1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du học Anh-Scotland-Ireland và các vấn đề có liên quan-PHẦN 2 (các bài có liên quan đến du học UK po

Chủ đề trong 'Du học' bởi Tropical_Jungle, 06/11/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kompessor

kompessor Thành viên mới

hay nhỉ, thế mà chả mấy pà ở tt chẳng nói cho mình kiểu nào để đỡ thiệt, hnọ bị 1300 phát vào đầu mất roài :(
  2. loakenxinhtuoi

loakenxinhtuoi Thành viên mới

Sacom cho mình mở tài khoản tiết kiệm GBP nhưng lãi suất bằng 0 bạn ah, coi như chỉ giữ tiền hộ mình.
    Hôm nay mẹ vừa qua VCB làm cho loaken cái sổ tiết kiệm GBP kì hạn 3 tháng. Hic lãi suất 0.5%/năm.
  3. loakenxinhtuoi

loakenxinhtuoi Thành viên mới

Liby ơi, mình hỏi tư vấn các ngân hàng, đều bảo chuyển tiền thông qua debit card và cre*** card hay Western Union, phí đều đắt hơn so với làm 1 cái điện chuyển tiền TT. Hiện h, mình đã có 1 luợng tiền mặt GBP, nên sẽ ra VCB làm TT bằng tiền mặt available của mình. Bank charge tính fí cả đầu UK tổng cộng là $33.
    Liby chuyển qua VCB visa debit như thế, fí chuyển thế nào? Co phai chiu phi rut tien o ben UK ko?Tỉ giá lúc bạn chuyển lúc đó là ngày nào mà vẫn thấp nhỉ?
    Nếu thế thì đúng là tiết kiệm hơn là mua bảng theo tỉ giá ngân hàng.
  4. akechi

akechi Thành viên mới

Mình thừa nhận thông tin này là khá chuẩn.
    Các trung tâm tư vấn ở Việt Nam thường hay thế. Thường thì các trường càng tốt thì chi "huê hồng" càng thấp (nếu không muốn nói là không có). Vì thế mấy trung tâm sẽ ém thông tin, chờ đến ngày mình gần vào học mới đưa cho 1,2 trường mà họ nhận được nhiều " huê hồng" nhất. Lúc đó thì mình chẳng còn lựa chọn nào khác là phải nghe theo thôi.
    Thường thì sẽ thấy các trung tâm Việt Nam sẽ chỉ quanh quẩn mấy cái trường mà họ quen rồi. Vì như thế họ chỉ email qua lại vài cái là xong cai'' application. Chẳng mất chút công sức nào.Chứ hỏi 1 trường lạ hoắc thế nào họ cũng vòng vo này nọ rồi lại hướng dẫn mình nộp đơn vào mấy trường họ quen.
    Bạn cứ thử tưởng tượng nếu cứ email qua lại để bàn bạc ăn chia thế nào với các trường thì ai muốn làm phải không ?
    Vì thế mình khuyên tốt nhất các bạn vẫn nên tự apply sau đó nhờ họ làm visa cho thôi.
    Tất cả các trường thì đều giống nhau , hồ sơ bao gồm :
    1/ Transcript (bảng điểm) - Thiếu 1 học kì cũng okie.
    2/ 2 references của 2 người dạy mình (hoặc 1 người dạy , 1 người chỗ làm)
    3/ Personal statement
    4/ IELTs (nếu có)
    5/ CV (optional, có thì tốt hơn)
    Cứ email trực tiếp cho họ hoặc apply online theo mấy bước trên internet là xong.
    Take it easy. Nếu ai đang qua trung tâm thì cứ apply thử cho biết.
  5. akechi

akechi Thành viên mới

He He. Mình cũng học kĩ thuật (Bách Khoa Sài Gòn) cũng ham mộng vào Imperial nè ^^
    Nói vậy chứ Imperial yêu cầu cao lắm. Chắc GPA phải around 8.0 ở việt nam mới hi vọng vào được. Mình nên hiểu là tất cả các trường ở việt nam qua đây chả có ranking số má gì hết. Vậy nên hồ sơ bạn phải đẹp. Với Finance thì phải thi thêm GMAT mới hi vọng.
    GPA around 8.0
    GMAT over 650
    IELTs at least 7.
    Budget around 30,000 bảng cho 1 năm học + chi phí ăn ở ^^
    Tớ đang học Pre-Master ở KAPLAN LONDON. Trong lớp cũng rải nhiều loại, đứa rất tốt (LSE, MBA....) cũng có đứa sàng sàng. IELTs từ 5 chấm đến 8 chấm.Khóa pre-Master thực tế không improve cái application nhiều. Ta có thể xin reference từ giáo viên ở đây. Cuối khóa nó cho cai'' certificate. Học để chuẩn bị nếu như chuyển từ kĩ thuật sang kinh tế hoặc ngược lại. Tập viết lách report với assignment.
    Dạy IELTs ở đây thì rubbish hơn cả ở Việt Nam nữa.
    Chủ yếu vẫn là điểm đại học Việt Nam. Xin vào trường top thì có thêm GMAT.
    Good luck !
  6. thichanthitbokho

thichanthitbokho Thành viên mới

Các bạn cho tớ hỏi với ,sắp tới mẹ tớ muốn sang chơi , tớ đã gửi thư mời , giấy xác nhận của trường và đã giúp mẹ tớ đăng kí khai form visa, đặt lịch rồi , ngoài những giấy tờ khác như sổ tiết kiệm , sổ đỏ , hộ khẩu , xác nhận thu nhập , thì còn gì nữa không ạ ? Tớ nghe nói thủ tục làm visa có thay đổi so với trước ( kéo dài từ 7 ngày đến 2 tuần ) ,nếu chuyển hồ sơ sang Bangkok xét duyệt thì có phải đem giấy tờ đi dịch tiếng anh ko ạ ?? Cảm ơn các bạn trước nhé :x
    Được thichanthitbokho sửa chữa / chuyển vào 05:34 ngày 22/05/2009
  7. hoconbeou

hoconbeou Thành viên mới

Theo mình nghĩ,vấn đề này chỉ là nhận xét chủ quan của từng người.
    12 trường mình apply khi có offer đều email cho mình đầu tiên,trung tâm còn biết muộn hơn cả mình.Trong các thư mời qua email,họ đều nói rất rõ ràng sẽ gửi thư mời học chính thức qua post,và vì nhiều lý do nên có thể delay trong vòng 2 tháng.Năm ngoái,khi mình apply sang Mỹ,sau đúng 3 tháng kể từ ngày trường gửi thư mình mới nhận được.
    Mình nghĩ cũng có thể có trường hợp như các bạn nói,trung tâm muốn mình học trường mà họ được commission cao nhất,tuy nhiên cái này mình nghĩ rằng,đây là việc học của mình,chẳng ai có thể quyết định thay mình được,liên lạc với trường luôn là cách nhanh nhất để có mọi câu trả lời.
    Bản thân mình cũng là người vừa tự apply hồ sơ từ A -Z,vừa đi qua trung tâm,vì thế mình biết rõ cái j có lợi và không có lợi.Mình chỉ khuyên rằng,trong mọi tình huống,hãy luôn là người chủ động!
    Mình thừa nhận thông tin này là khá chuẩn.
    Các trung tâm tư vấn ở Việt Nam thường hay thế. Thường thì các trường càng tốt thì chi "huê hồng" càng thấp (nếu không muốn nói là không có). Vì thế mấy trung tâm sẽ ém thông tin, chờ đến ngày mình gần vào học mới đưa cho 1,2 trường mà họ nhận được nhiều " huê hồng" nhất. Lúc đó thì mình chẳng còn lựa chọn nào khác là phải nghe theo thôi.
    Thường thì sẽ thấy các trung tâm Việt Nam sẽ chỉ quanh quẩn mấy cái trường mà họ quen rồi. Vì như thế họ chỉ email qua lại vài cái là xong cai'''' application. Chẳng mất chút công sức nào.Chứ hỏi 1 trường lạ hoắc thế nào họ cũng vòng vo này nọ rồi lại hướng dẫn mình nộp đơn vào mấy trường họ quen.
    Bạn cứ thử tưởng tượng nếu cứ email qua lại để bàn bạc ăn chia thế nào với các trường thì ai muốn làm phải không ?
    Vì thế mình khuyên tốt nhất các bạn vẫn nên tự apply sau đó nhờ họ làm visa cho thôi.
    Tất cả các trường thì đều giống nhau , hồ sơ bao gồm :
    1/ Transcript (bảng điểm) - Thiếu 1 học kì cũng okie.
    2/ 2 references của 2 người dạy mình (hoặc 1 người dạy , 1 người chỗ làm)
    3/ Personal statement
    4/ IELTs (nếu có)
    5/ CV (optional, có thì tốt hơn)
    Cứ email trực tiếp cho họ hoặc apply online theo mấy bước trên internet là xong.
    Take it easy. Nếu ai đang qua trung tâm thì cứ apply thử cho biết.
    [/QUOTE]
  8. glasscake

glasscake Thành viên mới

hi các bác
    Thấy các bác bàn chuyện rôm rả quá, cho em góp vui tý
    Em đang phân vân chọn giữa Birmingham và Newcastle, em có hỏi mấy người bên Anh thì thấy bảo Bir rank cao hơn Newcastle, nhưng em tra lại trên TimesOnline thì em thấy Bir rank có 34, trong khi Newcastle đứng thứ 25 ??? không hỉu thế nào
    Với cả , ở Bir, em đăng kỳ International Business, nhưng chỉ được Con***ional Offer, bọn nó bắt em thi lại Toefl, hoặc phải đăng ký khóa Pre-Master của nó --> chít xiền học vì tuition fee đã là 13.100 bảng, Pre-Master chắc cũng phải thêm 3000 nữa
    Newcastle, thì em đăng ký còn International Business Management, và đưọc Uncon***ional Offer rùi
    Các bác tư vẫn giúp em là em nên chọn trường nào bi giờ ????
    Thanks các bác trước
  9. libby13vn

libby13vn Thành viên mới

Mình đã làm rồi, mới làm giữa tháng 5 thôi. Tài khỏan của mình ở VietComabnk Visa debit là tài khỏan VND , mình chuyển qua trang pay online của trường Aston , sau khi check tài khỏan thì thấy chuyển 1000 bảng chỉ mất có 26tr200 thôi , Mà trên trang pay online cũng nói là chuyển bằng thẻ visa hay master thì ko mất phí mà
    Còn nếu ra ngân hàng thuường là mất từ 50 đến 150 đô hay sao ý .
    Mình chuyển rồi và thấy ok
  10. phongvan200x

phongvan200x Thành viên mới

Nếu gửi tài khoản GBP, bạn qua Standard Chartered (Vietnam), lãi suất cao hơn 0.71%/năm cho kỳ hạn 3 tháng, mà dịch vụ thì ok hơn VCB
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa