêu diệt ) thì nó tự tan rã và xuất hiện các liên minh khác .
    Mĩ hiện nay mặc dù có lợi thế trên tất cả mọi phương diện :kinh tế ,khoa học kĩ thuật ,vị trí địa lí và đặc biệt là quân sự (ngoài kho vũ khí hạt nhân thì còn cả một hệ thống các căn cứ quân sự nằm rải rác trên khắp thế giới) nhưng sức mạnh của nó cũng ko thể bằng tất cả các nước cộng lại .Các nước khác khi cần sẽ thiết lập liên minh làm đối trọng ,chống lại Mĩ . VD gần đây người ta nói nhiều đến trục Nga -Trung-Ấn ,Mĩ rất lo sợ điều này nên luôn tìm cách phá hoại .
  8. bayern_munich

bayern_munich Thành viên quen thuộc

Cứ tưởng cái topic này đã chết cùng TTVNonline rồi chứ, ko ngờ các bác vẫn lôi nó lên viết tiếp
    Tôi công nhận có lẽ khi viết về nước Mỹ nói riêng tôi đã quá khích, có lẽ nói hơi nặng ,nhưng tôi ko nghĩ mình đã nói sai . Về cơ bản tôi vẫn ko thay đổi quan điểm. Tôi rất muốn được bàn tiếp về chủ đề này , nhưng vào lúc tình hình trị an của thế giới đang lộn cxộn như vầy thì nói gì cũng sẽ ko thể chính xác được, dễ sai luật lắm

santa cruz
  9. KLI

KLI Thành viên quen thuộc

Theo định nghĩa của bác Pocoman có lẽ đa cực là các cực đó không hề đối lập nhau ? Mà nếu ko đối lập nhau thì sao nhỉ? Là giống nhau? Ko hẳn. Vậy nên có cái nhìn về đa cực trong thế giới mà kinh tế, chính trị...đều dính đến Global thế nào?
    Bác Pocoman có nói các nước khi cần thiết sẽ lập liên minh làm đối trọng với Mỹ nhưng bác thấy đấy Nga - Trung -Ấn hay liên minh châu Âu chăng nữa cũng không thể đối trọng với Mỹ như một cực giống Liên Xô trước đây được. Bởi vì sự ảnh hưởng của Mỹ đến phần còn lại của TG là không thể phủ nhận. Và Nga, Trung Quốc hay Ấn Độ cũng không phải là ngoại lệ.
    Kính bác !
  10. pocoman

pocoman Thành viên quen thuộc

Các cực có đối lập nhau .Ý tôi muốn nói không có thế giới đơn cực , mỗi khi một cực chết đi thì lập tức xuất hiện các cực mới ,các cực này có thể bắt nguồn từ chính những cực cũ (tan rã do mục đích đã đạt).
    Chúng ta thấy mỗi khi Mĩ muốn bành trướng thế lực của mình thì lập tức vấp phải sự chống đối của các nước khác ,ngay cả các nước vốn là đồng minh của Mĩ như Pháp ,Đức (nhận bảo trợ của Mĩ) .Vì vậy sau khi LX và các nước Đông âu sụp đổ Mĩ cũng không mở rộng tầm ảnh hưởng của mình được bao nhiêu.
    (Hiện nay thêm được khu vực Trung Á nhưng lại mất dần ảnh hưởng đối với Tây Âu và Nhật Bản).