1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du hò?c B?f́c Ă,u ! Xếp hạng cĂ?c trường trang 53. Chứng minh tĂ?i chĂ?nh trang 57. Bằng cấp Thụy Đi

Chủ đề trong 'Bắc Âu' bởi V_A_P, 26/08/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chieclatinhyeu

chieclatinhyeu Thành viên mới

Tình hình là thế này ạ, em đang là SV Nha khoa.Em muốn sau khi tốt nghiẹp thì tìm học bổng lên cao học nữa ạ, đang hướng tới các nước Bắc Âu ...Các anh chị SV ở bên đó , hoặc những người sống lâu bên đó có thể chia sẻ cho em biết vài thông tin được ko ạ? Cụ thể là trường nào đào tạo sau ĐH ngành Nha Khoa (ortodonty), làm thủ tục như thế nào và tìm kiếm học bổng ra sao ạ???
    Cảm ơn mọi người rất nhiều....
  2. lady_in_red82

lady_in_red82 Thành viên quen thuộc

Chào anh boxwehn và mọi người, em là Phương Nguyên đây ạ . Đúng là em đã đọc bài trong box Bắc Âu để tham khảo thông tin, anh boxwehn có trí nhớ ghê gớm quá
    Nhớ lại buổi gặp ở café Liễu Giai, nhoằng một cái đã 2 năm rồi, nhanh quá. Hồi đó gặp mọi người khí thế hừng hực, cũng muốn "bám gót" sang đó. Rồi nhiều chuyện linh tinh, chưa đi được. Bây giờ vẫn ngồi ở VN ôm ấp giấc mơ : Rồi sẽ có một ngày, không xa...
  3. nhinudatinh

nhinudatinh Thành viên mới

Cho mình hỏi mấy bạn biết HIBAT Herning là trường nằm ở vùng nào của Đan MẠch không? Nghe nói mức sống của Đan Mạch cao lắm, cao hơn Phần Lan nữa. Vậy trung bình một tháng khảong bao nhiêu tiền vậy?
  4. boxwehn

boxwehn Thành viên mới

To @hayhonhi@chieclatinhyeu: 2 bạn đọc lại các bài viết, trong đấy đã có các thông tin và link cần thiết. Sau khi tự tìm kiếm thông tin nếu có vấn đề gì thắc mắc thì 2 bạn hãy hỏi, biết gì thì chúng tôi sẽ trả lời. Xin nhắc lại một lần nữa box Bắc Âu không phải là trung tâm tư vấn du học.
    To [nick]ewewe123[/nick]: visa chỉ được cấp 1 lần, khi nào gần hết hạn sẽ được gia hạn nếu bạn chưa học xong hoặc có lý do chính đáng khác cho việc ở lại.
  5. wewewe123

wewewe123 Thành viên mới

To [nick]ewewe123[/nick]: visa chỉ được cấp 1 lần, khi nào gần hết hạn sẽ được gia hạn nếu bạn chưa học xong hoặc có lý do chính đáng khác cho việc ở lại.[/size=3][/font=Times New Roman]
    Như vậy bây giờ em phải làm sao hả anh?có nên xin VISA không hay đợi tin từ các trường,mà các trường năm nay send notification of admission chậm quá anh ạh,có trường đến middle of June or July lận, mà trường này bảo nếu trước 1tháng nhập học mà em không reserve deposit là họ loại mình ngay ...huhuhu em phải làm sao bây giờ.
  6. nikiwa

nikiwa Thành viên mới

Theo nikiwa nghĩ bạn nên reserve deposit cho chắc ăn và đợi đến khi nhận được thông báo của các trường tháng 6 hay tháng 7 là bạn sẽ còn kịp làm visa cho trường bạn đang có giấy đây. Ủa mà bạn học trường gì có 1 năm thế? Swedish hay là học course hả bạn? À nghe nói bạn có thể lấy lại tiền deposit nếu như mình viết thư sorry họ. Nikiwa
  7. chimse

chimse Thành viên mới

Ơ mà nếu bạn chưa có admission letter thì làm sao mà bạn xin visa được? Tớ nghĩ bạn chỉ còn cách negotiate với các trường thôi. Bao giờ trường báo qua mail về admision result thì bạn bảo họ fax 1 bản đến ĐSQ luôn cho nhanh.
  8. tan1987

tan1987 Thành viên mới

Hiii các anh chị , em la Nhựt Tân, em đang học 12 tại Việt Nam! Em định sẽ sang Thuỵ điển đẻ học tiếp, có một ssó thắc mắc mong anh chị du học sinh giúp đỡ em được không a??
    1. Có thể cho em biết điều kiện để du học: em có thể học lại 1 năm phổ thông rồi mới thi đại học ở Thuỵ điển không?
    2.Tiếng anh thì như thế nào?
    3. Thủ tục ra sao?
    4. và cái khoản học phí nữa, em cũng co nghe nói là free nhưng có đúng không? em có người cô ở bên ấy nên có thể không lo ve cai khoản...............ở ke''!
  9. dungthutrang

dungthutrang Thành viên mới

Các anh chị ơi, em vừa tìm được một khóa học Master mùa xuân về Biology ở Umea University mà em thấy nó chỉ bắt gửi sang signed application form, CV,tráncript và TA phải gửi trực tiếp từ ETS. Có anh chị nào đang học tại Umea và có kinh nghiệm giúp em với, em chẳng thấy yêu cầu Recommendation letters và Statement of Purpose gì cả nhưng mình cứ gửi thêm có được không ạ. Với cả liệu em có thể xin học bổng của SI hay SIDA cho khóa học mùa xuân không? Với SI thì với nhiều trường mình chỉ cần gửi thêm thư yêu cầu và một số giấy tờ cần thiết nhưng với Umea thì em chẳng thấy rõ ràng gì cả, chẳng lẽ mình sẽ phải gửi trực tiếp cho SI và SIDA?
    Nhân tiện cho em hỏi luôn là ở Findland thì có khoá học Master nào về Biotechnology hay Microbiology không ạ? Nếu anh chị nào có kinh nghiệm thì cho em ít thông tin với ạ!!!
    Em xin cảm ơn rất rất nhiều ạ. Em đang rất rất mong có thể gia nhập vào cộng đồng cư dân Bắc Âu của mình ạ.
  10. NanaYeuDau

NanaYeuDau Thành viên rất tích cực

Tớ thấy bạn hỏi loạn cả lên nên thôi trả lời vậy. Mặc dù nếu bạn chịu khó đọc thì tự có câu trả lời rồi.
    . Ngoài những giấy tớ trường yêu cầu, bạn có thể gửi thêm các giấy tớ mà bạn nghĩ co the làm tăng khả năng admission của bạn tuỳ thích, LOR, SoP, chứng nhận học sinh giỏi thích gì thì gửi.
    - Nếu Umeå không yêu cầu 1 số giấy tờ cho học bổng thì tức là nó không có học bổng cho khoá học của bạn. Còn thủ tục xin học bổng SI thế nào thì bạn nên đọc trước. Nó rất rõ ràng rồi đấy. Sau khi bạn được nhận thì trường mới tuyển chọn 1-2 người đưa lên cho SI thôi.
    - Khoá học MB hay Biotech ở Finland thì nên tự tìm hiểu, thông tin trên Internet chẳng thiếu thứ gì.