1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Du học Anh-Scotland-Ireland và các vấn đề có liên quan-PHẦN 3 (các bài có liên quan đến du học UK po

Chủ đề trong 'Du học' bởi Atox-Portox-Aramix, 12/06/2009.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. horcrux

horcrux Thành viên mới

Mình thì thấy bạn đã nói như vậy là bạn sẵn sàng học lại đại học ở bên này, thế là tốt nhất bạn ạ. Vì thực ra mình thấy học cao học ở bên này thì không tốt bằng học đại học đâu. Nó nói cho cùng chỉ là để giúp các bác châu Á nhà mình có cái bằng cho oai để về cái xã hội bằng cấp thôi. Cũng nói thêm là mình cũng học đại học ở nhà và sang đây học thạc sỹ. Nói không các bác tưởng mình học đại học bên này rồi lại chê các bác khác. hihi
    Nói thế này có thể làm một số bạn mất lòng nhưng thật sự là khi đi học ta cứ hay nghĩ tìm cách học sao cho nhanh cho rẻ, cái này đùng vì học thì đắt nhưng nhiều khi ko có background bạn đi học chỉ là học cho xong mà có cái bằng chứ khó mà nắm hết được. Còn việc lấy offer của các trường tốt thì thực ra bên này các trường đại học là DN, mà mục tiêu lớn nhất của DN là tối đa hoá giá trị tài sản vì thế mà cái chương trình cao học nó chỉ là công cụ kiếm tiền của các trường bên này thôi. Nếu các bạn ko có Background về TCNH thì sau khi học xong khoá thạc sỹ và kể cả là pre các bạn về nước ko làm việc tốt bằng những người tốt nghiệp đại học ngành đó trong nước,
    Nếu có điều kiện nên học lại đại học. Mình mà có tiền mình cũng vậy dù rằng đã học đại học ngành TCNH ở VN
  2. mizcherry

mizcherry Thành viên mới

3. mizcherry

mizcherry Thành viên mới

À, giờ mới đọc được bài của bác này. . Nói như bác thì việc em lấy được bằng MA ở bên đó cũng ko phải là điều ko tưởng phải ko ạ, em cũng đang rất suy nghĩ vì em chỉ sợ mình sẽ ko biết được hết nghiệp vụ NH như những người đã học ĐH, nhưng em cũng ko có nhiều tiền như bác, he he. Thế nên giờ em cũng đang suy nghĩ lắm, bác nào có kinh nghiệm xin đóng góp cho em với ạ
  4. maninuk

maninuk Thành viên mới

Có ai sang London 1.8 này ko nhỉ, làm quen với :D
  5. rita19987

rita19987 Thành viên mới

Hi, mình sắp học Exeter tháng 9 này, có ai sang học exeter ko? Tụ tập, chia sẻ kinh nghiệm với nhau nha
    NIck yahoo của mình là : rita19987@yahoo.com
  6. lazy_man

lazy_man Thành viên mới

Có nhà atox với tớ. Nhưng tớ tháng 9 mới đi, còn atox 2/8 thì phải.
  7. downtoearth

downtoearth Thành viên mới

Em đang làm hồ sơ xin visa, rất cần mẫu bản dịch của các giấy tờ: sổ đỏ, giấy khai sinh, sổ hộ khẩu, chứng minh tài chính... Em google mãi mà ko tìm được các mẫu này. Lê la hết diễn đàn này đến diễn đàn khác hỏi mà chưa được ai trả lời. Vậy anh/ chị/ bạn nào có các mẫu này làm ơn send cho em, hoặc cho em link để down với ạ. Mail của em là: simpleandperfect09@yahoo.com. Mong mọi người giúp em. Em xin cảm ơn rất nhiều ạ.
  8. maninuk

maninuk Thành viên mới

Tưởng a Atox sag gần đc 1 năm rồi mà. chắc mới về chơi à? lên confirm lại cái a ơi. có j a e đi cùg nhau
  9. inter1love

inter1love Thành viên mới

Đầu tiên xin chào các anh các chị. Em là thành viên mới cũng quan tâm đến việc du học nước ngoài, cụ thể là UK, có chút ít muốn hỏi.
    Một chút về em xíu.
    Trong đây em nghĩ chắc em là nhỏ nhất. Em hiện giờ vẫn còn học trung học. Em đang du học ở Singapore [em đi = học bổng A*Star níu có ai bjk]. Đang sec4, cuối năm nay thi O level, sang năm lên JC học ct A level.
    Cái em quan tâm hiện giờ là tìm cho mình một trg` đại học. Đh ở sing thì em ko hứng thú lắm, dù có NUS, còn về vn thì no way [thi đh rớt 100%]. Đi Mỹ thì em ko thjk, em thjk c.Âu hơn. Nhưng khổ cái vì là tiếng Anh nên nói c.Âu là zậy chứ cũng chỉ có UK. Lại thêm 1 cái khổ tâm, em ko thjk Anh :( Sau khi ngẫm đi ngẫm lại, em fát hiện ra Scotland :D Lý do em prefer Scotland là vì nó có cái j` đó cổ kính hơn, giáo dục cũng tiên tiến với môi trg` ko ganh đua như Anh [theo em nghĩ].
    Sau khi bỏ mấy buổi tối ngồi đọc topic, em thấy là fần nhìu các anh các chị tập trung vào Anh hơn, với lại chủ yếu là đi sau đại học, học MA.
    Em muốn hỏi những ai có kinh nghiệm sống và học tập ở UK nói chung về cuộc sống + giáo dục ở Scotland, cụ thể ở đây là Glasglow với Glasglow Uni với Strathclyde, Edinburgh hc Ederbeen hc một số trg khác em chưa bjk. Thật ra em chỉ mới để tâm đến chuyện này từ cn [bữa đó hội thảo các trg` đh mỹ ở sing ~ em ko đi mà nghe tụi bạn kể ~ tụi nó có dự định ~ em qđịnh lên coi thử ~ tìm ra đc ttvnol].
    Vẫn bjk so với các anh chị khác, giờ em vẫn là còn sớm, nhưng vấn đề của em ở đây là gia đình em ko có khả năng chi trả cho cuộc sống tự túc, em chỉ có 2 lựa chọn : 1 là tìm học bổng, 2 là tìm financial aids, xg ở lại làm mà trả tiền.
    Vì vậy cái em muốn hỏi ở đây là có anh chị nào rành về việc tuyển sinh + tiêu chí để nó xét scholarship + financial aids mà các trg` ở Scotland cấp là j` ~ bjk bh thì em có th/gian để chuẩn bị nhìu hơn. Ngoài ra níu có thêm thông tin j` mà các anh chị nghĩ em cần bjk thì share với em lun thể. Ráng ngồi cày 2 năm sau để đc.
    Em cảm ơn các anh chị nhìu lắm.
  10. chauk42

chauk42 Thành viên mới

Về cơ bản thì đúng là như vậy. Những bạn nào không có background về TCNH thì vẫn có thể nhận được offer letter của các trường là điều bình thường. Bởi vì sao, các trường ở UK đều là các đơn vị kinh doanh mà. Tự dưng có thằng đến xin học, đóng tiền (thường là gấp đôi sinh viên EU) thì tội gì mà không nhận. Rồi lại được ghi thêm là có nhiều sinh viên Quốc tế. Nhưng liệu bạn có nhắm sức mình kham nổi không, Khi mà chưa có một chút nào kiến thức về TCNH. Học MSc hay MA thì tự học là rất nhiều, mình nhớ anh bizman đã từng có một bài về thống kê số h tự học của sinh viên ở đây. như vậy là bạn sẽ phải tự nghiên cứu nhiều. khi mà bạn không có kiến thức cơ bản, thì sẽ là quá sức đối với bạn. Mình nghĩ vậy, trừ khi bạn thực sự thông minh và có thể xếp vào hàng ngũ nhân tài.
    Mình học ĐH ở nhà, chuyên về TCNH, nhưng khi nhìn qua module các môn học, hầu hết là quen thuộc nhưng vẫn có cảm giác lo lắng khi đối mặt với nó.
    Nhân tiện nói chuyện học hành, mình đôi lúc cũng tự hào vì là sinh viên Vietnam. Mình cảm thấy rằng nền giáo dục Vietnam về cơ bản là khá hoàn thiện, trang bị cho sinh viên khá đầy đủ kiến thức. Chứ như nhiều sinh viên khác ở đây, đều rất ngơ ngác khi nhắc tới những mảng kiến thức chung mà SVVN nắm rất chắc. Hay như đứa bạn mình, trong lớp pre của nó, có đứa sẽ học MSc về Finance mà không biết GDP là cái gì... Lớp mình cũng thế, có ông đi học PhD mà chẳng hiểu thế nào là thí nghiệm hóa học, vì hình như hồi phổ thông không phải học, rồi còn các vấn đề về Lịch sử, Địa lý, lúc nào cũng thấy SVVN nổi trôi hơn cả.
    @Maniuk: đi một mình, sang UK có em nào đón, còn rủ rê lung tung mần gì
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa