1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du hò?c B?f́c Ă,u ! Xếp hạng cĂ?c trường trang 53. Chứng minh tĂ?i chĂ?nh trang 57. Bằng cấp Thụy Đi

Chủ đề trong 'Bắc Âu' bởi V_A_P, 26/08/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. spring4ever

spring4ever Thành viên mới

Các anh chị cho em hỏi, em vừa nhận đc kết quả của trừơng JIBS cho khóa bachelor và đang chờ thêm của Malardalen. Em học ngành Analytical Finance thì nên chọn học ở đâu ạ? Và JIBS hay Malardalen là có nhiều cơ hội việc làm hơn? Cảm ơn anh chị rất nhiều.
  2. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Bảng đó bị giới học giả chê nhìu hơn khen.
    Họ higher respect đánh giá và xếp loại 500 trường của ĐH Giao thông Thượng Hải hơn (Shanghai Jiaotong).
  3. nbthang_bk

nbthang_bk Thành viên mới

Không bít bạn lấy thông tin đó ở đâu ra. Thực ra giới học giả không high respect bất cứ bảng xếp hàng nào. Mỗi bảng xếp hạng đều có các tiêu chí riêng để xếp. Bảng xếp hạng của Times và Shanghai là tương đối tốt. Nhưng thực ra đều không chính xác. Bởi khi nói ranking thì phải xét đến từng ngành, chứ vào trường mạnh về kinh tế học kỹ thuật thì .
  4. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

http://en.wikipedia.org/wiki/College_and_university_rankings
    Nói chung của Thượng Hải được đánh giá cao hơn,nhưng lại quá tập trung vào Khoa học cơ bản nên nơi nào mạnh về mặt này sẽ có lợi hơn.Sợt trên mạng cũng thấy nhìu người respect của TH hơn.Thes quá đề cao các trường ở Anh và tại xứ nói TA như ngôn ngữ chính thức.Xem 200 trường còn lại trong top 400 của nó còn ngã ngửa nữa.1 đống ở Đông Nam Á,bên cạnh Sing...
    Còn cái kia thì nói chung quá rộng anh ạ.Các nước đều có hệ thống đánh giá riêng về từng faculty...Nhưng nếu chung chung thì nên dùng ranking của bên được đề cao hơn.
  5. nbthang_bk

nbthang_bk Thành viên mới

THES thì có phần ưu tiên cho các trường của Anh. Còn Shanghai thì lại nghiên quá nhiều về giải Nobel. Còn nếu bạn có dịp gặp các professor trong và ngoài nước thì họ chẳng coi mấy cái xếp hạng này là gì. Như mình đã nói ranking thì phải ngành nào và ở cấp độ nào. Một trường làm PhD tốt thì không hẳn học master hay bachelor ở đó là tốt. Như Harvard thì về kinh tế nó đứng đầu nhưng nếu xét về kỹ thuật như là ngành computer graphic thì nó thua xa thằng trường utah (rank 93 theo Shanghai). Utah được coi là một trong các trường hàng đầu về ngành computer graphic ở Mỹ.
    Ngoài ra như ở Mỹ có trường William College là 1 trường rất mạnh về kinh tế nhưng ở cả 2 bảng xếp hạng đều không có tên trường này.
    http://en.wikipedia.org/wiki/Williams_College
  6. happychocolate

happychocolate Thành viên rất tích cực

Em đã đọc hết 99 trang, mệt quá! Giờ các anh chị cho em hỏi chút, em học ĐH Ngoại Thương, ngành Kinh tế đối ngoại, mún học Lund ngành Master of Marketing and Brand Management có đủ require của nó về 90 cre*** ko ạ, đã anh chị nào NT apply ngành này đc ko ạ? Với cả em thấy rất nhiều người nói là Lund đòi điểm gmat, nhưng em lại thấy nó thông báo "We welcome applicants *****bmit results from GMAT and/or GRE tests. However, this is not a formal prerequisite of our admission process" vậy có nghĩa là ko bắt buộc fải ko ạ?
    À quên, mọi người tư vấn giúp em là nên đăng ký luôn đợt spring 09 hay là chờ đợt autumn 09. Em thì muốn đi sớm vì sợ nó cbị chuyển sang thu fí, nhưng cả Lund lẫn Uppsala đều ko tuyển ngành em thích vào đợt spring, e chỉ sợ chờ đến fall nhớ có biến động j thì chết
    Được happychocolate sửa chữa / chuyển vào 22:22 ngày 11/06/2008
  7. scorp8x

scorp8x Thành viên mới

Mọi người cho mình hỏi nếu đi Fần lan thì nên mua vé MB hãng nào là rẻ nhất, hôm nay đi hỏi vietnam airline lẫn thaiairway đều đắt quá mình nghĩ việc này cũng rất cần thiết với những người định sang Bắc Âu học
    Thanks
  8. jannie0912

jannie0912 Thành viên mới

phù.... cuối cùng thì mình cũng kiên nhẫn đọc hết 99 trang.
    Tuy nhiên....hic...hic... mặc dù thông tin hữu ích thu được từ diễn đàn là rất nhiều nhưng mà cái mình quan tâm nhất thì đọc hoài mà vẫn không thấy nên đành phải hỏi.. Mong các bạn, các anh chị ai có kinh nghiệm vui lòng tư vấn giúp Jannie với.
    - Jan tốt nghiệp khoa Tiếng Anh bằng khá và đã đi làm được 3 năm, hiện giờ đang học ôn thi IELTS nên cũng chưa biết thế nào nhưng sẽ cố gắng để đạt 6.5. Giờ Jan đang quan tâm đến khoá International Communication của trường Jönköping http://www.studyinsweden.se/templates/cs/SISProgramSearch____5046.aspxvà khoá Communication của trường Gothenburg http://www.studyinsweden.se/templates/cs/SISProgramSearch____5046.aspx. Mọi người ơi tư vấn dùm xem liệu Jan có đủ điều kiện để apply vào ngành này không và nếu được thì nên học trường nào???
    - Còn vấn đề học bổng nữa...hic hic...liệu có cơ hội xin không nhỉ???
  9. jannie0912

jannie0912 Thành viên mới

huhu...cả chiều Lần mò, dò dẫm tìm kiếm thông tin trên mạng giờ mỏi mắt, đau đầu quá đi thôi ...
    cơ mà tớ lại ra được thông tin dưới đây mà k biết thế nào nhỉ??? copy từ nguồn: https://www.studera.nu/studera/1217.html
    English Language Test Exemptions
    Some students may be exempt from submitting formal test evidence. These are:
    - Students who have a Bachelor''s degree from a university where English is the only language of instruction, according to the latest e***ion of International Handbook of Universities.
    - Students who have a Bachelor''s degree (a Swedish Kandidatexamen or equivalent academic qualifications) with English as the major subject.
    - Students who have a Bachelor''s degree in Engineering, Science or Technology from India or Pakistan.
    - Students who have 30 HE cre***s from a Nordic country and the language of instruction of the course/programme/university is English.

Last updated: 2008-02-12
    >> Cái đoạn vàng vàng có nhắc đến là miến chứng chỉ TA nhưng mà lại là bằng cấp tương đương là sao đây...hic... tớ cũng học chuyên ngành TA thì có được miến IELTS k nhỉ??? mà trời ơi mọi người đâu hết rùi... chẳng có ai giúp tư vấn cho minh sao
  10. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Em nhớ như trường mình thì không có ai công nhận đâu chị .Tốt nhất là cứ thi IE/Toefl,trừ phi ta đã học ở TĐ hay 1 nước nói TA/dạy TA được công nhận cỡ Hà Lan,Ấn Độ hay bản xứ.
    IE 7.0 với trình chị em nghĩ no prob.&.0 cả 4 kn thì rất khó chứ overall thì chả có gì lắm.
    Có IE 7.0 thì việc mún xin HB (óc lẽ) sẽ dễ hơn chăng?
    Quan trọng nhất là nó có chịu nhận chị không vì chuyên ngành Bachelor chị học không liên quan đến Master.Ta cứ apply,được nhận thì học ngay Swedish,sang đó làm thêm lo...ăn và tiêu vặt (chả dám lo ở).