1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Động lực để rải hồ sơ tiếp hay Kinh nghiệm vì sao tôi mãi ko tìm dc học bổng

Chủ đề trong 'Du học' bởi idoclo, 16/02/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. manhhab

manhhab Thành viên tích cực

năm nay mình định apply 322, ko biết 322 có cho chọn lựa trường ở Luxembourg ko nhỉ?
  2. idoclo

idoclo Thành viên mới

Anh/Chị Jesuisbanal là con trai hay con gái thế? 27 tuổi mới đi học master, liệu có trễ quá cho việc học PhD và lập gia đình hông ạ? :P
    Thật sự thì EM là một hb cạnh tranh cao, nên em nghĩ nếu năm sau vẫn còn ở nhà thì chắc cũng sẽ apply lại, giống như các anh chị khuyên, biết đâu có thể đầu tư vào SOP và LOR để tăng thêm tính cạnh tranh. Hy vọng là may mắn đến với mình, và biết đâu các anh tài đã đi học hết, còn lại mình có thể vượt qua dc ải này ... \:D/
  3. seizaburou25

seizaburou25 Thành viên mới

Hoá ra là mình cùng tâm đắc 1 câu, :D like like
  4. chandaibt

chandaibt Thành viên mới

Oánh dấu tóp píc đã, thic quá nên chưa vít dc j cả [:P] Tối nhé
  5. vanbiotech

vanbiotech Thành viên mới

cheer up all = link bài này. Tớ nhớ có ai đó nói 1 câu rất hay "Do your best and God will do the rest", bản thân tớ cũng đang phải tự nói với tớ câu này.
    http://www.youtube.com/watch?v=fjGNdotSgDY
  6. idoclo

idoclo Thành viên mới

Tớ cam đoan chắc chắn là dạo này God làm việc lơ là rồi, tớ cố thế rồi kia mà! ~X
    [:P][:P][:P][:P]
  7. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Thế thà đi làm thạc sĩ ở Nhật, Hàn hay Đài còn hơn. Có bạn mình sau khi tìm hiểu Ý (các loại Polimi, Polito, Trento...) chán chê cuối cùng chọn GIST.

Một kinh nghiệm kô trượt học bổng là cần viết đúng tên học bổng đó [r2)], nhé các bạn apply FulbrightErasmus Mundus.
  8. ce_fahrienheit

ce_fahrienheit Thành viên mới

Em đang học ở Đài Loan đây, và em nghĩ điều này cũng là 1 phần giúp cho em được học bổng EM năm nay!!! :)

Lúc đi học ĐL thì không nghĩ gì đến sau đó apply EM đâu, định học xong rồi đi làm thôi. Nhưng mà năm ngoái mở ra thêm khóa EM phù hợp với chuyên ngành của em, thế là năm nay cứ apply thôi, kiếm cơ hội đi châu Âu!
  9. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Trong trường hợp cụ thể của mình thì là thế này:

Năm đầu apply, mình vừa mới ra trường và đi làm đc vài tháng. Profile ngoài việc học hành cũng ổn thì kô có gì để nói.

Năm sau apply, mình vẫn dùng điểm IELTS năm trước, vẫn xin LoRs của các thầy cũ. Thay đổi nằm ở:

1. Profile

Trong 1 năm sau mình bị/đc (hiểu thế nào cũng đc) cắt cử làm 2 dự án ngắn hạn của công ty. Sau đó mình xin chuyển sang bộ phận khác (cùng công ty) mà mình thấy phù hợp với mình hơn. Vì đúng sở trường, mình làm việc tốt hơn và đc giao thêm 1 vài trách nhiệm mới --> có thêm chức danh (tuy kô phải là sếp của ai cả) trong CV.

Mình xin đc 1 fellowship học nâng cao chuyên môn 3 tháng ở... Campuchia :)). Khóa học này - theo mình - là một lợi thế khi mình apply học bổng vì: thể hiện mình là người ham học hỏi + so với 1 profile tương tự về GPA và công việc, việc mình đi du học Campuchia :)) giúp mình stand out.

2. SoP

Năm trước SoP mình tự hì hục viết. Tự mình thấy nó... TỆ. Năm sau mình quen một anh vừa đc học bổng đó năm trước. Tiền bối đồng ý sửa SoP hộ mình.

Mình sửa lại SoP cũ. Năm sau viết thêm đc nhiều chi tiết hơn năm trước (kể lể mình đã tham gia dự án với VTV thế nào, tham gia dự án Festival Hue ra sao), rồi vừa đi học Campuchia về - hoành tráng lắm bla bla. Nhờ những thay đổi trong năm, mình có thêm nhiều thứ để hươu vượn hơn (ví dụ nói tôi hướng đến vị trí nọ vị trí kia - bốc phét đấy).

Mình gửi SoP cho tiền bối. Tiền bối xem qua, comment rồi bảo mình viết lại.

Mình hì hục viết lại, gửi lại cho tiền bối. Tiền bối xem qua, comment rồi bảo mình viết lại.

Mình hì hục viết lại, gửi lại cho tiền bối. Tiền bối chán quá, viết hộ mình một bản luôn :((.

Mình hì hục ngồi sửa lại trên nền SoP tiền bối viết hộ. Đến giờ nghĩ vẫn còn thấy ngượng :((.

Nhờ thế mình qua đc vòng hồ sơ :((.
  10. binhsuHN

binhsuHN Thành viên mới

Chị Rome ơi, tình hình là sau khoảng 3 lần gửi và nhờ vị tiền bối sửa SoP thì vị tiền bối của em cũng đề nghị là để vị tiền bối ấy viết hộ em cho nhanh! :((. Nhưng em không chị ạ! e ngu ghê! :((:((

Mình hì hục viết lại, gửi lại cho tiền bối. Tiền bối chán quá, viết hộ mình một bản luôn :((.

Mình hì hục ngồi sửa lại trên nền SoP tiền bối viết hộ. Đến giờ nghĩ vẫn còn thấy ngượng
    :((.

Nhờ thế mình qua đc vòng hồ sơ
    :((.[/QUOTE]