1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du học Anh-Scotland-Ireland và các vấn đề có liên quan-PHẦN 2 (các bài có liên quan đến du học UK po

Chủ đề trong 'Du học' bởi Tropical_Jungle, 06/11/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Diễn đàn du học sinh VN ở Birmingham:
    http://vssb.org
    Giá sinh họat ở Birmingham thì cũng gần tương tự như ở London (cái này thì tùy mỗi người thôi, nhưng trung bình chắc khoảng 500 bảng/tháng. Đấy là trung bình nhé, cao hơn hay thấp hơn thì tùy mỗi người . Min chắc tầm 350 bảng).
    (cre*** to MIG21)
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 22:34 ngày 06/11/2008
  2. allroadsleadtoRome

Trích từ bài của keoconheo502 viết lúc 22:57 ngày 26/04/2008:
    --------------------------------------------------------------------------------
    Đợt này tự nhiên mới có 2 việc muốn hỏi chị Allroads và mọi người xem thế nào:
    1. Ông thầy dạy Tiếng Anh cho em ở Acet khuyên mình không nên mang nhiều quần áo vì ở bên đấy, mua đồ second hand rẻ lắm, mà chất lượng tốt, còn rất mới. Khoảng 5,6 bảng/thùng. Ông ý là người gốc Nam Phi, được học bổng under và post của Oxford về ngôn ngữ học, ở Anh cũng phải 4-5 năm. Ở phía bắc, quần áo ấm được bán rất nhiều, tha hồ chọn.
    2. Bạn em ở Melbourne bảo sang bên UK, cố gắng tìm thuê nhà của chính phủ xây để cho bọn thất nghiệp, vô gia cư. Nhà xây đẹp, thậm chí còn hơn cả ktx, giá thì bèo vô cùng. Nó thuê ở Mel có 200AUD/tháng, gồm tất cả điện nước, lò sười, bình nóng lạnh, mạng internet. Trong khi giá trung bình ở ngoài tầm 400-500. Bọn chủ của những nhà này thường là người nước khác, cho thuê chui. chỗ nó đang thuê, chủ là người VN.
    Mọi người, ai có kinh nghiệm chia sẻ không?
    --------------------------------------------------------------------------------
    Phần trả lời của MIG21:
    Ở London thì có khá nhiều người Việt Nam có nhà. Thường là thế này: hồi đầu thì họ không có nhà nên được Council địa phương cấp cho 1 căn nhà (như kiểu nhà chung cư ở VN ấy), sau vài năm làm ăn thì họ kiếm được tiền để mua nhà mới đẹp hơn. Đáng lý lúc này họ phải trả lại nhà cho Council nhưng họ không trả mà để cho thuê lại (thường là cho sinh viên VN thuê, vì dù gì cũng cùng là gốc Việt Nam nên dễ tin tưởng nhau hơn). Nếu nhà chức trách có hỏi thì bảo là chủ nhà đi công tác, tao đến ở tạm để trông nom hộ chủ nhà thôi). Giá thì không phải là "cực rẻ" đâu bạn ạ. Thường là rẻ hơn nhà của bọn Tây cho thuê đàng hoàng một chút ít, chứ không phải là rẻ bẳng 50% như ở Aus như bạn gì kể trên đâu (vì nhà bọn Tây cho thuê đúng luật thì sẽ phải đóng thuế, còn VN cho thuê chui nên tất nhiên là không có thuế má gì rồi). Ví dụ trung bình nhà của Tây cho thuê là 70 bảng/ tuần thì nhà VN sẽ là 50-60 bảng/ tuần. Mình đã sống 1 năm ở London và thuê nhà của người VN ở như vậy, thấy cũng chẳng có vấn đề gì.
    Còn quần áo đúng là ở Primark rẻ cực, có khi rẻ hơn ở VN. Ví dụ quần bò có loại giá tầm 5-10 bảng/ cái áo phông rẻ tiền 2-3 bảng/ cái . Thế nên cũng không cần thiết phải tha 1 đống quần áo ở VN đi làm gì cho nặng ra.
    Trích từ bài của miss_seu viết lúc 23:13 ngày 26/04/2008:
    to keoconheo : cái vụ nhà chính phủ xây cho người vô gia cư ý, nghe hay nhở, rẻ quá xá dưng mà ở chui có sợ bị tóm và phạt nếu chẳng may bị phát hiện ko, mà ở thế có an toàn ko, nghe sợ sợ
    Phần trả lời của allroadsleadtoRome:
    Theo chị biết thì nếu mình bị túm thì cũng ko bị phạt gì đâu. Phải cái dễ phải dọn đi as soon as possible --> khó kiếm nhà rẻ ngay tắp lự, đành phải ở nhà đắt.
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 23:37 ngày 06/11/2008
  3. larania

larania Thành viên mới

Chào các bạn trong topic này,mình đang tìm hiểu chương trình MBA Banking của hai trường:Stirling và Aberdeen.Ở đây có bạn nào học ở đấy xin cho mình ít kinh nghiệm với.Liệu học ngành này ở Stirling có đúng là uy tín hàng đầu như báo chí hay nói không?.Thanks các bạn nhiều.
  4. allroadsleadtoRome

KINH NGHIỆM TÌM VIỆC LÀM THÊM
    Nếu muốn dêf ti?m việc la?m thêm thi? nên đến nhưfng tha?nh phố lớn như London, Leeds, Birmingham, Nottingham...
    Đê? ti?m việc, tư? kinh nghiệm ba?n thân (chi? la? kinh nghiệm ba?n thân), mi?nh thấy:
    1. Va?o website cu?a trươ?ng.
    Thươ?ng website cu?a các trươ?ng đê?u có mục Jobs..., như Leeds la? Joblink. Va?o đó ma? ti?m.
    Nếu xin đc việc làm thêm trong trường (quét dọn...) thì tốt. Làm cho trường bao giờ lương cũng cao, nhàn, an toàn, phúc lợi tốt.
    2. Đến văn pho?ng ti?m việc la?m thêm cu?a trươ?ng đê? đăng ký, đọc va? ho?i han.
    3. Ho?i các bạn sinh viên khác đang đi la?m thêm.
    Ví dụ em có ngươ?i bạn, ngươ?i quen đang đi la?m ơ? đâu đó (bưng bê nha? ha?ng, quét dọn, bán ha?ng...), em có thê? nói với bạn í la?: Tao đang câ?n ti?m việc la?m thêm, nếu chôf ma?y có vacancy thi? ới tao nhé.
    Dịp tháng 9 mọi ngươ?i sang học cufng la? lúc nhiê?u bạn sinh viên VN khác học xong vê? nước. Nếu quen biết bạn na?o sắp thôi việc đê? vê? thi? có thê? tiếp cận va? ho?i: Anh/chị có thê? giới thiệu em replace chôf cu?a anh chị đc ko ạ?
    Ba?n thân mi?nh sau khi vê? cufng giới thiệu lại công việc cho 1 chị va? 1 bạn. 2 ngươ?i đê?u đc nhận. Có quen có biết có ba?o đa?m có hơn.
    4. Đến các trung tâm giới thiệu việc la?m nơi em sống đê? đăng ký, ti?m kiếm thông tin.
    Có nhiều links và trung tâm giới thiệu việc làm lắm. Như chị thì hồi xưa chị hay đến Job Center Plus ở Leeds để tìm việc hay vào website của họ:
    http://www.jobcentreplus.gov.uk/Internet/setLocale.do?country=GB&language=en&page=/initialise.do
    Hì hì, chị tìm đc 2 việc từ đây.
    5. Thấy cửa hàng, cửa hiệu nào đang có biển Vacancy thì xông vào xin application form về điền.
    Nhân đây trình bày thêm vài tips nữa từ kinh nghiệm cá nhân (ko có nghĩa là phù hợp với mọi người khác):
    Nếu tìm đc việc trong trường (quét dọn, phục vụ trong căng tin, thư viện) là tốt nhất, vì làm cho trường thường trả lương cao hơn ở ngoài, an toàn, phúc lợi tốt, kỳ thi có thể xin nghỉ phép để tập trung học.
    Có 1 dạo mình ko có đủ việc để làm, nộp đơn xin làm quét dọn cho trường mà chả thấy đc gọi gì cả. Mọi người khuyên là H. (tên mình) cứ đến phòng phụ trách quét dọn trình bày hoàn cảnh tao là sinh viên nghèo, cần tiền tiêu, cần việc làm bla bla... dễ đc họ ưu tiên nhận luôn lắm. Mình, hì, thú thật là cũng có 1 lần đến đấy thập thò nhưng cuối cùng chẳng thể nào crossed the line đc.
    Túm lại tip trên có thể đặt tên là: "Khổ nhục kế".
    1 tip nữa là khi đến xin việc ở 1 chỗ A chẳng hạn, họ nói với mình là bọn tao vừa tuyển đc người rồi, thì đã mất công đến, cứ nói thêm 1 câu nữa là: "Vậy ở đây còn vị trí nào cần tuyển người nữa ko?"
    Như mình có 2 lần đến apply 1 việc cuối cùng nhận đc 1 việc khác. Lần đầu đến xin làm chân rửa bát trong 1 khách sạn thì đc nhận vào làm breakfast waitress. Một lần khác đến xin làm waitress thì đc nhận vào làm người trông đồ.
    Tip na?y có thê? gọi la?: "Du long chuyê?n phượng" (Biến rô?ng tha?nh phượng). He he .
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 00:16 ngày 07/11/2008
  5. allroadsleadtoRome

Nói thêm về tìm việc.
    Nếu em tự tìm việc thì nhất thiết phải có 1 số điện thoại (tốt nhất là di động) ở Anh. Chị đoán chắc là em sẽ dùng di động ở bên đó nhỉ.
    Tầm tháng 9, tháng 10, kể cả tháng 11, ở trên cửa kính của các cửa hàng + quán ăn thường xuyên dán giấy vacancy. Đó là mùa họ tuyển người làm part-time mùa giáng sinh. Em vào đó xin application form rồi về điền.
    Chỗ nào cũng ưu tiên người có kinh nghiệm, có nơi còn bắt phải có referees. Mà mình chỉ rửa bát và quét nhà thôi chứ hồi ở nhà có đi làm thêm thế bao giờ. Thế là về sau khi 1 cô bạn thân của chị đi học thạc sĩ ở London, chị viết hộ nó 10 letters of recommendation nói là nó từng làm quét dọn mấy năm đại học, 10 cái khác chứng nhận nó từng làm bưng bê mấy năm đại học rồi đưa mẹ chị (quản lý nhà hàng) ký roẹt roẹt để nó mang sang đó dùng khi cần. Sau này cũng ko hỏi là nó có cần dùng đến ko. Hôm nào phải hỏi mới đc hehe.
    Mà cũng có 1 số trường hợp ở 1 thành phố nhưng lại đi làm thêm ở 1 thành phố. 1 bạn chị quen ở Nottingham nhưng cuối tuần nào cũng về Leeds chạy sô (hồi đó mình nghe cũng ngạc nhiên nhưng nghe bạn í giải thích cũng thấy là tính kinh tế cao).
    Như chị hồi mới đi làm ở Leeds nhưng có đi bưng bê + rửa bát (gãy tay) cho 1 nhà hàng Thái ở Bradford. Cuối tuần mấy chị em lại đi bộ 30 phút ra ga + 45 phút đi tàu rồi chờ ông chủ chở đến nhà hàng. 1,2 giờ sáng ông í lại chở về (tận nhà). 20 bảng + 2 bữa cơm - bèo dã man con ngan.
    1 chị khác ở Leeds nhưng lại đi làm nhân viên nhập liệu (data inputter) cho 1 bệnh viện ở Huddersfield (ko sure về chính tả đâu).
    Nhưng kiểu này thường chỉ hợp cho người đã học xong ở lại cày thôi.
    Nói chung là người ta hay ưu tiên người có kinh nghiệm, nên khi khai form bọn mình toàn bịa là hồi đại học làm bưng bê (nếu muốn xin bưng bê), quét dọn (nếu muốn xin quét dọn), rửa bát, bán hàng... Nhưng khi họ thiếu người thì ko có kinh nghiệm họ cũng nhận.
    @ Sếu: Hồi đó chị xin chữ ký mẹ chị để có con dấu có tên nhà hàng, email liên lạc cũng có tên nhà hàng. Chứ bản thân chị thì bọn chị ở bên đó toàn viết cho nhau.
    @ các bạn gái only:
    Từ kinh nghiệm vài lần đi phỏng vấn (hầu hết các cửa hàng, nhà hàng, khách sạn họ đều phỏng vấn mình trước khi nhận), thì trước khi đến chỗ phỏng vấn nên trang điểm. Nếu apply quét dọn thì nhẹ nhàng phơn phớt thôi. Nếu apply bưng bê, bán áo quần, phục vụ phòng ở khách sạn, nhà hàng thì đậm hơn 1 chút.
    Những công việc như bưng bê ở nhà hàng, khách sạn hay bán áo quần thường họ có yêu cầu ngoại hình.
    Về trang phục khi đi phỏng vấn: Nên gọn gàng, ko sặc sỡ. Ko nên mặc váy quá ngắn, quá dài hay quá rườm rà. Ko nên đi giày cao gót nếu apply bưng bê, quét dọn, rửa bát. Ko nên đi giày thể thao nếu apply bưng bê, bán áo quần ở cửa hàng sang trọng.
    Thái độ lúc họ phỏng vấn: Bình tĩnh, tự tin, nhanh nhẹn, quan trọng nhất là lúc nào cũng phải tươi tắn và hay cười. Nhớ nói cảm ơn sau khi họ hỏi han xong.
  6. allroadsleadtoRome

Trích từ bài của keoconheo502 viết lúc 01:48 ngày 29/04/2008:
    Em có cái giấy chứng nhận làm tại NH 1 năm thì có hữu ích không ạ? Nếu như chị Allroads, có khi phải xin 1 giấy chứng nhận bán hàng vì như em được biết làm part-time, bán hàng được lương cao nhất, hơn so với rửa bát hay bưng bê. Không biết có đúng không ạ?
    À cái giấy đó có thì tốt, ko có thì ko sao đâu nhé.
    Nếu có bạn giới thiệu thì chẳng cần đâu. Mà chỉ 1 số chỗ đòi thôi.
    Chẳng qua là chị nghĩ có tốt hơn ko í mà. Kể cả họ ko đòi mình cứ nhét thêm vào chỉ có thêm lợi thế chứ có mất gì đâu.
    Ở Leeds thì chị thấy trừ đi làm cho trường (bán hàng, quét dọn whatever...) là lương vượt trội, còn làm ngoài thì làm việc gì cũng same same nhau thôi. Làm bưng bê thì hay có tiền boa.
    Mỗi nơi mỗi khác. Chị thì chỉ biết ở Leeds thôi.
    Phần trả lời của MIG21:
    - Nói chung lao động phổ thông thì lương chỉ nên expect là tối thiểu thôi tức là 5.35 bảng/ h. Nếu có cao hơn thì cũng không đáng kể đâu (thưòng dưới 6 bảng). Ví dụ làm cho Mc Donalds là 5.35 bảng/h. Bán hàng trong siêu thị Tesco cũng tầm 6 bảng/h thôi. (Thằng người Anh ở cùng nhà tớ, có kinh nghiệm bán cho Tesco trước đó rồi, mà cũng chỉ được tầm 6 bảng/h thôi). Có thể nếu giao tiếp tiếng Anh tốt bán hàng cho các cửa hàng thời trang chẳng hạn thì có thể là lương cao hơn, cái này mình chưa trải qua nên chỉ đóan thế thôi.
    - Nếu làm cho nhà hàng Việt Nam thì lương không được 5.35 bảng/h đâu. Trung bình chắc được tầm 3.5 -5 bảng/h thôi. Nhiều nơi ko có tip đâu. Hoặc nếu có tip chia ra thì cũng vẫn tầm 5 bảng/h thôi. Được cái là có thể làm quá 20 tiếng/ tuần nếu thích.
    - Việc gì thì họ cũng ưu tiên người có kinh nghiệm hơn. Do vậy có gì chứng minh kinh nghiệm của bạn thì cứ mang hết đi, không có thì chịu khó chế biến bịa ra cũng okie .
    - Một kinh nghiệm xin việc của mình (mình được một người khuyên và áp dụng thấy rất hiệu quả): nên chọn đúng thời điểm để xin việc. Thời điểm thuận lợi là hè (tầm tháng 7,8) và 1-2 tuần trước Giáng sinh. Tầm này họ nghỉ việc nhiều (về nước hoặc đi du lịch ...) nên nhu cầu tìm người cao hơn hẳn các thời điểm khác trong năm. Tầm hè thì ít khi các bạn sang đây(thường thì mọi người chỉ sang lúc gần khóa học bắt đầu) với lại vừa sang thì cũng còn nhiều bỡ ngỡ + fải để thời gian chơi bời khám phá nước Anh nữa chứ --> chắc cũng ít người đi xin việc tầm này. Do vậy cơ hội tốt nhất là dịp trước Giáng sinh, các bạn phải tận dụng triệt để
    Vài kinh nghiệm con con mình đã trải qua nên share với các bạn như thế
    Hoàn toàn đồng ý với các ý kiến của MIG21.
    Như nhà ở, việc làm thêm cũng có việc làm hợp pháp và việc làm chui. Việc làm chui chủ yếu là làm bưng bê, rửa bát, bán hàng cho các nhà hàng, cửa hàng của người Việt, người Tàu, người Thái, Pakistan.
    Việc làm hợp pháp thì nơi làm đầu tiên của mình là ko phải trả thuế, nơi thứ 2 hình như bị thuế 10% thì phải, nơi thứ 3 hình như là 25%. Hồi mình ở đó, nếu tổng số tiền kiếm đc chưa đến 5000 bảng (cụ thể là 4895 bảng thì phải) thì hết năm tài chính (hết tháng 3 hay tháng 4 thì phải - lâu rùi nên quên mất) họ sẽ hoàn thuế. Khi đến thời gian làm thủ tục hoàn thuế thì mình đã vù về VN ăn chơi phè phỡn đc mấy tháng rồi nên phải nhờ bạn claim hộ (mình lúc nào cũng phiền phức). May mắn thay là họ sau đó hoàn lại thuế cho mình (đc hơn 150 bảng thì phải). Có bạn chẳng hiểu sao còn chả đc hoàn lại xu nào, hicz.
    Việc làm chui thì cả mình và chủ ko phải đóng thuế. Đó cũng là 1 lý do tại sao lương làm chui thấp hơn lương làm hợp pháp.
    Việc làm hợp pháp mình cũng đc cấp ngày nghỉ (có chỗ mình ko nghỉ sau này họ cho mình ngày nghỉ rồi vẫn tính lương - sướng ghê cơ). Làm ở các department stores lớn như M&S, Debenhams, Bhs họ sẽ phát thẻ giảm giá 10% cho nhân viên (mình làm ở Bhs đc giảm giá 10% ở Topman, Topshop, Bhs...)
    Trong thời gian còn đi học thì ko đc làm quá 20 giờ, khi học xong thì ko đc làm quá 48 giờ.
    Còn làm chui thì làm giờ nào tính giờ đó, làm bao nhiêu giờ phụ thuộc vào nhu cầu của chủ và thời gian mình có thể sắp xếp đc.
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 00:33 ngày 07/11/2008
  7. allroadsleadtoRome

Trích từ bài của BizMan viết lúc 01:11 ngày 31/05/2008:
    Các bác cho em hỏi có thể làm hồ sơ apply nợ điểm IELTS được không?
    Em học MBA hoặc MSc in Finance, giờ điểm IELTS được khoảng 5.5-6, định tháng cuối tháng 6 đầu thág 7 thi để lấy 6.5+ (em tin là được) nhưng thi IELTS xong mới apply thì không kịp nhập học tháng 9
    Phần trả lời của NCD:
    Được.
    Nộp toàn bộ hồ sơ + IELTS 6.0 cho nó, nó sẽ cấp cho một cái Con***ional Offer + giới thiệu khoá học tiếng Anh mùa hè của nó. Nó coi học xong khoá tiếng Anh này thì coi như tiếng Anh đủ điều kiện vào học chính thức, ko cần IELTS 6.5. Có điều cần chú ý là trong Personal Statement cần ghi rõ là tao sẽ đạt IELTS 6.5 trong thời gian ngắn nhất để kịp khoá học tháng 9 của mày.
    Tiếp tục ở nhà cày IELTS, khi nào được IELTS 6.5 thì gửi cấp tốc cho nó và yêu cầu Uncon***ional Offer, đồng thời viết thư nhắc lại điều mình đã viết trong Personal Statement. Đợi nó gửi Uncon***ional Offer về là xong.
  8. allroadsleadtoRome

Bài viết về học pre-master ở EMG của ChuotNgoc:
    Em vừa học pre-master ở EMG đây ạ. Để em chia sẻ kinh nghiệm với những ai muốn học pre-master:
    - Về mục đích học của pre-master: Cái này anh NCD nói rất đúng, nó chỉ cho mình cơ hội làm quen với cách học ở nc ngoài : về thời gian học, cách dậy học, cách thi và chấm bài, cách lên kế hoạch cho việc học. Kiến thức chuyên ngành hầu như ko có. Nếu có chủ yếu thiên về kinh tế nói chung. Kiến thức chuyên môn của ngành khác là ko có (đây là chương trình của NCUK còn chỗ khác thì em ko biết).
    - Về môn học : Em học ở EMG route B thì học 3 môn: EAP, Research Method và Management.
    + Trong 3 môn này thì môn Research Method theo em là hữu ích nhất. Trong môn này người học được hướng dẫn viết 1 dissertation với đề tài tự chọn. Tất nhiên giáo viên hướng dẫn sẽ góp ý để người viết chọn đề tài hợp lý, ko quá rộng và chung chung. Học viên được cung cấp các kiến thức về bố cục chung của 1 disser, các trương mục cần có và nội dung của mỗi phần, cách tiến hành tìm tài liệu tham khảo, cách tìm kiếm primary data, cách phân tích các data, cách sử dụng các phần mềm hỗ trợ, etc. Độ dài của Disser là khoảng 5000-6000 từ.
    + EAP: môn này dạy tiếng anh. Nhưng em thấy ko hiệu quả lắm. Chắc tại em quen cách học của VN. Em thấy em tự học chắc chắn tốt hơn .
    + Management: Môn này cung cấp những kiến thức chung nhất về kinh tế. Mục tiêu học thì tốt, sách vở cũng tốt. Nhưng mà giáo viên môn này chán kinh khủng làm cái môn này trở thành vô bổ và mất thời gian. Tự đọc sách đó ở nhà sẽ hiệu quả hơn
    - Về việc nói học Pre để dành cho ai thiếu điểm IELTS thì em thấy ko hẳn vì đầu vào route B nó đã yêu cầu IELTS 5.5 sau đó học 6 tháng ở đó. Trong khi đó ở nhiều truờng bên Anh nếu đc 5.5 thì cũng chỉ phải học 1 khóa pre-sessional 10 tuần. Hơn nữa khi học pre ở đây, học viên phải vượt qua kỳ thi cuối kỳ với số điểm tương đương với IELTS 6.5 thì mới được sang học. Nếu thi điểm thấp hơn thì vẫn phải học pre-sessional hoặc chọn các trường có yêu cầu đầu vào thấp hơn. Nhưng nếu thấp quá thì cũng chịu .
    Nói tóm lại em thấy Pre nó giúp mình khỏi bỡ ngỡ và ko mất nhiều thời gian để làm quen với cách học mới khi sang Anh. Nhờ đó thì kết quả học chắc cũng sẽ tốt hơn. Nếu ko thì cứ sang Anh học luôn chắc cũng ko sao cả. Nhưng nếu ai có điều kiện thì cứ học. Lớp em cũng có người thi IELTS 8.0 và 7.0 roài vẫn học pre mà ko thấy họ phàn nàn gì cả
  9. allroadsleadtoRome

Bài viết của NCD:
    Nhân tiện đây mình list ra các cửa hàng cho từng mục đích khác nhau, thương hiệu, giá cả sẽ từ cao xuống thấp nhé.
    1. Thực phẩm
    Sainsbury
    Mark & Spencer
    Tesco
    Aldi
    Asda
    Farmfoods (đồ đông lạnh)
    Lidl
    2. Quần áo
    Prada, CD, ...
    Lacoste, Selfridges...
    HM, TkMax, Esprit, River Island, Topshop, Mark & Spencer...
    Primark
    3. Đồ dùng gia dụng
    Argos
    Debenham
    Wilkinson
    4. Văn phòng phẩm
    WHSmith
    Wilkinson
    5. Mỹ phẩm, phụ kiện
    House of Fraser
    Boots
  10. allroadsleadtoRome

Bài viết của vodanh06:
    Thành phố nào cũng có cả, nó là hệ thống các siêu thị có mặt trên cả nước. Nếu sắp xếp theo giá rẻ thì:
    1. Thực phẩm
    Morrison, Lidl (khá rẻ và nhiều chủng loại)
    Sainsbury (nho cực ngon)
    Mark & Spencer (đắt cắt cổ nhưng bánh rất ngon)
    Tesco (thịt cực ngon và nhiều thực phẩm châu Á)
    Asda (khá rẻ)
    Farmfoods: hàng nông nghiệp, mua hoa quả ở đây rất rẻ, đặc biệt là chuối và táo cực ngon.
    2. Quần áo
    Rẻ nhất là Primark (có khi còn rẻ hơn VN, là đồ bình dân), Mark & Spencer
    Prada, CD, ...
    Lacoste, Selfridges...
    3. Đồ dùng gia dụng
    Argos (đồ rẻ)
    Debenham
    Wilkinson
    4. Văn phòng phẩm
    WHSmith
    Wilkinson
    5. Mỹ phẩm, phụ kiện
    House of Fraser
    Boots: nhiều nhất là các loại thuốc (boots còn có thể mua cả condom, các loại phụ kiện cho *** )
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa