1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Động lực để rải hồ sơ tiếp hay Kinh nghiệm vì sao tôi mãi ko tìm dc học bổng

Chủ đề trong 'Du học' bởi idoclo, 16/02/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nghtnga

nghtnga Thành viên quen thuộc

Do kinh nghiệm làm việc của mình ko relevant với ngành học nên không có ai ký xác nhận, hồ sơ mình cũng không đủ mạnh về working exp và leading exp để thuyết phục người ta cho học bổng nên chỉ apply hb trường thôi. EM mình apply course dinh dưỡng và thức ăn động vật, chưa thấy cạnh tranh với bạn nào trong forum cả :-p
    Chúc bạn 2 tuần tới sẽ gặp tin vui nha!
  2. jesuisfolle

jesuisfolle Thành viên mới

Cứ tưởng mình sẽ thấy không sao cả. Cứ nghĩ rằng mình sẽ khác những anh chị đi trước và sẽ không thấy quá buồn khi nhận được tin trượt học bổng. Nhưng mà mình nhầm rồi. Những ngày làm hồ sơ apply học bổng, mình đã chuẩn bị tinh thần rằng năm nay sẽ thất bại vì hồ sơ của mình không mạnh. Mình đã cố hết sức, làm tất cả những gì có thể. Đợt ấy tóc cũng bạc thêm mấy sợi :) . Ngày nhận thông báo trượt học bổng trường, mình thầm nghĩ: "trượt cũng phải, thế giới có biết bao nhiêu người giỏi hơn mình cơ mà". Mấy ngày sau nhận được admission của ngành mình thích nhất, vui mừng lắm. Xong lại chẳng thể vui nổi vì không thể nghĩ ra được mình sẽ đào đâu ra hơn 1 tỷ để đi học. Nên thôi. Cũng không vui nổi nữa. Một ngày sau đó, 1 giờ sáng nhận được mail thông báo bị loại khỏi danh sách phỏng vấn của EM. Đã chuẩn bị tinh thần từ trước rồi mà, biết trước rồi mà, nên chỉ thấy buồn chút chút thôi. Đấy. Biết trước là kết quả sẽ như vậy rồi, rằng thì là năm nay không được đi học thì ở nhà đi làm, sang năm lại apply tiếp. Sang năm không được thì lại đi làm chờ mùa năm sau nữa, năm sau nữa nữa... Thế mà hôm nay trên đường đi làm về đã khóc rõ to (chẳng hiểu sao lúc về đến nhà lại nói cười bình thường được). Giờ thì lại nằm khóc. Chẹp. Cảm giác như muốn tan ra thành khói một lúc, không phải nghĩ ngợi gì nữa, nhưng mà khó quá, đành phải viết ra đây. Lòng tự bảo là "Có gì đâu, năm nay không được thì năm sau, năm sau nữa, năm sau nữa nữa... mãi rồi cũng sẽ được thôi. Nhưng mà vẫn thấy buồn quá. Sau đợt này, khi tinh thần ổn ổn lại, mình sẽ ngồi phân tích những điểm (mà mình cho là) đã khiến hồ sơ của mình bị loại và chia sẻ để mọi người rút kinh nghiệm. Bây giờ thì nằm nghe một bài hát thật buồn và khóc nốt chỗ dở rồi thôi. Vì ngày mai còn rất nhiều việc phải làm (nghĩ đến công việc ngày mai mà thấy sợ quá :(( ). Cố lên!
    hadzim, xoiga91, Rainbow_28111 người khác thích bài này.
  3. bremsstrahlung

bremsstrahlung Thành viên quen thuộc

Cố lên bạn, vẫn còn hy vọng mà!!!
  4. jesuisfolle

jesuisfolle Thành viên mới

Ừa mình vẫn hy vọng chứ, nhưng mà chắc kết quả cũng vậy thôi, nên chuẩn bị tinh thần trước từ giờ :)
  5. nghtnga

nghtnga Thành viên quen thuộc

Mình cũng đồng cảm với jesuisfolle. Cảm giác đặt hy vọng thật nhiều rồi thất vọng không bao giờ vui vẻ cả. Ngay cả khi mình đã tự nhủ không nên hy vọng gì nhiều, thì khi nhận được tin thất bại cũng cảm thấy chán nản khủng khiếp. Đầu tiên là thấy bản thân bất tài, tự ti, thấy mình quá kém cỏi chẳng bằng ai, rồi thấy con đường dẫn đến ước mơ sao quá xa vời. Nếu năm sau thử lại một lần nữa, liệu mình có thành công? Rồi lần 2, lần 3, và lần n khác nữa. Liệu mình có kiên trì được như một vài anh chị trên diễn đàn, cố gắng suốt 4 5 năm trời để rồi đến ngày giấc mơ thành sự thật???
    Thôi thì cứ tự động viên bản thân đừng tiêu cực, thay vào đó là lên kế hoạch xem nếu năm sau apply lại thì mình cần thay đổi những gì. Hoặc chuyển hướng sang các hb 25%, 50% rồi bất chấp hết vay ngân hàng để đi học, biết đâu áp lực về tiền bạc càng thôi thúc mình cố gắng hơn :) Trên hết là giữ tinh thần thoải mái, hạn chế stress, căng thẳng nhiều sẽ làm việc ko hiệu quả, cáu gắt với bạn bè, người thân, mau già xấu xí, ăn nhiều béo phì, tóc bạc phải đi nhuộm, và nhiều tác hại khác nữa... :)
  6. mimosainrose

mimosainrose Thành viên quen thuộc

Các bạn ơi, cố gắng lên, không được cái này thì tìm cái khác phù hợp, thiếu tiêu chí gì thì tìm cách bổ sung tiêu chí đó thôi. Mình đã đi làm đến tận năm thứ 6 rồi, mà ước mơ đi du học vẫn còn đây, dù đã fail vài lần rồi. Mình ko nghĩ có ai apply lâu như mình nhưng mà vẫn cứ nuôi hy vọng, năm nay lại đang chiến đấu rồi.
  7. MyPhamIzzota

MyPhamIzzota Thành viên mới

nhìn comment của các bạn mình cũng có thêm chút động lực. Tưởng i mình mình rơi vào hoàn cảnh này.Rải hồ sơ như rải truyền đơn, giờ vẫn chưa thấy mặt mũi em Eu nào gọi. Sang box EM, nhìn dân tình được gọi, mình cũng đứng ngồi ko yên.Thôi thì cố gắng thêm 1 thời gian nữa xem sao.hii...
  8. hanhan86

hanhan86 Thành viên tích cực

mình thì chưa bao jo mơ ước nhận học bổng vì học dốt lắm
  9. ngocminh2006

ngocminh2006 Thành viên mới

Em chào các anh chị,
    Em xin phép đc hỏi hơi nhiều ..
    Em tốt nghiệp năm 2013, ngành Kinh tế & Kinh doanh quốc tế, GPA bình thường 3.32/4, hiện giờ bằng IELTS ngày trc đã hết hạn (xưa thi đc 7.5)
    E đi làm đc 2 năm nhưng trong lĩnh vực hành chính, tư nhân, công việc chỉ bao gồm việc làm báo cáo hàng tháng/quý, nói chung ko đc xuất sắc nổi trội. E cũng có tham gia HĐ tình nguyện thời SV nhưng là các dự án theo đợt, ví dụ 2 ngày, 1 tuần...trong khi mọi ng apply thì đều có kinh nghiệm làm việc/tình nguyện tốt hơn.
    Vậy em có cơ hội và phù hợp với những học bổng thạc sỹ ntn ạ (e thấy có các anh chị khác vào hỏi cũng được mọi người ở đây tư vấn cho 1 số học bổng).

Gia đình em ko có đk để tự túc, vì vậy, em rất mong nhận đc lời khuyên của các anh chị ạ
    E cám ơn các anh chị.
  10. mimosainrose

mimosainrose Thành viên quen thuộc

Điểm GPA và IELTS của em thì ko vấn đề gì, nhưng kinh nghiệm làm việc thì chưa tốt, dẫn tới việc viết personal statement sẽ khó hơn để đạt các học bổng lớn. Tùy thuộc vào điều kiện và preference của em đế tính các phương án sau:

1. Cân nhắc làm một công việc có tính chiến lược hơn, ví dụ trong vấn đề chứng minh achievement của bản thân cũng như định hướng tương lai, chỉ cần làm khoảng 2 năm mà kinh nghiệm có chất lượng rồi apply học bổng chính phủ quốc tế => phương án này khó ở mảng có xin được việc đúng yêu cầu ko.

2. Nếu theo hướng Master by Research hoặc PhD thì thực ra có rất nhiều học bổng ở Anh, Mỹ, Úc, EU, nếu có kinh nghiệm research thì tốt, còn ko thì thực ra chỉ cần quan tâm đủ mạnh một vấn đề nào đó mà trường cần thì hoàn toàn có thể viết personal statement được. Học bổng này ko quá cạnh tranh, vì họ rất cần người làm nghiên cứu cho trường (ở các nước phát triển thì có một số đối tượng ko kiếm được việc làm thì đi xin học tiếp PhD), tùy thuộc vào ngành học và brandname của trường, tất nhiên là trừ những trường top ra.

3. Nếu chỉ muốn học Taught Master để đi làm thôi thì cân nhắc apply các ngành ưu tiên, có nhiều quỹ học bổng ưu tiên cho các ngành như development, social policy, climate change etc. và chấp nhân khả năng chỉ được tuition free thôi và phải chi living cost. Search course cần học ở các trường và mục scholarships cho từng ngành học, cái này nhiều khi hên xui có năm họ có funding nên phải follow rất kỹ chương trình mình quan tâm.

Hope it helps. Good luck em.
    Daminhchau1911 thích bài này.