1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Dự án tiếng hát cho trẻ thơ

Chủ đề trong 'Hoạt động xã hội.' bởi re_pinochote, 05/12/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. re_pinochote

re_pinochote Thành viên mới

Dự án tiếng hát cho trẻ thơ

Mình không rõ các bạn ở đây hoạt động như thế nào, nhưng vừa rồi mình có xem một phim tài liệu về chương trình từ thiện ở nam mĩ ( colombia thì phải), thấy ý tưởng rất hay nên viết lên đây, để mọi người cungb bàn:

Ở Nam Mĩ, và mới đây ở Đức có chương trình dạy nhạc cho trẻ em đường phố, coi đấy là con đường để thoát khỏi cảnh đói nghèo. Ở Colombia, người ta dạy trẻ em đường phố violin, cái mà chỉ trẻ em nhà giàu mới theo học được. Và không ngờ đạt được nhiều thàn công. 7 người từ chương trình này đã thành nhạc công của dàn nhạc nước đó. Và một một tài năng đặc biệt đã được nhận vào dàn nhạc giao hưởng berlin khi mới 17 tuổi, lần đaùu tiên trong lịch sử dàn nhạc.
    Còn ở berlin, một kênh TV, tập hợp trẻ đuòng phố, lập thành ban nhạc, để thành niên có chỗ chơi, mà không xa vào tội phạm.

Mình thấy trong âm nhạc, vốn trời cho là nhiều, như giọng hát chẳng hạn. Nhất là để học hát không cần tiền cho trang thiết bị nhiều.

Hướng dẫn các em trở thành ca sĩ, thực tế không đòi hỏi ở các em trình độ văn hoá cao, lại chi phí không cao, mục đích cũng là tìm tài năng mà không có điều kiện học.
    Chương trình có thể tìm sự hợp tác của cung văn hoá, hay đài truyền hình...mình cũng không rõ cụ thể.

Các bạn thử cùng bàn bạc nhé.
  2. thuytrieudem

thuytrieudem Thành viên mới

Bác có thể nói rõ hơn ý tưởng của bác là gì ko??
    chương trình bác đưa ra rất có ý nghĩa nhưng mục đích của bác tui thấy chưa cụ thể lắm.Nếu thấy đc mọi người ok luôn.
  3. re_pinochote

re_pinochote Thành viên mới

Mục đích của chương trình cụ thể mà. Mình chọn ca hát như là con đường để để thoát khỏi hoàn cảnh khốn khó.
    Ở châu phi, người ta chú ´trọng vào bóng đá và thể thao, như marathon, vì nó phát huy vốn trời cho, ko đòi hỏi đầu tư nhiều.
    Cũng như thế, dạy ca hát cho các em, để tìm ra những năng khiếu mà không có điều kiện, sau đấy sẽ gửi lên những bậc cao hơn...
    Cái này có thể mở rộng ra cho các môn khác.
    Mình thấy cái hay của chương trình này là tạo cho các em niềm tin vào tương lai. Không phải cứ trẻ mồ côi là đi bán báo, hay phụ bếp suốt đời, mà cũng có thể trở thành ca sĩ nổi tiếng, hay vận động viên thể thao. Nuôi dưỡng những giấc mơ cho các em .
    Việc tổ chức ntn,thì có thể bàn sau, cứ tạm bàn về ý tưởng là như thế.